5 loại cây thích hợp cho không gian trong nhà và văn phòng

Mikeknowsme
14/2/2019 6:8Phản hồi: 118
5 loại cây thích hợp cho không gian trong nhà và văn phòng
Trang trí cây xanh trong gia đình là điều thiết yếu, kể cả văn phòng, những nơi làm việc,... Những chậu cây nhỏ được đặt trên bàn hoặc một góc nào đó sẽ tô điểm thêm màu xanh cho không gian của bạn được sinh động hơn.

Dưới đây là 5 loại cây xanh có đặc điểm chung dễ chăm sóc, tuổi thọ lâu dài, dành cho những ai yêu thích trang trí thực vật nhưng không có nhiều thời gian để chăm sóc. Chúng đều thích hợp với khí hậu Việt Nam, và mang thêm vẻ đẹp cho không gian mà bạn sinh hoạt mỗi ngày:

Cây Kim Tiền

Tên khoa học là "Zamioculcas zamiifolia", thường được gọi là "ZZ plant". Kim Tiền là loại cây được sử dụng phổ biến để tráng trí trong nhà hoặc văn phòng. Đặc điểm nó có phần lá dầy, chắc chắn cùng với thân to và phình ở phần gốc. Cách chăm sóc rất dễ, Kim Tiền không cần tưới nước mỗi ngày, thậm chí nếu tưới quá nhiều sẽ khiến phần lá dễ bị vàng và úng. Nên đặt ở vị trí có nhiều ánh sáng, nhưng tránh ánh sáng mặt trời trực tiếp hắt vào.

Cây Kim Tiền có tuổi thọ cao, trong quá trình chăm sóc nó có thể phát triển thêm nhiều cây con xung quanh. Tuy nhiên, phần lá cây có độc, dễ bị kích ứng da, nếu như bạn trang trí Kim Tiền trong gia đình thì đặt ở vị trí tránh thú cưng có trường hợp gặm nhấm cây.

Cây lưỡi hổ

Thường được gọi tên tiếng Anh là "Snake plant", đây là loại cây chỉ có phần lá vươn dài theo thời gian chăm sóc, có nhiều giống tuỳ thuộc vào màu sắc và độ dài của lá. Cây lưỡi hổ có thể đặt trong phòng khách, bếp, thậm chí ở nơi có độ ẩm cao như nhà tắm, trang trí ở đó cũng khá là hay. Đây là loại cây dễ chăm sóc nhất bởi nó không cần có quá nhiều ánh sáng, cũng như không cần tưới nước quá thường xuyên.

Cũng như Kim Tiền, cây lưỡi hổ có độc trong lá nên tránh tiếp xúc với da người, thú cưng. Tuy vậy, lưỡi hổ có tác dụng thanh lọc không khí rất tốt, được NASA chứng nhận.

Đa búp đỏ

Đa búp đỏ, hay còn gọi là đa cao su, tên Tiếng Anh là "Rubber plant". Đây là loại cây với độ tăng trưởng rất nhanh, bản thân mình cũng đang có một chậu Đa búp đỏ ở nhà và cây lớn rất nhanh. Kinh nghiệm của mình 1 tuần tưới nước 1 lần là đủ, đặt ở cửa sổ có rèm hoặc phòng khách đều được, dĩ nhiên tránh ánh nắng mặt trời chiếu thẳng trực tiếp.

Về lý thuyết, vào mùa đông chỉ nên tưới cây 1 tháng 1 lần, và vào mùa hạ cây thường rất dễ bị khô, lúc này lại cần tưới nhiều hơn số lượng mỗi tuần 1 lần. Đa búp đỏ thể hiện thiếu nước hay thừa nước qua màu lá, nếu xanh tốt tự nhiên là khoẻ mạnh, nhưng chuyển ngà vàng tức là nó đang bị thừa nước quá nhiều. Ngoài ra, cây có tác dụng hút được khí độc, khói thuốc lá.

Quảng cáo

Thiên Môn Đông

Thiên Môn Đông hay còn gọi là cây trúc Thiên Môn, tên tiếng Anh là "Asparagus fern", là loại thực vật phát triển theo từng chùm. Chăm sóc Thiên Môn Đông nên trồng theo dạng chậu treo gắn lên tường, tốt nhất nên treo ở khu vực giếng trời trong nhà hoặc có nhiều ánh sáng. Thiên Môn Đông có tác dụng lọc khí bụi tốt, tuy nhiên tưới nước cho cây cần phải là nước sạch, nếu là nước máy thì nên để khử clo và cần tưới mỗi ngày hoặc lâu nhất là 5 ngày.

Lưu ý rằng Thiên Môn Đông rất cần nhiều ánh sáng, nếu bạn để trong chậu đặt ở phòng thì phải mang ra ngoài trời thường xuyên khoảng 4-5 tiếng. Lá của Thiên Môn Đông cũng dễ bị vàng, báo hiệu rằng bạn cần tưới nước nhiều hơn. Thiên Môn Đông là lựa chọn tốt để treo ngoài góc sân nhỏ trong nhà.

Cây Phát Lộc

Cây phát Lộc thường được gọi là "Lucky Bamboo", tuy là Bamboo nhưng nó không hẳn thuộc họ nhà tre/trúc, nó thuộc loài Dracaena sanderiana, sống nhiều ở vùng nhiệt đới. Cách chăm sóc cây phát lộc rất dễ, chỉ cần bỏ phần gốc nào vào một lọ nước (tầm 2,5 cm) và đặt sỏi bên trong, nếu sau này cây phát triển lớn thì cho một ít đất vào cũng được. Cây phát lộc rất ưa ánh sáng tốt, nên để bàn gần cửa sổ, lưu ý khi đổ nước vào lọ phải là nước sạch, không có clo và phèn (tốt nhất mua chai nước suối rồi đổ vào). Và nó cần được thay nước thường xuyên nếu thấy phần nước có dấu hiệu đục, khoảng 1 tuần 1 lần.

Quảng cáo

Lưu ý rằng cây phát lộc có thải ra một lượng độc nhẹ nên tránh đặt trong phòng ngủ, hoặc nơi có em bé. Người ta cũng có nhiều cách tỉa để giúp nó được "uốn éo" đẹp hơn, tuy nhiên để mà có một chậu cây nhỏ cho những người bận rộn thì chỉ cần mua về rồi đặt vào lọ nước là tốt rồi.

Tham khảo Popsci, hình ảnh: The sill
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từng nhiều lần thấy loại cây này nhưng giờ mới biết đến cái tên: "lưỡi hổ" :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 Cây này trước nhà em nhiều vô kể, giờ còn 1 khóm nhỏ thôi
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@nguyenvietthe Seeder cho tinh tế 😁
taunguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 thế éo nào VN gọi là lại Hổ mà nước ngoài gọi là rắn (snake plant)?
Mình có 1 cây sen đá móng rồng. Thấy cũng ok :3
hgduong1233
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình trồng bàng singapore trong nhà. Mà ko hiểu sao dạo này lá cứ rụng từ từ
@hgduong1233 Cây này ưa ẩm nhẹ và chỗ có ánh sáng tự nhiên. Bạn để lâu trong phòng ko đủ ánh sáng sẽ gây ức chế quang hợp, hoặc cây bị khô hạn cũng sẽ rụng lá nha. Tình trạng như bạn post thì nên mang cây ra ngoài ban công nhưng tránh ánh nắng gắt thì may ra có thể phục hồi được 😁
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hgduong1233 cây này có gì đặc biệt đâu trồng làm chi
maze
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hgduong1233 Ngta bảo ko được tưới nước máy có clo đấy bác
kunkun21
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hgduong1233 mình thì tưới nước thường, bón phân điều, để ngoài ban công... hiện nay cây phát triển rất tốt. bạn xem thử: chậu trồng cây có thoát nước hay không, vì có thể rễ bị úng nước, cây sẽ rụng lá dần rồi chết, khá giống tình trạng bạn gặp phải...
Phòng ngủ của mình

akb48
TÍCH CỰC
5 năm
@bud's Y chang mình nhưng của 4 năm trước vì ko bit nên tưới quá nhiều nước nên nó úng dần hết đem ra ngoài vườn lun 😁
@bud's giao lưu 1 nhánh với cây nhà mình ko? của mình là lưỡi hổ loại này

@chumeo_di_hia Giao lưu kiểu gì bạn? Bạn cứ ra chợ mua lấy 1 cây thôi, loại này phổ biến lắm. Cây của bạn mình cũng có 1 chậu.
binhyen102
TÍCH CỰC
5 năm
@bud's Giống mình đấy, nhưng bữa tưới nhiều nước quá nên bị vàng mất mấy cành rồi
@bud's Cây này lọc không khí nên để phòng ngủ cực kỳ hợp nè 😁
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
Đề nghị bổ sung thêm 2 cây nữa:
1. Cây ATM.
2. Cây sạc dự phòng.
Em tính đề nghị thêm cây xăng nhưng mà sợ sợ nên thôi ạ.
@anhlau87 Em lại thích cây vàng
TinNghia
TÍCH CỰC
5 năm
@anhlau87 Tôi thấy có 1 loại cây mà tất cả mọi người đều muốn đặt trong nhà mà chủ thớt không thấy đề cập tới, đó chính là cây vàng. Có điều kiện thì đặt trong nhà càng nhiều càng tốt.
Haiminh0912
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhlau87 Còn cây xăng nữa các bác ạ, cây xăng nó đẻ ra dc cây vàng luôn 😁
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@Haiminh0912 Em sợ cây xăng nó cháy đó bác ạ.hihi
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@TinNghia Đặt cây vàng khả năng có án hình sự các bác ạ
sweetdreamls
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phòng ngủ mình có đặt 2 chậu lưỡi hổ công nhận ngủ ngon hơn hẳn
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDC9057 Em đồng quan điểm nhưng nếu để ý bảng lợi ích thì em nghĩ nó phù hợp để để trong phòng. Đọc nhiều bài về office em cũng thấy họ hay để lưỡi hổ trong phòng làm việc.
sweetdreamls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDC9057 Mình đọc trên mạng thôi b ơi. B có thể tra trên google có thấy cây này lọc CO2 cả ban đêm mà b
@NDC9057 Bác này bảo thủ thế nhỉ? Người ta đã nói vậy sao ko chịu google 1 chút rồi hãy vào phán xét, a e tinh tế đâu dễ bị dắt mũi như bác nói
mckplez
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDC9057 không có kiến thức mà cứ comment linh tinh. các loại cây như lưỡi hổ, trầu bà, thường xuân người ta đặt trong phòng ngủ rất nhiều vì nó có cơ chết lọc không khí, nhả oxy vào ban đêm. Tôi đặt các cây này luôn ngủ ngon hơn hẳn.
cây lưỡi hổ lọc không khí rất tốt nên mình để trong phòng ngủ ban đêm cây tạo O2 cho dễ thở, phòng làm việc để sen đá lá thơm, còn kim tiền để ngoài phòng khách
@NDC9057 Wiki cho nhanh bác.
David.Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDC9057 Mô tả trên Wikipedia về cây lưỡi hổ: https://en.m.wikipedia.org/wiki/Sansevieria_trifasciata
Tài liệu của NASA: https://ntrs.nasa.gov/archive/nasa/casi.ntrs.nasa.gov/19930073077.pdf

Lưu ý về tên gọi của loài cây này: "Sansevieria trifasciata is commonly called "mother-in-law's tongue" or "snake plant", because of the shape and sharp margins of its leaves"
@Pnmr560 Cây này nó hơi bị ngược nguyên tắc một chút đó bạn :p
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDC9057 Bảo thủ vcl bác ạ 😃
anhtkl
TÍCH CỰC
5 năm
Lưỡi Hổ thực là lọc không khí và khói thuốc hả các bác?
Nongata
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtkl Không khí còn đc chứ thuốc lá thì chỉ có bỏ không hút nữa thôi bác
resized650273620531295061.png Cây của mình, em bán cây bảo là cây Gấm may mắn, search Google thấy đúng
hvdung1488
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locthuyforever Hôm mình đi xem ngoài tiệm trưng bày, hình như ngưòi ta gọi là cây SEN ĐÁ
hvdung1488
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locthuyforever Ah,mình bị nhầm 😆
Phòng mình thì trồng cây Lan ý thủy sinh. Chủ yếu lọc không khí, hấp thu bức xạ từ tivi, điện thoại, máy tính này nọ

@kelangthang182000 Có dc hội nào chứng nhận ko? Mà thấy nó đa chức năng vậy bạn?
@Dong_ho_the_ky_com cùng hội NASA với cây lưỡi hổ, mình đọc thấy dòng này " The NASA Clean Air Study found that Spathiphyllum cleans indoor air of certain environmental contaminants, including benzene and formaldehyde.[6]" ở đây. thêm nữa là nó ko độc như cây lưỡi hổ https://en.m.wikipedia.org/wiki/Spathiphyllum
@kelangthang182000 Mình cũng mang máng đọc ở đâu rồi, nhưng thấy cây này toàn chồng đất thôi, chưa thấy chồng nc. Nhìn bạn chồng nc thấy đẹp quá, mà biết chồng nc có pt bt như chồng đất ko bạn?
@kelangthang182000 bạn sử dụng nước gì để thay nước cho cây ạ? có phải bón tưới gì cho cây ko?
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
Một góc nhỏ. Hiện giờ có tầm 65 cây. Đang cố gắng lên tầm 200 😁
@kenie.2811 Nhìn mê quá nè
@kenie.2811 ƯỚc mơ của mình
Lữoi hổ mà đặt phòng ngủ chắc là tuyệt nhất rồi ace nhỉ
3 cây đầu nhà có hết 😆
Còn cây nào nữa kg nhỉ? Mấy cây này mình đều thấy kg đẹp ^^
Quietman85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đầu giường e có Cây hàng.
Công nhận ngủ ngon hơn hẳn
@Nghi2011 Không phải, chắc tại gieo thù chuốc oán nên thủ sẵn cây hàng để an tâm mà ngủ đó thôi. Mình nhớ câu nói của một tay lính ngụy, đại khái là Có thêm một người bạn thì đêm ngủ rất ngon, thêm một kẻ thù thì đêm chẳng tròn giấc.
Quietman85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nghi2011 .
Quietman85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locthuyforever Trộm ghé bạn ơi, bị 1 lần rồi nên ....hic hic
Red Man
TÍCH CỰC
5 năm
Trồng nơi nắng gắt thì chơi cây nảo cả bác nhỉ, cao khoảng 2-3 gang thôi nhé 😁
Tsun@mi8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình thì thích mùi thoang thoảng của cây hương thảo và có thể đuổi muỗi
huong thao.jpg
@Tsun@mi8x giống hoa mười giờ vậy
westerners
TÍCH CỰC
5 năm
Lúc đầu ko chịu đi xin. Mua 2 chậu Lưỡi Hổ là 500K....
Mua xong nhìn vài nhà kế cận họ cũng có.
Biết vậy đi xin 😔
@westerners lưỡi hổ rẻ lắm, có mua nữa thì nên mua cây nhỏ thật nhỏ,và chậu nhựa mỏng hoặc bao đất thôi 😆
ở cửa hàng cây trồng, cây lưỡi hổ mà vô chậu sành sứ, gốm,.... thì giá độn lên cao ...
cây lưỡi hổ lớn cũg nhanh, và có đẻ cây con nữa 😃) mua cây to sẵn thì đắt
Đặc biệt,nếu biết cách,có thể trồng Lưỡi hổ mà ko cần đất,cắt bỏ hết rễ, cho cây vào chậu nước thủy tinh
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@westerners đúng rồi bạn, đắt tiền chậu hoac bạn mua cận tết nên nó đắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019