Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

5 điểm hài lòng về con robot hút bụi lau nhà Xiaomi Gen 2

Duy Luân
27/3/2019 22:8Phản hồi: 442
442 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

number7
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhà mình có cả gen 1 và gen 2. Gen 1 chạy rất trơn tru chả mấy khi bị kẹt trong khi con Gen 2 chạy rất ngu, suốt ngày mình phải đi giải cứu cho nó vì bị kẹt 😔
tl.law
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em vẫn chọn cách lau bằng tay với 1 miếng khăn lông cũ. Sạch lắm và mỗi lần giảm được 50 calo
anticafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mình cũng đang dùng con Xiaomi Roborock Gen 2 này. Công nhận đáng đồng tiền bát gạo. Cứ nghĩ tuần quét nhà 4 lần, lau nhà 2 lần thì tốn biết bao nhiêu thời gian. Giờ có nó lau quét tự động đúng là tiện.
Có điều dạo này mình để ý khi lau sàn nó ra ít nước quá. Bạn nào dùng rồi chỉ mình cách chỉnh van điều tiết nước để nó ra nhiều hơn với.
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@anticafe Bạn tháo 2 cái miếng thấm nước nhỏ ở mặt trên ra, đẩy cái cục màu trắng ở 2 miếng đó ra, rửa qua rồi đặt lại
anticafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iTeen Mình cũng thử đẩy 2 cái van điều tiết màu trắng đó ra rồi, nhưng vẫn thấy ra ít nước. Hay là do đẩy ra ít quá nhỉ? Mình để ý rằng tấm lau nhà của nó được gài vào mặt dưới, nên dù có đẩy cục van điều tiết ra thì sau một hồi, do vải căng lên nên có vẻ như cái van cũng bị đẩy thụt vào lại.
Mr.BD
TÍCH CỰC
5 năm
@anticafe -Phải làm ẩm khăn lau trước ghi gắn vô lau nhà vì nước ra theo nguyên lý mao dẫn nên cái lau hết nước nó sẽ truyền nước ra tránh đổ ra sàn nhà, còn cái lau mà ít nc từ đầu nó cũng sẽ ra ít
-Lau nhà xong bác phải đổ hết nước ra và để khô cho cái mao dẫn nó khô đi lần sau xài chảy ok hơn
-Ko đổ nước lau nhà quá đặc nc sẽ chảy chậm.

1 time bác nên thay đầu lọc khác nếu các yếu tố đã thỏa mãn.
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@anticafe Bạn có thể thử cách này từ chính support Roborock
anticafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iTeen Oh, giờ mới để ý. Để tối về làm thử coi sao. Cảm ơn bạn nhiều nghen. ;)
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con 2 này có tính năng rất hay là tường ảo mà ko lấy Mod @Duy Luân không nói tới. Có điều em vẫn dùng đời 1 vì kinh tế hạn hẹp và cũng ko cần lau nhà 😃. Đây đúng là sp em thấy xứng đáng mua nhất vì sạch sẽ và đỡ việc rất nhiều
@danghoa_nd Đời 1 cũng có, update lên là có , mình thấy anh em bảo thế 😁
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Đời 1 ko có đâu ạ. Em đang dùng mà. Đời 2 bản update gần đây mới có tường ảo
tuansako
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Gen 1 không có đâu Luân
anhlam_158
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này nó có gửi dữ liệu sơ đồ nhà mình về trụ sở Mì Xào không nhỉ 😆
Apollon
TÍCH CỰC
5 năm
Con này cẩn thận sàn có nước. Tiếng là lau được nhà nhưng nếu nó đi qua sàn đọng nước thì nguy cơ cháy main board rất cao.
ductri144
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng được hơn 4 tháng. Từ ngày có em nó mình khoẻ hẳn việc lau quét nhà. Hàng ngày vệ sinh hộp chứa bụi và giẻ lau là ổn.
minhtuhan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cầm lắm 1 con robot lau được thêm chiều đứng nữa là ngon
nguyenvandai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có vài em nhật bản hẳn hoi.. Đt 0904673939
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy Duy Luân dùng smarthome nhiều tưởng dùng mấy con robot lâu rồi chứ 😁

Về con Gen 2 này mình chưa có gì phải phàn nàn, tạo tưởng ảo, no-zone thoải mái. Quét và hút rất sạch, mình đã thử hút bụi bằng máy bình thường trước, sau đó dùng Gen 2 để hút và quá bất ngờ khi nó vẫn ra được đống bụi. Có lẽ vì nhà mình dùng sàn gỗ, các khớp nối giữa mấy miếng gỗ khó có thể hút hết nên nó chơi sạch.

Về cái lau nhà thì với chung cư là ok, mình nghĩ nhà đất sẽ hơi khó vì thực chất nó chỉ là miếng vải lau thấm nước từ khay chứa. Vì ở chung cư nên mình hài lòng, có thể pha thêm nước lau sàn thoải mái không vấn đề gì.

Về phụ kiện thay thế có 2 loại: Hàng Xiaomi và hàng for. Hàng for chỉ tầm 150k -200k cả bộ gồm chổi hút chính + miếng lau + chổi lùa + bộ nút bịt phần thấm nước lau. Chất lượng hàng for rất ok, dùng không hề có vấn đề. Còn hàng chính hãng thì đương nhiên ngon rồi, giá cũng ok tầm hơn 150k/món, quét vài trăm giờ mới phải thay nên không đáng bao nhiêu.

Có 1 điểm lưu ý con này là mấy cảm biến của nó rất dễ bám bụi, bám bụi mỏng sẽ khiến nó chạy lung tung, quét không chuẩn. Nên vệ sinh thường xuyên. Khi nó gặp vật cản hoặc mắc bánh xe (mình rất hay bị mắc do cái gối ôm có dây buộc quên ko cất lên trên) sẽ báo notification cho mình biết và dừng chạy, trong trường hợp ở xa không gỡ được thì nó sẽ chuyển sang chế độ sleep sau 1 thời gian. Mình về gỡ ra và nó lại tiếp tục hút + lau.

Nhà mình 120m2 mà chưa dọn được hết mấy phòng nên vẫn chỉ cho nó quét phòng khách và phòng bếp.

Một điểm hay nữa là nó chơi được với Google Home.
bankboy89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân : Bác cho mình hỏi là nếu nhà tầng, có sợ nó rơi xuống cầu thang ko ạ? và giá còn này giờ là bao nhiêu tiền ạ?
@bankboy89 Vô tư nhé bạn mấy con này nó có cảm biến bậc thang hết. Gen 2 tầm 9 củ.
bankboy89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tringuyenxp1603 thanks bạn nhé 😁
Thời gian đầu thấy nó phun nước khá nhiều, xài tầm nửa tháng tự nhiên phun càng ngày càng ít, lau xong còn dư cả đống nước, ko biết phải làm j để nó phun nhiều như cũ nữa, đã thử hết các chế độ vẫn ko cải thiện
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangduykhanh Bạn tháo 2 cái miếng thấm nước nhỏ ở mặt trên ra, đẩy cái cục màu trắng ở 2 miếng đó ra, rửa qua rồi đặt lại. Cái lau nó chỉ là cái lắp thêm, ko điều chỉnh đc trên app nên bạn chỉnh chế độ gì nó cũng vậy ah
anticafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangduykhanh Mình cũng thấy con Roborock gen 2 ở nhà gặp tình trạng tương tự. Đã thử đẩy cái van điều tiết nước ra (theo như gợi ý của bạn @iTeen nhưng thấy nó vẫn chưa hiệu quả lắm. Hay là gỡ luôn cái van điều tiết ra nhỉ? :p
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 năm
@anticafe Mình đẩy nó ra là như ban đầu luôn đó, còn tháo hẳn thì nước chảy ào ào chập cả máy luôn. Con này ko có chống nước
@iTeen Không sao khắc phục được tình trạng tiết ít nước bạn ạ. Thay rẻ, thay van, đẩy van, sấp ướt rẻ, thông lỗ thông khí... mà vẫn bị tiết ít nước.
Em đánh dấu nghiên cứu thôi chứ thấy có vẻ bỏ ra số tiền cao quá.
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhà mình mỗi tầng 1 con, phải nói là game changing device
Rất hài lòng với em này. Nhưng có điều chưa ưng ý là những khu vực cạnh tường hoặc góc tường thì ko sạch do chổi lùa quét không sạch mà chổi hút thì ko hút vùng đó được. Không biết bạn nào sài rồi có giải pháp gì cho vấn đề này không? Xin chỉ giáo.
Huy Hào
TÍCH CỰC
5 năm
Con quỷ rô bốt thấy chỗ nào khó quá cho qua hả mại. Thà mướn máy bay về lau nhà còn hơn.
nletgo
ĐẠI BÀNG
5 năm
con này chạy pin sao mà sạch bằng con Hitachi CV-SU20V công suất tận 2000W
mà làm việc nhà cũng là 1 cách lao động thể dục nữa
mình tự hút bụi bằng tay mà cũng phải dọn dẹp sạch sẽ nhà, để gọn đồ đạc thì hút mới nhanh
mà máy hút bụi hút luôn đc cả nhện, màng nhện, rồi đem vô nhà tắm hút sạch bách trong nhà tắm luôn.
Ok ko ta giờ nhìu hiệu quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019