4G Viettel ở Vũng Tàu: ping nhanh, tốc độ speedtest không nhanh, tốc độ thật nhanh

cuhiep
28/3/2016 8:43Phản hồi: 149
4G Viettel ở Vũng Tàu: ping nhanh, tốc độ speedtest không nhanh, tốc độ thật nhanh
Chủ nhật rồi mình có dịp thử tốc độ 4G mạng Viettel cho iPhone trên iOS 9.3n ở Vũng Tàu và Hồ Tràm. Kế quả khá ấn tượng. Tốc độ ping khá nhanh, tốc độ speedtest không nhanh nhưng tốc độ thực tải và up lại rất nhanh. Thử dùng iPhone làm cục phát wifi cho 4 máy khác dùng rất là thoải mái và nhanh. Mạng 4G của một số nhà mạng trước đây chỉ hỗ trợ iOS8 trở xuống. iOS9.3 mới ra có cho update thông tin về nhà mạng trong đó có Viettel nên được hỗ trợ
luôn.

Vinaphone cho biết mạng 4G của họ cũng hỗ trợ iPhone, anh em nào ở khu vực Phúc Quốc hay Quận 1, HCM thử xem sao nhé.

Hiện mạng 4G ở Việt Nam vẫn đang được thử nghiệm với Viettel ở Vũng Tàu và Vinaphone ở Phú Quốc. Hy vọng sẽ sớm triển khai rộng rãi.
https://tinhte.vn/threads/video-thu-mang-4g-vinaphone-o-phu-quoc.2545153/

Video trực tiếp test 4G tại quán cafe Ô Cấp 1 ở Vũng Tàu
https://www.facebook.com/tranduchien/videos/vb.770133237/10154605090733238
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Tuyệt vời, đã có sim Viettel và điện thoại 4G mỗi tội không ở Vũng Tàu thôi 😆
orochisaka
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM có cần đổi sim không bác?
2uang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM Bạn ở Hà Nội , có thể qua các địa điểm sau để trả nghiệm
- tòa nhà Crowne, Mỹ Đình
- 30 A phạm hồng thái,
- tòa nhà Thái Bình, ngõ 19 Duy Tân, Dịch vọng Hậu
mimosa1805
TÍCH CỰC
8 năm
Một công đôi chuyện. Mod vừa đi chơi vừa test chống nước S7 vừa Test 4G Iphone
chitienthu
TÍCH CỰC
8 năm
em mong có các gói cước giá tốt nữa các bác ak, đâu phải đâu cũng có wifi như bển ! chứ như mấy gói 3g phổ biến hiện giờ thì ko xứng đáng với đồng tiền bỏ ra.
WhiteGhost
TÍCH CỰC
8 năm
@chitienthu Bạn cứ tham khảo giá cước 3G các nhà mạng trên thế giới thì sẽ thấy giá cước 3G ở VN có xứng hay ko ah =)) mình ví dụ đơn giản là ở Sing là 100đô/2GB, ở Canada nhà mạng Bell thì 10$ đc có 100MB =)) và cũng chẳng có nước nào có gói 3G trọn gói cả, hết tiền là nó c8át 3G chứ ko có kiểu "cắt băng thông" như VN đâu =))

http://www.bell.ca/Mobility/Cell_phone_plans/Turbo-Stick-and-Turbo-Hub-data-plans
@WhiteGhost Hic, các thánh cái gì cũng muốn mà lại đòi giá rẻ hoặc free... tiền ít mà đòi xxx thơm... 😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@chitienthu quán xá đầy b ak
vodanha01
ĐẠI BÀNG
8 năm
thử nghiệm là 1 chuyện. còn khi dùng thực tế không biết có như thế không.nói chung không có niềm tin với mấy tin thử nghiệm lắm. chỉ để biết thôi
tullq
ĐẠI BÀNG
8 năm
chủ thớt cho hỏi vấn đề pin thế nào ạ? có tụt nhanh ko? mạng ngon mà pin xuống dốc thì cũng hỏng bét
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@tullq Chắc chắn là pin tốt hơn dùng 3G. Vì ios được tối ưu cho 4G chứ ko phải 3G
@BengPr0 Ủa có vậy hả, hồi giờ mình mói nghe tin này...bạn có bài nào nói về vấn đề này kg để còn chuẩn bị xài 😁...
hocnv09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Bạn đó nói đúng đó, nhưng chỉ là một phần thôi. Dùng tín hiệu tốn năng lượng đặc trưng ở dung lượng gói tin gửi nhận, tần số gửi nhận. Nói về tần số, 3G hao pin hơn 2 g vì nó sử dụng tần số 2100mhz cao hơn 900mhz của 2g. Tương tự, Uwifi 2.4 ghz sẽ hao pin hơn 2.1 và 900. Về dung lượng gói tin. 2g chỉ có tín hiệu thoại nên năng lượng tiêu thụ vô cùng nhỏ. Còn 3g và wifi thì tải tín hiệu data, media có dung lượng rất lớn, số lượng thao tác tính toán xử lý lớn hơn rất nhiều nên hao pin hơn 2g là điều hiển nhiên. Về kích thước gói tin và thao tác xử lý tín hiệu, điều này còn bị ảnh hưởng bởi cách đóng gói gói tin, bao gồm các kỹ thuật bảo mật, xác thực. Cơ chế xác thực bảo mật của wifi vô cùng kém so với 3g nên gói tin đơn giản và nhẹ hơn rất nhiều, do vậy mà 3G hao pin hơn wifi khá nhiều. Thêm vào đó thì khoảng cách thu phát sóng từ thiết bị tới trạm thu phát chính là yếu tố gây tiêu hao năng lượng chênh lệch giữa các mạng di động so với wifi. Theo lys thuyết, tần số càng cao thì băng thông càng lớn và tiêu hao càng nhiều năng lượng truyền sóng. Và để truyề nhiều dữ liệu hơn thì phải tăng tần số sóng để có thêm băng thông. Khi lên 4G sở dĩ cùng sử dụng một tần số hoặc các tần số chênh lệch ko đáng kể nhưng tốc độ gửi nhận, tương đương với lượng dữ liệu gửi nhận trong một khoảng thời gian tăng lên rất nhiều lần bởi 4G sử dụng các kỹ thuật xử lú sóng cao cấp như đa truy nhập tần số trực giao ofdm cho phép gửo nhiều dữ liệu hơn trên cùng một sóng mang con có độ rộn băng thông như cũ. Do vậy mà có thể tốn cùng một lượng năng lượng như cũ mà vẫn tải đc nhiều dữ liệu hơn. Hơn thế nữa, cơ hế đóng gói, nảo mật xác thực, nhận gửi của 4G đơn giản hơn rất nhiều so với 3G. Dấu hiệu dễ nhận thấy nhất là cấu trúc mạng lõi 4G chỉ còn enode b cho tất cả hay vì mấy lớp BTS, node B,... Như 3G trước kia. Cấu trúc mạng đơn giản và quy trình xử lý đc rút gọn đồng nghĩa với năng lượng tiêu thụ thấp hơn là điều đương nhiên. Thêm một yếu tố nữa ảnh hưởng đến việc tiêu hao năng lượng là quá trình dò tìm và tạm nghỉ kết nối giữa thiết bị và trạm gốc. Đây là yếu tố ảnh hưởng đáng kể bởi nếu ko điều khiển công suốt thông minh phù hợp hoàn cảnh, trạng thái nghỉ cũng tiêu hao năng lượng như lúc tải dữ liệu thì ngay cả khi chờ, thiết bị cũng có thể bị sụt pin ào ào như nước chảy. Cái này em ko nhớ rõ lắm nhưng đại thể là lên 4G quá trình điều khiển công suất thông minh hơn 3G. Và còn nhiều lý do khác nữa. Ko phải cứ tải nhanh là hao pin nhanh. Những thông tin này thuồn kỹ thuật nên ít được viết trên các báo công nghệ.
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@hocnv09 chóng mẹt quá😕😕😕😁:D
Lam nhanh để lấy số lượng, chưa bao giờ nghiêm túc
trungnam_bl
ĐẠI BÀNG
8 năm
gói cước 3G như bây giời lướt 4G được 30 phút hết sạch dung lượng, trở về như củ thôi.
@Khánh Bee Ngày trc có gói mt1k, 1 tháng mình dùng hết hơn 100GB chứ ở đó mà 1,5GB đc 2 ngày, 2 ngày chắc chỉ FB với xem youtube ở 240p 😁.
Mà đó mới chỉ là 3G nhé, chứ mà 4G tốc độ thế kia cứ kéo full HD thì 1 ngày cả chục GB có dư đấy
@trungnam_bl Nhiều bạn suy nghĩ lạ lùng thật, Dung lượng truy cập Internet hết nhanh hay không là do những thứ bạn tải nhiều hay ít về chứ liên quan j đến tốc độ.
@Treconyeubagia Có ai dùng 3G với 4G để kéo phim Full HD với download ko? Liệu trụ đc qua mấy bộ phim. Nói chuyện hài vãi ra =)))

Ở các nươc phát triển giá nó còn cao hơn VN nhiều. Chả có ai cừ nhằm mạng 4G mà kéo file hàng trăm GB như cáp quang hết.
Danny_vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Treconyeubagia Bạn chắc không phải làm việc kiếm xèng nhở ? Chắc chỉ ở nhà xem phim cho hết ngày mới dùng cỡ đó , chứ anh em làm 8h hoặc hơn + thời gian bạn bè ,gia đình + đi lại trên đường thì sao dùng hết
PingMD
CAO CẤP
8 năm
image.png image.png Sao sim Vina chưa xài trên iPhone 6+ đc nhỉ, nhà mạng chưa up lên 24.1, trong khi iPad thì xài đc.
PingMD
CAO CẤP
8 năm
@Cupertino Bạn xài sim Vina hả?
PingMD
CAO CẤP
8 năm
@cuhiep Đang ở quận 3, chung cư Nguyễn Thiện Thuật, sim Vina, iPad Air 1, iOS 9.3, phiên bản nhà mạng 24.1. Con iPhone cũng 9.3 mà phiên bản nhà mạng 24.0, ko xài đc, chờ mãi mà Vina ko nâng cấp lên.
@PingMD Mình xài mobi mà nó vẫn cập nhật 😁...bữa mình dc cập nhật sau khi cắm vào máy tính bật iTunes...
@cuhiep bác Hiệp cho mình hỏi nếu dùng sim gói mimax thì sau khi hết dung lượng tốc độ cao là tốc độ 4g đo được sẽ được bao nhiêu?
123456ls
ĐẠI BÀNG
8 năm
bao giờ mới phủ sóng toàn quốc nhỉ
Đc gấp đôi cái mạng viettel cáp quang ở nhà 😁...viettel mà có gói 4G trọn gói thôi chắc chuyển qua xài luôn khỏi mắc công chờ kéo cáp =))...
@kimthoaduy có nha bạn. mt5 gứi 191 . dc 1GB/Ngày
@Phạm Duy Ngôn Mình ở Đài Loan xài 4G trọn gói đây. Cuối tháng giấy gửi về có tháng dùng hết 120Gb đây. 1 gói 4G phát wifi cho 4 thằng tối nào cũng cày liên minh. Tội tối 4 thằng nó hơi lag nhưng ban ngày thì vi vu luôn.
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
8 năm
@kimthoaduy Bác xài Mi3 gửi 191 ấy. Thử xem nó có báo ok ko. Ok thì bác xài được. Tội gì xài 5k cho mắc mà sóng 3G Viettel mạnh hơn.
@Cupertino Bác cứ mơ đi em xài cáp quang đây
Đọc cái tiêu đề thôi mà lẹo cả lưỡi.
cứ cho ae xài 4G đi, nâng cấp thoải mái đi cho giá 3G giảm
Chắc giá phải gấp 3 lần 3g
Cap Cáp quang vẫn on định hơn
Bao giờ mới phủ sóng toàn quốc đây
taotau111
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khanhnd0709h toàn quốc chắc hơi khó, đã có băng tần riêng đâu mà dung toàn quốc
@taotau111 Bác có vẻ hiểu thời thế nhỉ 😁
Vina chừng nào nó mới chịu mở ra cả nước đây.
thích bác này mỗi cái tiêu đề, chửa hiểu thực hư thế nào, phải vào đọc bài mới hiểu hết cái tiêu đề
GragonV
CAO CẤP
8 năm
Chủ yếu gói cước cơ
Tốc độ cao mà gói cước 70k với 600mb tốc độ cao thì mấy chốc mà vụt tắt =)), quay trở ra giới hạn còn 56kbps thì nhanh vl luôn ấy nhệ
@baotuan gói youtube của viettel xài không giới hạn ở tất cả các trang web thuộc máy chủ gg (ví dụ như youtube, playstore, gg driver, sever picase mà đa số các trang phim đang sử dụng,....) mà có 100k 1 tháng kết hợp với 4G... thì đã làm bác thỏa mãn chưa?
4G e chưa được dùng nhưng đợt tết về quê 2 tuần không có mạng đk gói này với gói fb 30k nữa cơ bản là thỏa cmn mãn =)) phim phọt xem thoải mái, chém gió fb thoải mái :v tốc độ 1-2MB/s
còn 70k mà muốn xài chọn gói như cáp quang ấy á, mỡ đấy mà húp :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019