5 tiểu xảo chụp hình bằng điện thoại "đỡ xấu"

starnt
4/8/2014 12:46Phản hồi: 30
5 tiểu xảo chụp hình bằng điện thoại "đỡ xấu"

Máy ảnh trên điện thoại cơ bản cũng là một chiếc máy ảnh thông thường với ống kính một tiêu cự góc rộng gắn liền không nắp đậy không loa chắn sáng, vì vậy nhìn chung áp dụng những "chiêu thức" nhiếp ảnh để kiềm chế bớt nhược điểm cố hữu sẽ giúp hình ảnh "đỡ xấu" hay nói cách khác là đẹp hơn lên so với việc chụp đại một cách cẩu thả

1. Lau sạch ống kính trước khi chụp
  2. Có thể dùng tay che bớt nguồn sáng mạnh chiếu trực tiếp
  3. Tránh bối cảnh tương phản quá lớn nếu có thể (nếu cần chụp trong bối cảnh đó thì hoặc lấy hẳn phần sáng hoặc lấy hẳn phần tối chứ đừng ham lấy cả hai mà chẳng được gì đẹp)
  4. Chụp người nên đứng cách mẫu đủ xa, nếu cần bố cục chặt thì crop lại chút chứ đừng gí sát sẽ bị méo phối cảnh
  5. Nên bấm sớm một chút để bù độ trễ của máy / tránh mất khoảnh khắc
Và cuối cùng là Chụp thật nhiều, chụp dư để đảm bảo an toàn
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiep06_01
TÍCH CỰC
10 năm
Thấy ý kiến chụp thật nhiều là hay nhất, chụp thật nhiều thì kiểu gì cũng sẽ có một vài bức ảnh trông được nhất😃
@hiep06_01 Có hôm chụp hơn trăm kiểu về xóa lần lượt hết sạch chả còn kiểu nào !
oichaooi
TÍCH CỰC
10 năm
Nên xài 1520, 930... để chụp đẹp hơn ;)
@oichaooi 2 con cùi bắp đó gặp Kzoom tắt điện luôn !
hay quá,
tk2041990
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thanks anh Thanh nhiều, lâu lắm rồi mới có lại chương trình bổ ích này 😃
anh Thanh có nhiều kinh nghiệm rất bổ ích cho mọi người, thanks, mong tiếp tục đọc được những bài chia sẻ của anh.
bạn nữ auto cười ngay khi ống kinh được giơ lên :v
Rất bổ ích 😃
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Vừa chụp vừa lấy tay che bớt sáng thì hơi bị khó, cầm đt chụp hình bằng 1 tay sẽ hơi bị rung.
hihi...anh không up mấy hình minh hoạ lên chia sẻ cùng anh em 😃
rất bổ ích
nghequan
ĐẠI BÀNG
10 năm
còn một tỉu xảo nữa là khóa nét ( bấm giữ phím chụp luôn ) khi nào đúng lúc thì bỏ tay ra là xong, đặc biệt khi đối tượng là baby canh lúc cười
cảm ơn bác đã chia sẻ
đỡ xấu thì chỉ cần mua smarphone xịn thôi và giỏi hậu kỳ xíu chứ 5 tiểu xảo này xem xong thật vớ vẩn
@akiratoriyama Đọc xong cmt của bạn, tôi thấy bạn thật vớ vẩn
@justintran1991 m ko rảnh để tranh luận với bạn, nhưng ý kiến m là thế
Ai khen ta mà khen đúng là Bạn ta. Ai chê ta mà chê đúng là Thầy ta
bạn này muốn làm thầy Dr Thanh rùi
Xin lỗi cho tui cười cái ... mất cười quá ... há há

@Chí Nguyên Trần Muốn cười cứ tự nhiên nhé ! Cười thật to, thật sảng khoái vào ;)
Cười xong đi mượn máy mà chụp cho biết nhé !
@Nokfev Nếu bạng nói hai con đó cùi thì ngon lấy mượn tìm rồi so sánh quay clip đăng lên coi thử nói ko ai nói chả được ...
Tôi chắc một điều bạn là fan cuồng chú Sam chứ không đâu ... Bảo thật vs bạn 1 câu nếu so về Camera chỉ có chú Son mới dám so vs chú No thôi chú Sam của bạn không là gì cả . Nói thêm chắc bạn chỉ cầm lên và chụp thôi chứ gì ... nếu về khoảng auto bác No làm ko lại chú Sam còn khoảng chỉnh tay đố cha chú Sam ... hít khói nhá ...
Tất cả các đt chụp ảnh khủng tôi đều dùng thử khi ra mắt (trừ mấy con JPM)
Và chốt lại đến giờ nnoài máy ảnh tôi chỉ dùng 2 cái đt này hoặc iP để chụp ảnh thôi bạn nhé ! (chưa có con đt chụp ảnh nào khiến tôi phải cuồng cả)
Nếu rảnh qua nhóm FB của những người thích chụp ảnh đt chơi nhé ! https://www.facebook.com/groups/pureviewphotography/
Thân !

"hiep06_01, post: "Thấy ý kiến chụp thật nhiều là hay nhất, chụp thật nhiều thì kiểu gì cũng sẽ có một vài bức ảnh trông được nhất😃

bình thường đi chơi chụp vài trăm bức, về nhà lấy 10 bức tinh hoa, còn lại xóa sạch, hi hi. thực ra chụp nhiều sẽ nâng cao kinh nghiệm chụp ảnh, biết chọn góc chụp, chọn bố cục, phân phối ánh sáng và màu sắc cho phù hợp, thế nên một người mới chụp được hơn 100 bức ảnh khó mà cho ra những bức ảnh đẹp như người đã chụp vài chục ngàn bức ảnh trên điện thoại được, mình thì mới chụp được 3000 bức ảnh nên kinh nghiệm non kém, mang tiếng dùng nokia 808 mà ảnh rõ xấu
2014-09-21-6358(0).jpg 2014-09-21-6358(0).jpg
"akiratoriyama, post: "đỡ xấu thì chỉ cần mua smarphone xịn thôi và giỏi hậu kỳ xíu chứ 5 tiểu xảo này xem xong thật vớ vẩn

những gì ngta nói là đúng và đã được kiểm nghiệm, hậu kì nhiều thì bao giờ chụp ảnh mới đẹp được /

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019