5 thủ thuật lấy nét tốt hơn khi chụp ảnh phong cảnh

tuanlionsg
6/2/2017 5:13Phản hồi: 106
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khuongdo
ĐẠI BÀNG
7 năm
hay quá
Lỗi chung của mấy anh em mới chụp là toàn lấy nét vô cực.
P/s bài viết rất hay cho ai tập phong cảnh. Tuy nhiên mình thấy nên nói thêm về nhiễu xạ khi khép khẩu nữa bác. Chứ không nhiều bác cứ mún nét hết cỡ khép cho cố vào thì chết.
@westlifeplaywar Vâng. Sẽ cố gắng viết thêm.
@westlifeplaywar Tựu chung e thấy là muốn chụp đẹp thì ko nên mở khẩu hay đóng khẩu tối đa. Nếu len f/16 thì chỉ cần khép đến f/11 là rất nét rùi. Hay khẩu mở max là f/1.2 thì lấy từ f/1.4 trở đi là ngon... Trừ 1 vài len đặc biệt nét ngay khi max khẩu chứ đa phần thấy soft nhẹ thì phải...
@nguyenfenice Đa phần soft nhẹ bác ạ. Cũng còn tùy độ phân giải của body nữa mà để khẩu 8 tới 11. Còn mún sunstar thì bắt buộc f16 đổ lên rồi.
@westlifeplaywar có mấy cái bị soft góc thì bác crop cũng dc, mà mấy cái len tốt hệ số distortion hay soft đều thấp, dùng phần mềm can thiệp nhẹ là xong, nh khi k0 cần can thiệp cũng khó mà phát hiện. Ah, nhắc vụ sunstars thì e mê lắm haha, kiểu j cũng phải thu nhỏ hết khẩu. Thấy sunstars 14 cánh 16 cánh thì đẹp, chứ có mấy cái len 9 lá khẩu, sunstars nhìn hơi bị nát.
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ mua mirroles canon M10 dc ko anh @tuanlionsg. Nhu cầu của em là chụp ảnh phong cảnh thôi. Về khẩu độ em chưa hiểu rõ lắm. Thấy trên lens ghi f3.5 - 5.6 là chỉ chỉnh dc trong khoảng đó phải ko ạ
@LeTranHuyVu M10 là chiếc MRL nhỏ gọn tốt và số tiền đầu tư vừa phải. Cố gắng tận dụng khả năng nó làm đc là ổn ạ.
LeTranHuyVu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanlionsg Cảm ơn anh nhiều. Anh nói vậy yên tâm hơn rồi. Để đi trải nghiệm thử
leo180cm
ĐẠI BÀNG
7 năm
còn cái "Khoảng lấy nét tối ưu " nữa, chụp phong cảnh thì nên hd thêm cái đó nữa nha mod ^_^
Muốn chụp ảnh đẹp đừng vội đầu tư nhiều vào máy ảnh với ống kính !
Mua 1 con máy tính tương đối và đi học PTS đã 😁
Anlinhcau
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn mod @tuanlionsg trước đây toàn lấy nét vô cực, thỉnh thoảng có chủ thể thì mới lấy nét chủ thể 😁
Many thanks @tuanlionsg
Em có hai câu hỏi mong anh làm rõ giúp
> Bài viết nói DOF phụ thuộc vào khẩu độ, tiêu cự và khoảng cách từ chủ thể đến máy.
Bên dưới có ghi
"Với điện thoại thì cảm biến rất nhỏ, dof luôn rất dày , nét từ tiền cảnh rất gần đến hậu cảnh xa"
Vậy kích thước cảm biến có vai trò gì trong đây? Vì em hiểu mọi thứ đang được quy về full frame
> anh dùng công thức nào để tính hyper focal lenght? Anh có áp dụng thường không
@KimKwanHyo 1. Link: Kích thước cảm biến càng lớn, càng có khả năng tạo trường ảnh mỏng (hậu cảnh mờ)
2. Trước, mình có hay tham khảo ở dofmaster (link), sau này thì không mà theo thói quen cảm nhận (tương đối).

Cảm ơn bác nhiều.
@KimKwanHyo Kích thước cảm biến càng lớn dof càng mỏng bác
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Những Bài viết của Bác Tuấn zà này khá tâm huyết, yêu nghề 😃
Thanks !
@qtgalaxy Phải thêm chữ "zà" luôn mới được ha 😁
mromega
ĐẠI BÀNG
7 năm
em thì không rành các kĩ thuật chụp ảnh, nhưng nhìn tấm này thấy bị lôi cuốn thế nào ấy các bác ạ, định làm con máy ổn ổn tí rồi học bài bản nhiếp ảnh luôn
Đánh dấu hôm nào đọc sau.
Bài viết hữu ích quá. Lâu rồi mới có 1 bài chất lượng thế này.
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
Những bài như thế này là những bài TT đang rất cần. Ngoài việc đưa thông tin hằng ngày thì những bài chỉ dẫn hay column là cần thiết để bổ sung kiến thức cho nhau.

Chứ mấy bài smartphone và smartphone chỉ để cho những người ko chịu học hỏi lên chửi bậy. Ngộ cái là những bài đó lại có nhiều người tham gia, trong khi bài này đầy kiến thức cần thiết thì lại ít người.

Cám ơn mod.
@hl80 Có mấy ng chơi ảnh đâu bác, đa phần là dùng smp bấm chụp, mà số ng có smp tăng theo hàng năm. Lên mấy bài về smp chỉ toàn war ko haha
Xem hinh chup. thử đi các bác

hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@TsanHoang Đẹp thiệt! Nhưng chỉnh ps hơi nhiều nên nhìn hơi ảo(ko biết đúng ko nhưng có cảm giác đó), nhất là tấm 1. Nhưng nói chung chụp quá đẹp.
ảnh chụp ở đà lạt đẹp quá, góc ảnh rộng, cảm ơn bác đã chia sẻ ạ 😃
Cám ơn bác ạ, bài viết rất hay ạ.
Tấm chụp Bảo Lâm năm 2013 ấn tượng quá, em muốn hỏi là Bác có thể chia sẻ địa điểm và đường đi nào mà có thể chụp đk cảnh trí này ko ạ?
Mong bác viết một bài về các địa điểm, những nơi ấn tượng bác đã qua cho anh em với ạ 😁
kopan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chưa hiểu ý này của a.Tuấn lắm.
VD ống kính ko ghi "trị số khoảng cách cao nhất" thì sau khi lấy nét vô cực, khép khẩu về bn để đạt hiệu ứng nét tối đa của vượt tiêu?
Em toàn chụp theo cách
mình cũng thích chụp choẹt lắm, nhưng kiến thức vẫn còn hạn chế
cảm ơn đã chia sẻ bài viết ạ ")
Không liên quan lắm nhưng mạn phép xin các bác chỉ em với. Em mới dùng canon 1d mk iii mà muốn tìm chỗ mở rộng iso mà không biết chỗ nào mong các bác giúp em với ạ.
@kakalotsupersaiya nhấn nút ISÓ rồi lăn bánh xe theo hình (phía trươc nút ISO)
IMG_3598.JPG @Mint0208
Thêm vài hình ảnh cho bác, sau khi e chỉnh chọt lại khẩu, màn trập vs iso, ảnh ra cũng nét căng bác ạ...
IMG_3590.JPG IMG_3629.JPG IMG_3607.JPG IMG_3594.JPG IMG_3613.JPG IMG_3625.JPG

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019