5 ứng dụng nghe nhạc tìm tên bài hát, anh em đang dùng cái nào?

Mikeknowsme
27/3/2019 18:8Phản hồi: 104
5 ứng dụng nghe nhạc tìm tên bài hát, anh em đang dùng cái nào?
Có nhiều khi chúng ta đi cà phê, quán bar, nghe một bài nhạc hay mà không biết được tên, hoặc dựa vào một đoạn lyrics để tìm kiếm. Chính vì thế phải cần những ứng dụng "nghe nhạc đoán tên bài hát" để giải quyết được nhu cầu của chúng ta. Mình liệt kê ra 10 ứng dụng tìm nhạc tốt nhất trên cả Android và iOS:

1. Shazam

Screen Shot 2019-03-28 at 12.52.01 AM.png

Ứng dụng tìm nhạc hàng đầu phổ biến, từ khi Apple mua lại Shazam, mình thích sử dụng hơn vì không phải làm phiền bởi quảng cáo. Khi tìm được bài hát, nó sẽ gợi ý cho chúng ta mở trong Apple Music, từ Apple Music sẽ có một playlist riêng tự tạo có tên "My Shazam Tracks" tổng hợp tất cả bài hát mà bạn đã tìm trên Shazam, khi nào muốn nghe thì cứ vào playlist đó.

Ngoài ra, Shazam có thể tìm được lời bài hát, thông tin nghệ sĩ hoặc MV ca nhạc. Vì tương thích với hệ sinh thái Apple nên bạn có thể sử dụng Shazam trên iPhone/ iPad / iMessage / Apple Watch.

2. SoundHound
Screen Shot 2019-03-28 at 12.43.53 AM.png

SoundHound cũng là ứng dụng tìm nhạc phổ biến, khi tìm được bài hát ứng dụng sẽ lưu lại trong phần lịch sử để chúng ta dễ dàng tìm kiếm những lần tới.

Bên trong SoundHound có trợ lí ảo riêng, bạn có thể tìm nhạc bằng cách ra lệnh "Ok Hound", lúc này trợ lí sẽ tự động lắng nghe như cách sử dụng Google Assistance. Hoặc chsung ta có thể nhấn vào phần microphone và nói yêu cầu, ví dụ: "Ok Hound, play a song by Avicii".

SoundHound cũng gợi ý chúng ta nghe nhạc trên Apple Music, ứng dụng luôn tập hợp những bài hát / albums / nghệ sĩ được yêu thích nhất.

3. Musixmatch

Screen Shot 2019-03-28 at 12.54.07 AM.png
Ứng dụng Musixmatch rất đẹp mắt, lưu ý khi tải về sẽ hỏi bạn sử dụng Apple Music hay Spotify để sync nhạc. Ngoài tính năng nghe đoạn nhạc và tìm tên bài hát ra, Musixmatch cho phép chúng ta tìm bài hát / albums / nghệ sĩ mong muốn, khi play sẽ hiển thị lập tức lời bài hát (Lyrics) khi phát theo thời gian thực (sử dụng nhạc của Apple Music hoặc Spotify tuỳ ban đầu bạn sync), thậm chí có thể dịch ngôn ngữ (sử dụng Google Translate).

Trong ứng dụng có bán gói Premium 109K/tháng, bạn sẽ được thêm tính năng hát theo nền nhạc, hiển thị lyrics offline nhanh hơn và chuẩn hơn theo thời gian thực, gõ bỏ quảng cáo,...

4. Genius

Quảng cáo

Cũng như các ứng dụng trên, Genius có thêm phần thông tin về bài hát (facts) đã được kiểm duyệt. Điểm cộng của Genius là phần hiển thị rành mạch hơn Shazam hay SoundHound: từ cách hiển thị lyrics, đến đường link dẫn đến MV ca nhạc. Tuy nhiên điểm trừ là giao diện home của Genius quá rối, ban đầu tải về mình phải mất mồi hồi lâu mới biết chỗ để tìm tính năng Indentify.
5. MusicID

Screen Shot 2019-03-28 at 12.57.30 AM.png

Mình thích app này vì tính đơn giản, giao diện không rối, nếu bạn chỉ quan tâm nhờ ứng dụng nghe nhạc và tìm tên bài hát thì nên tải MusicID, còn lại nó không có nhiều tiện ích như các ứng dụng trên.

Thử so sánh

Mình thử so sánh giữa 5 ứng dụng trên xem tốc độ nhận diện bài hát của mỗi ứng dụng ra sao. Tất nhiên mình mở những bài nhạc không phải của US / UK, và tránh mở nguồn nhạc từ Apple Music và Spotify.

Quảng cáo

Nhạc Nhật Bản:
Screen Shot 2019-03-29 at 12.33.08 PM.png Screen Shot 2019-03-29 at 12.33.55 PM.png
Từ trái qua phải và từ trên xuống: Shazam; SoundHound; Musixmatch; Genius; MusicID

Trong lần này Shazam nhận diện nhanh nhất, mình vừa bấm là nó nhận ngay, các ứng dụng còn lại mất khoảng 2 giây, riêng MusicID chậm nhất, mất khoảng 5 giây.

Nhạc Việt Nam:

Screen Shot 2019-03-29 at 12.40.32 PM.png Screen Shot 2019-03-29 at 12.42.09 PM.png
Shazam vẫn nhận nhạc nhanh nhất, Musixmatch và Genius mất khoảng 4 giây, SoundHound và MusicID không nhận diện được.

Nhạc Việt cũng tuỳ bài hát, mình thử nhạc Sơn Tùng MTP thì cả 5 ứng dụng chịu thua.

Nhạc Hàn Quốc:

Screen Shot 2019-03-29 at 12.49.21 PM.png Screen Shot 2019-03-29 at 12.50.33 PM.png
Shazam, SoundHound, Musixmatch, Genius nhận diện nhạc tộc độ như nhau, riêng MusicID không nhận được.

Nhạc phim:

Screen Shot 2019-03-29 at 12.58.53 PM.png Screen Shot 2019-03-29 at 12.59.40 PM.png
Mình mở thử nhạc phim "Finding Nemo", Shazam, SoundHound, Musixmatch, Genius nhận tốt. Riêng MusicID không ổn định, ban đầu mình mở nhạc nhưng ứng dụng không nhận diện được, mình cố gắng mở lại nhiều lần mới khả thi.

Tóm lại: Shazam vẫn là ứng dụng ổn định nhất, nhận diện nhạc nhanh nhất và đúng nhất. Nếu bạn sử dụng Apple Music thì Shazam càng có ích hơn khi nó tự động sync nhạc để nghe những lần tới.
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước giờ mình xài duy nhất Shazam nhưng ko hiểu sao app này ko thể nhận diện được tên bài hát: "Namora Perado", mãi sau này có người trên forum mách thì mình mới biết tên bản nhạc này o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 @crazysexycool1981 bác cho em xin cái bài này với. Hoặc tên bài hát hay ca sỹ
@ngocduy2111 Tên bài hát mình gõ ở trên đó bạn, ngay cái title của clip cũng hiển thị đấy thây 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Vâng. Nhưng mò trên internet nó o ra album hay têm ca sỹ gì để em tải về bản lossless cả
@ngocduy2111 A cũng ko kiếm ra được tên ca sỹ biểu diễn trong clip, chỉ biết tên bài thôi 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
kazumi
TÍCH CỰC
5 năm
Có ứng dụng nghe nhạc "không tìm tên bài hát" nữa hả?
@kazumi Một là bạn không chịu đọc đã comment , hai là mod đặt title tối nghĩa. Đây là ứng dụng giúp tìm tên bài hát dựa trên giai điệu chứ không phải là bấm tên vào rồi tìm
kazumi
TÍCH CỰC
5 năm
@n.a.v.i.p Mình đọc rồi. Và thấy title tối nghĩa mới cmt như vậy
Không có cái nào qua được Shazam cả, dùng bao lâu nay rồi. Hồi trước hầu như không nhận được nhạc Việt, giờ thì cũng có tương đối. Combo iPhone + Shazam + Apple Music vô đối
@n.a.v.i.p Mình toàn dùng Siri, ko cần tải app nào cả. Mặc dù biết Siri tìm nó cũng tương tự Shazam thôi nhưng đôi khi thấy nó tìm đc nhiều bài và chính xác hơn Shazam, chả hiểu sao
@causelove94 siri dùng dịch vụ của shazam để tìm, nhưng mình đã thử thấy shazam nhận tốt hơn
@causelove94 Mình cũng dùng nhưng không thấy siri hiệu quả bằng mở App
Itachi2211
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước giờ toàn tìm theo tên bài hát mà nhỉ?
Ồ, thì ra Apple mua lại Shazam, thảo nào mỗi lần cho Siri nghe nhạc để tìm tên bài hát nó toàn dẫn link đến Shazam
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
Em xài Google assistant=]
mt9011
TÍCH CỰC
5 năm
Hiện tại có lẽ Shazam là được dùng nhiều nhất.
BLHT1111
TÍCH CỰC
5 năm
Đang xài shazam , search ngon nhưng có nhiều bài trên apple music không có
hoangbkuno
ĐẠI BÀNG
5 năm
Spotify cũng có cái này mà
"từ Apple Music sẽ có một playlist riêng tự tạo có tên "My Shazam Tracks" tổng hợp tất cả bài hát mà bạn đã tìm trên Shazam"
poulevarq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ít dùng tính năng này nhưng vẫn cài shazam vì thấy nó... nỗi tiếng nhất
Shazam thì mạnh về nhạc rõ lời đa dạng thể loại trên trời dưới đất, chứ nhạc bản thân tự ngân nga (hum) vẫn đanh giá SoundHound hơn, và cá nhân thì thấy SoundHound trong môi trường ồn ào thấy tốt hơn Shazam, tuy không biết hiện tại sao, vì lâu lâu mới dùng, nên nếu giữa 2 thằng này tính ra cũng ngang nhau thôi.
Hóng app nghe rên tìm code :p
Chỉ xài mỗi Shazam 😆
gunzok
TÍCH CỰC
5 năm
Trước giờ chỉ biết mỗi shazam 😆
hugo1m8
CAO CẤP
5 năm
Mình sài Sony hay sài cái app tìm nhạc mặc định trong máy, thấy cũng nhận diện nhạc Việt tốt lắm, mà ko biết sao Sony đóng ứng dụng đó ko cho sài nữa, chuyển qua shazam dùng thấy cũng tốt nên sài luôn.
@hugo1m8 Uhm , trước Sony có cái TrackID ngon quá xá luôn , hãng nhúng thẳng vào luôn app nghe nhạc , mỗi lần muốn tìm kiếm bài hát mà không biết tựa đề tiện lợi nhất , tiếc quá 😔(
từ xưa đến nay chỉ dùng duy nhất shazam 😃
Mấy bác cho hỏi là nếu mình ngồi hát cho nó nghe thì nó có tìm được đúng bài hát ấy không nhỉ? 😁
fandroid
TÍCH CỰC
5 năm
@Hero of Newage Có đấy bạn. Chỉ có Soundhound mới làm được điều đó. Kể cả huýt sáo nó cũng có thể tìm ra. Nên mình chỉ duy nhất xài Soundhound
@fandroid Công nhận cái này dùng ngon cực đó 😃 hồi nọ mình chỉ nhớ giai điệu, không nhớ lời không tài nào search nổi trên Google. Thế mà ậm ừ giai điệu cho SoundHound và nó nhận được luôn!
duchienvu
TÍCH CỰC
5 năm
Mình tìm bằng Siri ! Hey siri, what's this song ? Xog cho nó nghe 😆
MinhNT1006
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đơn giản là: "Hey Siri, what is this song?". Thấy bài gì ẻm cũng biết 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế