5 cách Apple làm bạn cảm thấy kết nối và thích sản phẩm của họ

Duy Luân
15/3/2018 22:26Phản hồi: 236
5 cách Apple làm bạn cảm thấy kết nối và thích sản phẩm của họ
Công ty nghiên cứu MBLM và Praxis Research Partners đã đi khảo sát 6000 người tại Mỹ, Mexico và UAE để đưa ra được một số kết luận về cách mà các thương hiệu đã thu hút người dùng cũng như tạo nên sự trung thành cao với thương hiệu. Trong số các hãng được khảo sát, Apple được đánh giá cao nhờ một áp dụng khéo léo nhiều kĩ thuật từ "cứng" đến "mềm" để xây dựng niềm tin.

1. Apple đưa sản phẩm của mình vào cuộc sống

Apple được đánh giá số 1 về độ "thần thánh" (nguyên văn) về cách mà người dùng xem Apple như là một phần trong cuộc sống hằng ngày của mình. Các nhà nghiên cứu nhận thấy điều này đúng với mọi giới tính và mọi nhóm tuổi. Trong một email gửi về cho Fast Company, một người nói: "Sản phẩm của họ khiến chúng tôi trở nên gần gũi hơn với những gì quan trọng trong cuộc sống, giúp chúng tôi làm việc hiệu quả và luôn cảm thấy hứng khởi". Một số người khác thì nhận xét đồ Apple giúp họ kết nối với người khác tiện hơn, làm được nhiều việc hơn.

Đây cũng là triết lý chính mà Apple đã theo đuổi hơn chục năm nay. Mỗi món đồ, mỗi tính năng họ làm ra phải có ý nghĩa, phải giải quyết được một bài toán hay một khó khăn nào đó của người dùng. Steve Jobs, Tim Cook hay Jony Ive đều quan niệm rằng khi bạn làm được điều này, người dùng sẽ tự động bị dính với bạn mà không cần những chiêu trò quảng cáo cao siêu ma quái. Ví dụ, bạn có thể thấy Apple đã giúp giải quyết vấn đề unlock điện thoại với cảm biến vân tay ra sao, rồi nhận diện gương mặt, hay cách mà Apple giúp camera kép trở nên phổ biến chẳng hạn.

2. Apple làm ra sản phẩm gần gũi với chúng ta, theo đúng nghĩa đen

Những thứ Apple làm ra thường ở ngay trên người bạn, hoặc gần sát bạn. Điện thoại trong túi quần, đồng hồ trên tay, tai nghe trên tai, máy tính ở bên cạnh bạn hàng chục giờ mỗi ngày khi làm việc. Những thứ này tạo ra một sự liên kết vô hình giữa bạn với sản phẩm Apple, giống như cách mà các đôi nam nữ nảy sinh tình cảm khi họ ở gần nhau một thời gian dài hay việc người ta khuyến khích cho con cái tiếp xúc nhiều với cha mẹ khi còn nhỏ chẳng hạn.

Sản phẩm "xa cách" nhất mà Apple làm tính đến thời điểm này có lẽ là chiếc loa HomePod và Apple TV. Tuy nhiên, nó vẫn nằm vòng vòng xung quanh bạn, bạn đi qua đi lại cũng thấy nó, bạn ngủ cũng thấy nó, bạn vừa mở mắt dậy cũng thấy nó. Một cách thiết kế sản phẩm rất thông minh.

3. Sản phẩm của Apple nhìn rất "cool"

Thiết bị do Apple làm ra luôn sở hữu vẻ ngoài hấp dẫn, mang tính mời gọi cao, khiến người ta muốn cầm lên sử dụng. Đây cũng là lý do vì sao Apple thường được đánh giá cao về thiết kế và cũng khiến người dùng vui vẻ bỏ nhiều tiền hơn so với một sản phẩm đối thủ cùng chức năng. Trong quá khứ, việc Apple mang những thứ mà chỉ có bọn mê công nghệ mới xài như máy tính, iPod, iPhone trở thành một món đồ ai ai dều muốn dùng cũng là một yếu tố được các nhà nghiên cứu chỉ ra trong việc thiết lập lòng tin của người dùng.

Và lối suy nghĩ này không chỉ xuất hiện khi xài sản phẩm Apple, nó còn hiện hữu khi bạn tiếp xúc với Apple thông qua quảng cáo, khi bạn bước vào cửa hàng bán đồ Apple, khi bạn mua sắm trên web Apple, mua app trên iPhone,... mọi nơi!

Một người được khảo sát nói: "Sản phẩm Apple rất phong cách. Chúng giúp bạn nhìn hiện đại và ngầu hơn".

Quảng cáo

4. Apple luôn giữ Steve Jobs sống trong lòng mọi người

Sản phẩm của Apple không phải lúc nào cũng hoàn hảo, nhưng chúng đều tạo được cảm giác rằng chúng ra đời nhờ sự tỉ mĩ của một người có tầm nhìn chứ không phải là những tính toán của một tập đoàn khổng lồ nào đó. Apple rất khôn khéo trong việc liên kết họ bây giờ với Steve Jobs, và xây dựng nên một lịch sử cho công ty. Nó còn khiến người dùng cảm thấy "chúng ta đều là một cộng đồng".

5. Apple nghĩ về khách hàng trước

Các nhà nghiên cứu nhận thấy người dùng thích sản phẩm Apple vì họ cảm nhận được món đồ đó đang giúp họ giải quyết vấn đề. Nhiều khi nó còn giải quyết xong trước khi người ta kịp nghĩ tới. Mọi tính năng đều được tối giản, cứ cầm lên là xài (mặc dù dạo gần đây Apple đang phức tạp hóa nhiều thứ hơn). Cái cảm giác an tâm rằng việc của mình sẽ xong, sẽ chạy khi có đồ Apple trong tay là điều giúp người dùng trung thành với thương hiệu.

Đứng sau Apple, những nhà nghiên cứu thấy rằng Amazon và BMW xếp hạng thứ 2 và thứ 3 về thương hiệu được yêu thích ở Mỹ. Ngoài ra còn có Jeep, Disney, YouTube, Target, Netflix, Whole Foods và Google.

Nguồn: Fast Company

Quảng cáo

236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính đồng nhất xuyên suốt các sản phẩm😃
Hóng các thánh vào phán sheeple, isheep xuất hiện =))
@finalmagic :D:D:D
@volamvt2 Còn thiếu bác ơi, e bổ sung thêm Tái chế => đổi tên => bán giá cắt cổ cho cuồng😃
@Thành Viên Dấu Tên Thế mô hình các cty khác là gì?
Phải chăng là:
Đầu tư -> Nghiên cứu -> Dụ dỗ -> Biếu không?
@Hồ Đăng Khoa phán như thế xúc phạm con cừu lắm :oops::oops::oops:
Mình kết câu này 😃

Cái mình thích nhất ở iphone là sự ổn định. Vọc vạch, nghịch ngợm, mãi rồi cũng chán.
Tinh tế nhất cũng là sự đơn giản nhất, màu mè, phức tạp càng rối răm.
@nebfx Thế HĐH ko có chức năng quản lý pin để khi hết pin thì tắt máy, tránh tắt ngúm, sập nguồn... để rồi lấy lý do để bóp hiệu năng. Pin yếu thì dùng nhanh hết, phải sạc nhiều thôi, sao bóp hiệu năng làm gì.
@nebfx uh. Thế mà cả thế giới kiện. Và Apple phải ra thông cáo xin lỗi. Hay những cái này cũng là do mình đọc báo. Mà bạn cũng nói kháy sai người jui. Vì mình thay đt như thay ny, nền tảng nào cũng dùng qua vài e r
@nebfx Apple sai rành rành ra đấy mà bạn còn nâng bi được. Bạn nói việc Apple làm giảm hiệu năng bạn không nhận ra, nhưng có nhiều người nhận ra lắm nên họ có dám cập nhật iOS đâu.
longjack
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bùi Đức Nguyên Mình đang dùng đồng bộ các sp của Apple và thấy cái này là hay nhất. Còn ổn định thì thấy cũng bình thường. Vẫn xảy ra lỗi rất dở hơi mà ko khắc phục đc
ha_saoxet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khổ, chưa sở hữu món nào của Apple
buihai
CAO CẤP
6 năm
@tobe2405 Có gì mà bất hạnh ? Có mà gia đình chú mày bất hạnh vì có thằng ấu trĩ như chú mày ấy.

Ko dùng Apple mà nhà nó dùng Vertu thì bất hạnh à ?

Ko đi xe Toyota mà nhà nó toàn đi Merc thì bất hạnh à ?
@buihai bình tĩnh nào . haha. sồn sồn lên vậy
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 Đó chuyện của bạn, lấy cái đt ra làm thước đo cuộc sống, đã bất hạnh rồi con rẻ rách nữa, không anti Apple đâu nhưng Apple chắc bất hạnh lắm mới có đc đứa người dùng cuồng tín như bạn, nhưng cũng khá có phúc vì nó kiếm tiền đc trên sự ngu đần của bạn. Chúc bạn sống hạnh phúc.
holydir
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tobe2405 Tao thật hạnh phúc khi đã bỏ dc con iPhone xuống. Giờ tao đang gom lúa để đẩy con MBP đi lấy con Surface.
Bảo đảm chuẩn bị fan táo và fan sam vô war @@
Con gái xài AW dễ thương thôi rồi!?!
dino_su
CAO CẤP
6 năm
@ByY.6261 Mình đang dùng thép mà bác, lúc mua cũng tìm hiểu kỹ nên quyết lấy thép chứ nhôm ae dùng kêu nhiều quá, thôi cố thêm tý dùng cho lâu dài :D
ByY.6261
TÍCH CỰC
6 năm
@dino_su Tại kinh phí hạn hẹp nên em chỉ đủ quất nhôm, tại lúc mua là mua cặp với AirPods nên hơi đuối :D.
nebfx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dino_su Haha thế à. Tại nó ghi tiện ích nên chưa thử
dino_su
CAO CẤP
6 năm
@nebfx Nói chung dùng time là chả động đến mỗi xem thông báo, xem giờ 😁 b ak, đc cái đeo thì trông nó sang thằng người hơn đc chút thật
:p
@minhthuvc Quan tâm tới từ '' thần thánh '' ( nguyên văn ) mà đếch thấy chỗ nào ? Đau mồm quá .
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Ảnh chụp Màn hình 2018-03-16 lúc 23.36.26.png kèm luôn từ điển đấy. học tiếng anh đi. Lachen ist wichtig, dưng mà cười lệch quai hàm không học được tiếng anh đâu ^^
@ĐăngrousApple Ritual dịch ra tiếng việt mà là Thần thánh ? Ôi chao tiếc cho 1 thế hệ trẻ Việt Nam :p
@minhthuvc Giám đốc tiếp thị của mic thì tưởng phải giỏi tiếng anh chứ? Mà đến xài từ điển còn k biết thì đi moi móc làm gì cho mệt
th4nlinh
TÍCH CỰC
6 năm
Đơn giản là sp của apple là no.1 nhưng những năm gần đây nó bị chuyển thành bơm kim tiêm hút máu trong khi nâng cấp/ cải tiến nhỏ giọt không đáng với đồng tiền ifan bỏ ra. Đơn giản là ip6 4 năm 1 thiết kế mà giá thì cao. Mb nâng cấp nhỏ giọt giá trên trời. V.v con ipx thì chán ko buồn nói rồi
@th4nlinh Thiết kế đường cong của 1 chiếc xe Mẹc cách đây những mấy chục năm rồi bạn. Mà bây giờ giá nó vẫn cao đó thôi. Cái gì còn tốt còn đẹp còn giá trị thì giữ, thay đổi khi cần thiết thôi bạn
volamvt2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@th4nlinh ôi sàm 4 năm cũng 1 thiết kế từ s6 cong đến s9 , đéo ra đc thiết kế mới kéo dài con note 8 là xong
@volamvt2 Cừu mắt bị đui mới ko nhìn ra điểm khác. Ip thì như chiếc dép cũg tung hô
Tạo ra một hệ sinh thái quá xuất sắc
@Lê Phú Khương Mod nay deep vậy luôn hả 😃
Thích dùng vì có thể xóa sạch các ứng dụng mặc định ghi chú, nhạc, mail...
Cầm vào cái ăn roi của người khác lướt lướt mấy trang ứng dụng phát mệt.
@dungcadoi toàn app google con xách tay thêm mấy app nhà mạng nữa hồi sài s6 chỉ bit ẩn cho đỡ chướng mắt
@dungcadoi Mail thì Apple làm dở, mấy cái kia okay haha
@Duy Luân Cũng chưa hẳn đã dở! Mình vẫn trung thành với Mail của apple 6 năm nay
@dungcadoi Đồ nhà ai dùng quen nhà đó thôi, chê giề. Dùng xí xổm quen thì chê xí bệt thôi, ai khẳng định cái nào hay hơn!
@Duy Luân mail của ios đâu dỡ ta, ko màu mè & chạy nhanh, hiện đúng tên người gởi như cách lưu trong danh bạ ios (ko mail app nào có chức năng này). 1 người 1 thời gian dài search & thử nhiều app mail trên ios cho hay 😁.
Hóng Sseeders vào xoáy đểu tự sướng ^^
Dùng đồ Apple luôn để trong lòng khách hàng những khoảng lặng:

1. Lặng người khi thanh toán tiền
2. Lặng người khi biết máy mình bị bóp hiệu năng
3. Lặng im khi không trả lời đc cuộc gọi, hay cuộc gọi ko đổ chuông

Sự im lặng của bầy cừu.
@Apple Haters 2.01 chắc người yêu bị thằng dùng đồ apple câu nên lên đây gato hờn dỗi giận dữ như ai chết 😃
@*nguyen_an* Nói ngu mà k bị nta chửi thì tiếc lắm
@Apple Haters 2.01 mua thì éo bao giờ , cũng chắc cũng chưa bao giờ xài hàng apple mà lúc nào bài viết về apple cũng nhảy vô cmt như thể mình xài cái dt mới nhất , laptop mới nhất , toàn chém gió , coi những báo lá cải rồi chém theo ,còn cái vu ss làm nổ dt thì lặng im , ko dám hé răng . thím chưa xài thì hãy xài đồng bộ mới biết giá tri của apple thế nào chứ ko phải mua apple là sang chảnh như thím nghĩ đâu , xem nó đồng bộ từ iphone , ipad , macbook , aw , thím moi biết sư lơi hai , chứ ngồi 1 chổ chém gió thì chả dc gì đâu .
@Apple Haters 2.01 Còn nữa!

4. Lặng người ngồi nhìn ngắm mấy thằng Seeder và Anti cuồng ngối lải nhải :v
5. Lặng lẽ vui vẻ nhìn bọn hãng khác "học hỏi" theo
6. Lặng lẽ vui vẻ nhìn bọn Seeder và Anti cuồng ngày hôm trước thì chê bai và ngày hôm sau thì im lặng.
jjkkllnn
ĐẠI BÀNG
6 năm
5. Nghĩ cho khách hàng bằng cách âm thầm giảm hiệu năng để người dùng có cơ hội mua iPhone đời mới.
Không thể chối cãi lý do thứ 5. Yêu Pixel, à nhầm Apple
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
@jjkkllnn Nó bóp hiệu năng nên pin mới không sâp nguồn không nổ 😆 Hóng thêm luôn samsung vào nhé 😃) chip s845 quay được 4k@120 mà thế éo nào limit @60 như exydốt
jjkkllnn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ĐăngrousApple Hàng Apple thì chất lượng khỏi bàn rồi bác ơi. Bỏ túi phát là cong như lông lờ mà méo gãy. Chất thế còn gì.
binhtam
TÍCH CỰC
6 năm
@ĐăngrousApple Giống như chíp mạng của quán cơm nhanh hơn intel mà bị bóp đó. Topic apple mà lôi ss vào làm gì, họ đâu có đại diện cho toàn thế giới android
@binhtam Câu này qua top samsung cũng có ng nói i chang 😁 topic ss lôi apple vào làm gì :D có người lôi vào tung hô còn có ng lôi vào dìm cái cách các fan đá nhau chả có gì mới
"Nếu em có tiền thì cứ đồ của Apple mà mua", lời khuyên mà mình nhớ mãi và đến bây giờ thì thấy lời khuyên đó đúng đắn vô cùng. Cảm ơn Táo khuyết.
Xem lại Apple bây giờ đang đứng ở đâu nhé . :p . Rắn độc 14930Company_1521128497.jpg
@lekhanhtrung123 Có bị sao ko vậy ? Tôi đưa bảng mới nhất 2018 ông quăng lại bảng ... 2017 ? Có vấn đề gì à ?
@minhthuvc http://vneconomy.vn/10-thuong-hieu-gia-tri-nhat-the-gioi-nam-2018-20180213210102553.htm

thích 2018 thì chiều ngay,nhìn xem apple có đang "chót bảng" như bạn nói k nhé
@minhthuvc Cho cái dẫn chứng Apple nợ 140 Tỷ đê! Còn vốn hóa mà bảo nằm trong ngân hàng thì tốt nhất là im lặng!
Sản phẩm đầu tiên của Apple mình dùng là iPod 8GB (mua lại giá rẻ). Được 1 thời gian thì đem cho vì ghét cái thủ tục muốn quản lí file thì phải dùng iTunes, trong khi các máy MP3 trước cứ cắm vào máy tính rồi phá thoải mái.
Sản phẩm thứ 2 (hiện tại) là iPhone SE. Cái này thì hài lòng vì đáp ứng gần như toàn bộ các yêu cầu: nhỏ gọn, mạnh, chụp ảnh đẹp, pin trâu (2-4 ngày), hỗ trợ tốt tai nghe bluetooth, và nhất là giá thành hợp lí.
Xém nữa cũng có cái thứ 3 là iPad. Tuy nhiên không thích dùng nên để lại cho các cụ đọc báo với FB. Sau đó mua thêm cho cụ 1 cái nữa. :p
Mai mốt nếu có SE2, nếu camera nâng cấp thì sẽ cân nhắc đổi máy. Còn không dùng tiếp SE cho đến khi nào hỏng thì thôi. Chức năng vẫn chỉ là cái điện thoại. 😁
Vừa rồi đổi laptop cũng chọn Win chứ không Mac. Đang cú vụ các bố sx bây giờ không hỗ trợ Win 7 mà ép lên W10 (không có driver cho W7). Mai mốt chắc phải kiếm con lap đời cũ 1 chút. :mad:
@qwerty87 có lẽ bác nên thực tế hơn, đừng cảm quan nhiều . đa số server trên thế giới đều dùng linux , bản thân mình cũng đang cùng team vận hành những hệ thống lớn nhất nhì ở vn nên khá hiểu linux mạnh mẽ thế nào . kể cả mac cũng vậy, nó không chỉ đơn giản là marketing tốt
qwerty87
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 Mình không có cảm quan, dựa vào các thử nghiệm đã có trên thế giới thôi. Linux được dùng nhiều đơn giản vì căn bản nó đáp ứng được nhu cầu thử nghiệm free ban đầu, đa dạng lựa chọn cho nhà phát triển, mở rộng tốt, ngoài ra, một số còn cho rằng khả năng nó bị hack thấp hơn Windows, nhưng thực tế thì cái đó chưa chắc, nó tùy nhà phát triển. Riêng mảng web, dù cái gì nó cũng làm được nhưng nó ngốn phần cứng tợn, mình muốn nói nếu trên cùng 1 hệ thống phần cứng, bàn về tốc độ đáp ứng, thì php host trên IIS của microsoft nhanh hơn nhiều lần host trên các dịch vụ bên linux (dựa trên các bài test với nhiều ngôn ngữ và nhiều nền tảng web khác nhau), đó là chưa nói đến asp.net lại nhanh hơn php trên cùng phần cứng đó, tức là hiệu năng của IIS+asp.net vượt trội so với php cùng các dịch vụ host bên linux. Nên những hệ thống vừa nhỏ đến lớn (trừ siêu lớn như google hay facebook nên tự thiết kế tinh chỉnh hệ thống riêng), để tối ưu hóa hệ thống web với phần cứng sẵn có thì mình nghĩ cứ IIS mà host web thôi, dù là xài ngôn ngữ nào viết web, dĩ nhiên phải chịu phí bản quyền. Nhưng điều quan trọng nhất là trăm hay không bằng tay quen, bạn đã quá quen các thành phần bên linux rồi thì cứ vậy mà táng, cũng như mình tuy chỉ xài Win, nhưng không khuyên ai xài Mac đi bỏ Mac cả, quen tay quan trọng hơn. Đối với Mac thì mình không dám chê rồi, còn về marketing mình khẳng định họ làm tốt và có đầu tư rất mạnh cả về chất xám lẫn tài chính vào đó, marketing có ảnh hưởng xuyên suốt đến toàn bộ các khâu trong Apple, đặc biệt là bên thiết kế sản phẩm, thời còn Steve Job cực kỳ tập trung vào sáng tạo một hệ sinh thái mới định hướng đến sự tiện dụng và đơn giản, bây giờ thì cũng vậy nhưng xài đồ của Apple mình thấy họ bắt đầu "yếu tay lái" rồi hơn xưa rồi, mình không fan ai cụ thể, ai đang làm tốt hơn thì dùng đồ của họ.
@qwerty87 linux không chỉ đơn giản như những gì bác đang thử đâu 😆nhưng nếu dự án bác đang làm là .net thì win hoàn toàn hợp lí .
qwerty87
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 Bạn có thể nói cụ thể hơn là có gì host linux làm được mà host windows không làm được???
gray quang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vâng cảm thấy kết nối.
Hôm nay thằng em mua con tai phone sony về. Nó còn đang loay hoay tìm cách kết nối bluetooth. Mình móc con note 8 cùi ghẻ ra chạm nhẹ vào biểu tượng NFC.
Kịch! Kết nối xong.

Mình bảo iPhone7 của em cũng có NFC đấy, thử xem. Chạm lòi mắt không kết nối được.

Lại phải lọ mọ tìm clip bật NFC của IOS. IPhone tuyệt vời ...
@buihai Nếu xét nghĩa rộng hơn gì thì sony,htc......gì đó cũng là tất cả các hãng trong 1 hệ sinh thái android như iphone trong hệ sinh thái ios,ở chiều ngược lại thì android cũng khó chia sẻ cho iphone, suy ra chẳng thằng nào hơn thằng nào
@Starks Hihi mình cũng airpod nè :v
@gray quang Mình sài airpod chỉ cần bật nắp móc ra nhét vào tai là nghe.
@gray quang Hôm nay thằng cháu mua cái AirPod về. Nó còn đang loay hoay tìm cách kết nối với con Note 8. Mình móc con iPhone X cùi ghẻ ra nó hiện ngay cái nghe lên màn hình chọn kết nối.
Kịch! Kết nối xong.

Mình bảo thằng cháu ko có tiền mua iPhone thì đừng đú đồ của Apple!
JangSoul
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thật may mắn khi ko dính vào bất kì 1 thứ gì liên quan đến Apple
Đồng tình vs 4 điều đầu tiên
Riêng điều thứ 5 mình ko đồng ý lắm, Apple luôn nghĩ về lợi nhuận của c.ty trước nhé.
Cái việc nghĩ đến người dùng cũng xuất phát từ việc muốn tăng lợi nhuận c.ty thôi, bất kể 1 c.ty hay tập đoàn nào cũng vậy ;)
volamvt2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JangSoul công ty nào trả muốn lợi nhuận , mày là giám đốc thì mày cug muốn công ty mày lợi nhuận cao nhất thôi , thằng ngu ạ
@JangSoul thế vào đây làm quái gì vậy ? đàn bà
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@JangSoul Nó ăn dày nhưng nó làm tốt, còn trời đọu, có thằng ăn dày mà làm như cc thì thôi khỏi lạm bàn =)). Thanh niên thời giờ cứ thích xài đồ rẻ mà ngon cơ 😁
@Starks tốt đến mức âm thầm luôn, đại đế có khác
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@Your Life By My Side Đỡ hơn thằng khoe từa lưa mà xài như hạch chứ 😆...pin chưa chai mà máy đã chậm giật =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019