5 dự án hay ho bạn có thể tự làm với Raspberry Pi (Phần 2)

AbihT
18/8/2019 6:55Phản hồi: 91
5 dự án hay ho bạn có thể tự làm với Raspberry Pi (Phần 2)
Ngày nay việc sở hữu cho mình 1 em Raspberry Pi đã không còn quá khó khăn, và những thiết bị đó ngày càng mạnh mẽ hơn và đáp ứng đươc nhiều nhu cầu cao hơn của người dùng. Bên dưới là 5 dự án hay mà anh em có thể nghiên cứu và thực hiện với em Raspberry Pi của mình.

1. NAS Server

Anh em có thể tận dụng em Rpi của mình để làm 1 con NAS dùng để lưu trữ tài liệu hay phim ảnh riêng cho gia đình của mình, hoặc thậm chí cloud server riêng luôn 😁
Với dự án này, anh em chỉ cần 1 ổ cứng di động rời, hoặc một box hdd cũ cũng được.

Anh em có thể tham khảo hướng dẫn tại đây hoặc chờ mình vài hôm mình sẽ viết 1 bài hướng dẫn cho anh em :D

2. Giám sát hệ thống mạng gia đình hoặc công ty nhỏ, áp dụng được cho máy tính luôn:

Để thực hiện đươc dư án này, anh em cầnn phải sử dụng 1 công cụ của Nagios tên là NagiosPi (thực ra là Nagios nhưng được viết chạy riêng trên RasPi) , đây là 1 tool rất quen thuộc với các bạn Sysadmin, nó có thể giám sát được hệ thống mạng, máy tính và nhiều dịch vụ chạy trong hệ thống mạng. Anh em có thể tham khảo thêm tai đây.

3. VPN server

VPN thì chắc anh em không xa lạ gì rồi, nhưng chúng ta thường sử dụng các dịch vụ VPN chia sẻ, tức là anh em sẽ dùng chung băng thông máy chủ với rất nhiều người khác nên tốc độ không cao. Với RPi anh em có thể biến nó thành 1 VPN server với phần mềm có tên là PiVPN. Cách làm rất dễ, chỉ cần bạn làm theo đúng những hướng dẫn trong link này là sẽ được.

4. Wifi Extender:

Một ứng dụng rất hay nữa là anh em có thể dùng con Rpi để biến nó thành thiết bị mở rộng tín hiệu wifi,nếu anh em sử dụng những dòng Rpi 2 hoặc thấp hơn thì phải có thêm 1 cái usb wifi nữa, nhưng nếu anh em đagn xài Rpi 3 thì không cần mua thêm gì luôn.
Anh em có thể xem tham khảo tại đây.

5. Biến Rpi thành mini-PC:

Với tốc độ phát triển về phần cứng của Rpi, với phiên bản mới nhất là Rpi4 và RAM lên tới 4GB, việc rpi có thể thay thế được môt chiếc máy tính với nhu cầu cơ bản là điều không còn xa vời.
Hơn nữa hiện giờ Microsoft cũng như các nhà phát triển đang hướng tới những hệ điều hành chay trên nhiều loai thiết bị cho nhiều mục đích khác nhau. Hiện tại Rpi đã và đang có thể chạy được ít nhất 7 hệ điều hành khác nhau. Mình sẽ có 1 bài viết riêng cho các hệ điều hành này để giới thiệu với anh em sau. Tương lai, hy vọng mình hy vọng Rpi có thể phát triển với việc tích hợp 1 em ssd nhỏ nhỏ vào và có thể chạy Windows 10 với gần như đầy đủ các tính năng trên đó.

Quảng cáo

RPI Windows 10.jpg
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

The @Duy Luân continuous thread but it's all server projects 😁
Part 1: Smarthome (by Duy Luân)
Part 2: Server (by Bá Thi)
Bác Bá Thi @AbihT qua giúp mình đc ko ?
https://tinhte.vn/windows/thao-luan/nho-tu-van-may-cu-lap-trinh.3002313/
@MrMedic229 mình chọn thinkpad mình thấy các dòng thinkpad khá là bền và ổn định.
màn đẹp thì có thể thêm cái màn hình rời bên ngoài cũng ngon mà
GeforceGTX
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrMedic229 Mình làm về lập trình nhúng, khá chuộng thinkpad vì bền, ổn định, không hỏng vặt, bàn phím build cũng tốt. Nếu bạn không có yêu cầu gì thêm mình nghĩ con thinkpad ổn rồi.
Phuchoangle
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm một bài về vụ nas đi bác. Em đang hóng vụ này
agneskrivers
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AbihT em cũng đang hóng vụ NAS
@Phuchoangle Hóng cùng luôn
tunghactech
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phuchoangle Làm nas đi các bác hay đấy
pdh1102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phuchoangle Mình xem bên trang hướng dẫn thấy có không bảo mật lắm
Win 10 kia là cửa pi 3 ah b. Có hướng dẫn cài k. Thanks.
thắng 1999
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuyem01 lag lắm không nên dùng
congnvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuyem01 Chỉ có thể cài win 10 ARM, mà win 10 ARM thì dùng tù túng lắm, chạy x86 rất chậm do phải qua 1 lần giả lập nên mình nghĩ bạn nên bỏ ý định đó đi.
@tuyem01 Bị giới hạn lắm, bác dùng linux trên pi ở thời điểm này tốt hơn
Thích vụ số 5, dùng làm PC
- Đi đâu khách sạn đem cục bé tí với cái bàn phím tích hợp chuột là có máy tính sài
congnvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nbqvdp Mua Latte Panda, Intel NUC hoặc Intel stick mà xài bạn ạ. Chứ còn hầu hết các ứng dụng trên, không liên quan tới phần cứng cơ bản thì chẳng nên xài rasp làm gì. Đều có sự thay thế bằng một bo x86 được , kể cả chạy linux với khả năng xử lý mạnh hơn rất nhiều.
@nbqvdp Vậy bạn đem laptop cho chủ động 😁 chứ mấy trường hợp xách mini PC đi để dùng như bạn coi vậy mà bất tiện lắm
@nbqvdp Nguyên cái bộ phím thì bác làm mấy con lap be bé kiểu dòng x của thinkpad còn hơn.
@vicktorbui - Lap thì giá trị cao, lo sợ bốc hơi ngoài công trường
- Raspberry Pi + Bàn phím, chuột không dây, mà lướt được web là ok rồi
- Đi công tác, công trường lôi ra làm việc trên cloud
Hom bua hướng dẫn cài android lên pi nhưng ko
Support pi 3b+ khi nào mới có hôz trợ nhỉ
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy hay và hấp dẫn ghê
thắng 1999
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái mở rộng wifi thấy thừa quá, lại phí tiền nữa
DRAGON_MXL
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con chip của pi cài win 10 sợ chạy bết xê lết
LượngNM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình muốn mua 1 em nghịch thì giờ nên mua pi 3 hay pi 4 nhỉ?
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@LượngNM Đương nhiên 4 ngon hơn rồi
LượngNM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanghk Thanks bạn. Tại mình thấy có nhiều hướng dẫn chỉ hỗ trợ đến 3, có khi 4 mới hơn nên bị khác gì đó nên mới hỏi.
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@LượngNM kiểu gì chẳng có bản upgrade trừ khi bị nhà phát triển với cộng đồng nghỉ chơi hoặc có món khác thay thế ngon hơn thôi.
Cần lắm 1 bài làm Nas ở nhà lỉnh kỉnh hdd nên muốn làm nas cho tiện thank mod trc nhé
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đã đọc qua 2 phần của tác giả nhưng không thấy nhắc đến việc dùng RP làm webserver.
Tuy nhiên tham khảo một số nguồn thì thấy khá bất tiện vì vẫn phải dùng DDNS để kết nối ra internet.
Đây có lẽ là điểm yếu nhất của việc tự dựng server tại nhà nên tạm thời để link cho ae nào cần tham khảo https://www.google.com.vn/amp/s/blog.erictran.xyz/tu-lam-server-tai-nha-voi-raspberry-pi/amp/
Nếu làm web dev thì ổn chứ chạy web chính thức thì có lẽ mua host cho nhanh.
@Mr Slim mua hẳn con VPS, 5 USD / tháng, quá rẻ 😁 chi mà cực khổ xài Pi
@Mr Slim Đương nhiên là phải dùng DDNS để kết nối ra ngoài rồi, ngoài ra còn phải mở port để bên ngoài kết nối trở vào nữa. IP của ISP cấp cho bạn là IP động, mỗi lúc mỗi khác. Nó giống với việc bạn sài SIM rác cứ 2 - 3 hôm là đổi sim ấy, không dùng DDNS để update IP cho domain thì làm sao người ta biết IP của bạn lúc đó đang là bao nhiêu mà truy cập.

Mà cấu hình của con Pi đấy làm web service thì đc chạy cái gì mà làm 😆
@Mr Slim Bên mình làm con pi để chạy web nội bộ
t6_arch
ĐẠI BÀNG
5 năm
lưu lại, có thời sẽ dùng thử xem sao
Cảm ơn mod chia sẻ nhưng khi sử dụng các dịch vụ trên Pi có tốn thêm chi phí không? Và có thực đáng đầu tư để vận hành hệ thống không hay chỉ mang tính chất vọc vui vẻ?
@Hạt mè bé xíu cái đó tùy là bạn định dùng rpi cho việc gì, những cái mình nói đều free mà bạn, vì đều opensource hết, tuy nhiên năng lực xử lý của rpi cũng ko phải là vô hạn, nó có thể đáp ứng nhu cầu cá nhân gia đình hoặc cty nhỏ thì ok, chứ kiểu như cái monitor đường truyền, mà bạn bắt nó làm cả trăm con server thì mình e là ko nổi ....
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hạt mè bé xíu Đã là phí dịch vụ thì dùng nền tảng phần cứng nào mà chẳng phát sinh.
@Mr Slim Thì mới hỏi đó bạn, mod cũng trả lời free bên trên. Nhưng mà cũng có nhiều thằng phí thấp (phù hợp cá nhân) thì ngon, chứ áp kiểu doanh nghiệp thì đâu đú nổi.
cho em hỏi là Pi 4 thì có nên bản 2GB hay 4GB vậy ạ , em đang định làm về deep learning qua camera ạ
bữa nào tinhte làm buồi offline hướng dẫn anh em về vụ này đi, ai lỗi hay thắc mắc mang lên 😁
thethidie
TÍCH CỰC
5 năm
bác hướng dẫn làm cái 1. NAS Server đi , em đang có 1 cái ở 4T nhưng format theo mac, nhiều khi muốn dùng cho window toàn phải up lên drive hơi bất tiện 😁
Hay thiet
xaxa9ztb
ĐẠI BÀNG
5 năm
Pi làm android TV box thì sao các bác ơi.? Có bác nào có kinh nghiệm không ạ? So sánh android tv on PI và Xiaomi TV box thì sao ạ?
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@xaxa9ztb Mua androidbox ngon hơn. Dùng pi mua thêm ir đủ thứ nữa khá mệt
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanghk Chuẩn, nếu dùng AndroidTV thì nên mua box. Cái j làm chuyên cái đó vẫn chuẩn hơn. Pi chỉ là nền tảng phần cứng đa dụng để nếu đã có thì sử dụng luôn thôi. Mua Pi về làm box thì sang quá.
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr Slim cũng chẳng sang lắm do với mấy box ngon. nhưng mà tốn công mod rồi mua đồ này kia đủ thứ phiền lắm
hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019