Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

5 thiết lập bảo mật mới rất hữu ích trên iOS 12

Duy Luân
17/9/2018 21:43Phản hồi: 117
5 thiết lập bảo mật mới rất hữu ích trên iOS 12
iOS 12 có một số tùy chỉnh về bảo mật có thể giúp bạn sử dụng máy an toàn hơn, mời các bạn tham khảo. Nhớ cầm máy lên vừa đọc vừa làm ngay cho nóng nhé!

Bật tính năng USB Restricted Mode

Chế độ này giúp bảo vệ dữ liệu của bạn vì nó sẽ khóa cổng Lightning trên máy sau 1 tiếng điện thoại không được sử dụng. Điều này có nghĩa là iPhone, iPad sẽ không được phép kết nới với máy tính hay những thiết bị trích xuất dữ liệu. Ngay cả cổng tai nghe 3,5mm cũng sẽ bị khóa luôn. Để sử dụng lại các cổng này, bạn buộc phải unlock máy mới được.

Cách bật: vào Cài đặt > Touch ID / Face ID và mật mã > Tìm mục Phụ kiện USB > Tắt dòng này.

Bật tự động cập nhật iOS

Mỗi khi iPhone, iPad được update thì nó cũng cập nhật luôn các lỗ hổng bảo mật, và Apple chỉ tiến hành update khi bạn không dùng máy và có gắm sạc thôi nên không lo sập nguồn giữa chừng. Để tự động cài đặt iOS mới, bạn hãy vào Cài đặt > Cài đặt chung > Cập nhật phần mềm > Bật tự động cập nhật là xong. Ngủ một đêm sáng hôm sau ra thấy máy đã được update lên bản mới nhất, quá tuyệt.

Đật mật khẩu dài hơn cho an toàn

iOS từ lâu đã cho bạn cài passcode 4 số và 6 số, ngoài ra còn có vụ nhập password thoải mái cả số lẫn chữ. Lên tới iOS 12, bạn có thêm tùy chọn nhập passcode với độ dài tùy ý: 8 số, 12 số, thậm chí dài hơn nữa đều được hết. Passcode càng dài càng an toàn, giảm tối đa rủi ro bị hack máy cũng như can thiệp phần cứng để unlock điện thoại, đặc biệt khi bị trộm (tao bị mất thì thằng trộm cũng không xài được 😁).

Cách cài: Cài đặt > Touch ID / Face ID và mật mã > Đổi mật khẩu > Chọn Mật khẩu tùy biến (Custom Numeric Code nếu xài giao diện tiếng Anh).

Bật tính năng tự động điền mật khẩu khi đăng nhập 2 lớp

iOS 12 hỗ trợ tự động nhận diện mã xác thực 2 lớp qua tin nhắn SMS và tự điền vào app cho bạn. Rất tiện lợi. Khi có tin nhắn tới, bạn sẽ thấy một gợi ý nhỏ xuất hiện trên bàn phím, bấm vô phát là xong. Không cần phải lật đật nhập nhập xóa xóa nhất là với mã OTP dài trên 6 số.

Và cũng vì sự tiện lợi này nên bạn hãy bật hết tất cả mọi app / dịch vụ sử dụng bảo mật 2 lớp đi nhé, sẽ an toàn hơn rất nhiều và hạn chế được tình trạng hack tài khoản, nhất là email và Facebook.

Quảng cáo

Kiểm tra cảnh báo trùng mật khẩu

Nhờ tính năng tự động điền mật khẩu trên web, iOS 12 biết được bạn đã dùng cùng 1 mật khẩu cho nhiều trang khác nhau và cảnh báo bạn về điều đó. Bạn có thể xem các web trùng mật khẩu bằng cách vào Cài đặt > Tài khoản & Mật khẩu > Mật khẩu web & ứng dụng. Hãy đổi password và nên sử dụng các pass khác nhau cho từng dịch vụ để lỡ một dịch vụ bị rò rỉ thì không khiến bạn mất account ở các dịch vụ khác.

Dùng 2 gương mặt cho Face ID

Face ID ngày xưa chỉ dùng được cho 1 gương mặt mà thôi, nhưng giờ bạn có thể dùng tới 2 gương mặt để đăng kí mở khóa máy (và làm nhiều trò khác như unlock app, nhật password tự động hoặc mua app chẳng hạn). Vụ này hữu ích khi bạn cần chia sẻ máy với 1 người thân khác trong gia đình, hoặc đơn giản là bạn có 2 nhân dạng khác nhau rõ rệt (ví dụ: khi bình thường và khi bạn cần trang điểm, hóa trang vì công việc chẳng hạn). Anh em cũng có thể bị vợ / bạn gái bắt đăng kí Face ID :D khi đó thì không nên lên iOS 12 ahihi.

Cách cài đặt: Cài đặt > Face ID & Mật mã > Thiết lập diện mạo thay thế. Quy trình đăng kí thì y như bình thường thôi.

Quảng cáo

117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích mỗi tính năng Restricted Mode, cái này giúp cho iPhone được bảo mật hơn :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Google đi em, trên đó đầy mà, anh bận lắm
LeslieCheung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư chết cười.. thỉnh thoảng ms đọc dc cái cmt hợp ý.. 😃
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
@LeslieCheung Ông này chuyên đi cmt nhảm kiếm điểm, muốn không để ý nhưng không chửi thật sự chiệu không nổi. Từ ngày có cái trò tích điểm với xếp hạng các kiểu độ nhảm của cmt càng tăng hơn nữa.
bomy
CAO CẤP
6 năm
bao giờ nó copy được mã otp của ngân hàng nhỉ? vừa chữ vừa số nhớ mệt nghỉ luôn, chứ 6 số otp thì nhớ cũng nhanh thôi 😃
@bomy Textra SMS không có trên nền tảng iOS bác nhé. Còn vụ copy mã trên iOS, bác có thể chọn forward tin nhắn đó, sau khi chuyển qua màn hình edit, bác có thể copy cái dòng code thôi. Hoặc làm như bài viết ở trên đó. Mình đoán là sau đây 1 năm thì hầu hết các ứng dụng SMS mặc định sẽ đều có chức năng tự nhận biết verification code thôi. Còn hiện tại đành làm thủ công vậy.
LeslieCheung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomy Đã copy dc nhé, mấy hôm xài bản beta của 12 mình làm suốt
bomy
CAO CẤP
6 năm
@LeslieCheung copy sao bác? copy được riêng lẻ cái otp trong tin nhắn sms của ngân hàng hả?
@bomy không hiểu sao hôm rồi úp lên bản mới nhất thì tính nang nhận diện mật khẩu này ko hoạt động, mật khauả 6 số từ ngân hàng về mình toàn nhập thủ công
hainoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
ios 12 quá tuyệt
@hainoc Em thấy thêm 1 cái Face ID là tiện cho các chị em hơn đó!
Chứ bình thường makeup xong đến khi tẩy trang máy nhận dạng không được =))))
@hainoc Tuyệt tương đối thôi 😁
Luôn bật tự động cập nhật ios. Chỉ có tính năng tự động điền khi bảo mật 2 lớp là thấy hơi mới mẻ.
tính năng dùng 2 gương mặt em để 1 phát cả 2 gương mặt của mình, để cho nó khỏi nói cập nhật gương mặt 2, có gì người yêu hỏi thì nói chắc máy a cập nhật bị lỗi sao ko thấy cập nhật gương mặt thứ 2 được , còn con nào lầy quá độ nghi ngờ lên tới đỉnh cow nó kêu resest face id lại thì chịu
Đây là tính năng ăn tiền 😁
@sonysaigon auto mà, cài đặt gì đâu, chỉ là thớt viết title làm nhầm lẫn
@Hybrid Gs Công nhận tiện vl :D
@Hybrid Gs Techcombank ko tự nhận OTP dc
@Trường An Trần xác nhận otp techcombank tự nhận được, hình như xài bàn phím khác như laban key thì nó vô hiệu chức năng trên, ai rảnh coi dùm phải ko nhé 😃
đây là lí do mình luôn dùng iPhone làm máy chính
mrdrg10
TÍCH CỰC
6 năm
Ny nó đã thích thì nó xin luôn cả passcode ấy chứ, ios nào chả vậy.
Dung1856
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lên ios 12 mất luôn mục face ID
@Dung1856 Cùng cảnh khổ !
@duyluan thế này thì làm sao Mod không thấy pas&Id trong phần Settings -Dùng Ip6s+ 02AE6B21-C3E3-400E-8351-EEEED4FC16A4.jpeg
@tuanminhnew2005 Bạn vào mục Thời gian sử dụng > Bật giới hạn> Thay đổi mật mã > Cho phép thay đổi mật mã
@tuanminhnew2005 Bạn bật giới hạn cho tài khoản rồi, tắt nó đi là có ngay mà
supi7
CAO CẤP
6 năm
"Bật tính năng tự động điền mật khẩu khi đăng nhập 2 lớp" cài đặt ở mục nào anh em nào biết không
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@supi7 Auto luôn bác ơi.
supi7
CAO CẤP
6 năm
@kokuchi thank bạn
tl.law
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kokuchi vậy mà thắng viết bài nó hà tiện lời ko nói, cám ơn bác
Ngon quá rồi cập nhật lên thôi.
Thích dùng iPhone là do bảo mật cao công nhận là sài hơi khó chịu khi chưa quen nhưng sài quen rồi lại ko thích sài lại đt hãng khác
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
Cái mục “bật tự động cập nhật ios” là kiểu cứ ra ios mới là tự động lên luôn hay là vẫn ios đó nó chỉ làm mới và sửa lỗi thôi?
@Khanh_Ichi Đúng rồi, nó tự tải về bản mới. Khi cắm sạc và kết nối wifi thì nó sẽ hỏi có cập nhật lên bản mới ko. Chứ nó ko tự tải tự cài đặt đâu
dslkhodau
TÍCH CỰC
6 năm
Ko liên quan tới bảo mật, nhưng mà có tính năng này cũng hay nè: thông báo lại nhiều hơn 1 lần
leeyuong
TÍCH CỰC
6 năm
@dslkhodau ios đời tống có rồi bạn à
Thích nhất là tính năng bật tính năng tự động điền mật khẩu khi đăng nhập 2 lớp và tính năng cảnh báo trùng mật khẩu
Anthony Viet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quanganh9726 bật ở đâu vậy bạn
@quanganh9726 Có app dc app ko nha bác
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
tóm lại qua các dòng ios thì mình thấy ios 12 là tuyệt vời nhất.
mình dùng thì ko thấy lỗi gì, mặc dù lên tinh tế có một số bác báo là gặp lỗi này gặp lỗi kia.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019