600.000 ngàn máy Mac dính botnet Flashback trên toàn cầu

Duy Luân
5/4/2012 2:8Phản hồi: 123
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

EdwardPham
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình rất hả hê với tin này
Đơn giản vì người dùng Mac ko hiểu hoặc cố tình ko hiểu rằng virus thì HDH nào cũng có nhưng Mac ít vì nó ít phổ biến. Mà cứ kiêu ngạo, ngửa mặt lên trời coi thường Win, cho Mac là tuyệt vời nhất... Nếu ai đi về nghiên cứu, học thuật thì sẽ thấy các phần mềm cho Mac nghèo nàn đến mức nào, chỉ có mảnh đồ họa là mạnh.

Bị virus ko nhất thiết phải diệt sạch, dôi lúc diệt sạch thì cài lại Win còn nhanh hơn... nên mình chọn cách cô lập nó, thấy máy vẫn hoạt động bình thường thì kệ nó thôi... dùng 3,4 năm nay mới cài lại Win một lần. Quan trọng là người/cách sử dụng chứ ko phải là HDH
@dohangocanh Theo mình những ai muốn nhận xét hay góp ý điều gì hãy thực sự dùng để co cái đánh giá khách quan,đừng có kiểu "ếch ngồi đáy giếng" rồi đưa ra những ý kiến theo kiểu "nghe người ta nói" thế này thế kia, bạn hãy dùng thử Mac Os rồi biết cái sướng của nó.
@EdwardPham Thùng rỗng thì thường kêu to mà, giống bạn đó LOL. Phía trên bài viết là Trojan bạn nhé, lỗi này không phải do OS mà do lỗ hổng trên Java. Còn nếu so sánh về bảo mật, chả ai dám phản bác rằng một thằng Unix-Base như Mac hay Linux lại kém hơn Windows. Thậm chí nếu bạn ngược về lịch sử đọc xem lý do vì sao Virus ra đời thì sẽ rõ LOL.
"Máy vẫn hoạt động bình thường thì kệ nó thôi" Oh My-cờ rô sốp...
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cunxinh2503 Xin lỗi, tôi là thùng rỗng vì IT ko phai la chuyen ngành của tôi, tôi chỉ đậu đc y dược thôi. Tôi ko hề nói là bảo mật của iOS là kém hơn Win nhưng mà mọi người tôn vinh iOS nhưng ko hề suy nghĩ kỹ càng nên tôi ko thix.
Bạn nghĩ trojan là gì? Tôi chỉ biết là nó lợi dụng lỗi bảo mật để xâm nhập vô máy, đánh cắp dữ liệu và tạo điều kiện cho virus xâm nhập... như vậy tôi vẫn xem nó là virus đc (tôi định nghĩa virus máy tính đơn giản là phần mềm gây hại cho máy, làm máy chậm, đánh cắp dữ liệu,...). Tôi ko phải là dân IT nên tôi ko tìm hiểu rõ đc như bạn... Bây giờ tui đưa ra 1 bệnh rồi kêu bạn lấy thuốc, bạn lấy nhầm, bậy bạ,.. uống ko hết --> bạn là ngu học ư

Còn về Mac thì tôi đã từng sử dụng khoảng 1 tuần nhưng do nhu cầu công việc của tôi nên phải quay về Win. Bác tưởng tượng trong bệnh viện điều khiển máy móc đa số dùng win, bác dùng Mac, chẳng lẽ dề nghị mua soft điều khiển mới (đa số các soft mới hiện giờ dùng đc cho Mac + Win) chỉ để bác dùng, trong khi một soft giá vài nghìn USD, chưa kể là nhiều soft ko bán lẻ, chỉ kèm theo cái máy giá vài tỉ...

Virus nhiều con chỉ làm ko nhận usb này kia thì cứ vô hiệu hóa nó đi, máy vẫn dùng bình thường. Cố diệt chi, nhiều khi xóa nhầm file hệ thống thì cài lại Win hoặc ngồi sửa máy cũng mất bộn thời gian. Trong khi đó chỉ cần vài ba phút để vô hiệu hóa nó, máy vẫn dùng bình thường, tôi lấy thời gian đó làm nghiên cứu này kia ko hay hơn ah.
@EdwardPham Lần nữa, chúng ta và nhiều người ở đây đang nói về Mac OS chứ không nói về iOS. Rõ ràng bạn còn chưa hiểu chắc chắn mình đang nói về cái gì. Comment trước đó mình cũng không đả động đến việc mọi người dùng máy để làm gì hay nhu cầu gì gì gì nên cũng khỏi kể lể mất công. Phù hợp thì dùng thôi và nói những thứ mình chắc chắn chứ đừng chém bậy bạ vậy rồi ăn gạch lại kêu oan. Người ta tung hô khả năng bảo mật của Mac OS là hoàn toàn có lý do và xuất phát điểm không phải là từ những người không hiểu biết gì về IT mà từ những người hiểu biết đủ nhiều để nói Mac OS bảo mật tốt hơn.
Tiện thể, mình không bốc phét hay chém gió như bạn nên cái đoạn mà "bốc thuốc" gì đấy mình nghĩ bạn nên rút lại. Nhìn lại một chút nhé?
Bạn đang nói về vấn đề bạn không chắc chắn --> Bị sửa lưng --> Đưa ra lập luận gì gì đó với ý nói "mình ko phải dân IT nên vậy không phải là (ngu học)"?? Bạn nên giành cái đoạn "bốc thuốc" gì gì đó để reply một người nào đó bốc phét về lĩnh vực y của bạn chẳng hạn. Hợp lý hơn không? :p
Người ta nói không biết thì dựa cột mà nghe. -> Nói rồi bị sửa lưng lại trách ai.
Còn lời nói của mình thì phải chịu trách nhiệm. -> Đừng đổ lỗi cho không biết, tại sao không "dựa cột"?
dohangocanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa xài Mac bao giờ nên cho em hỏi, virus loại này giống loại nào bên Windows thế ạ
Nguy hiểm quá,phải cập nhật bản vá thôi.
gmpucca
TÍCH CỰC
12 năm
ko có MAC mà dùng,ước gì cũng 1 lần dính Botnet 😁
smx105
TÍCH CỰC
12 năm
Có 600k thôi chứ mấy, thử quay ra hỏi Windows xem số lượng bị nhiễm Virus và Botnet là bao nhiêu ?
mac cũng dính đòn rồi. Càng nổi tiếng hacker sẽ càng chăm sóc tốt hơn.
cho các ifan trắng mắt ra trước toàn chê win virus nhìu mac an toàn
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hellsing82 Bác căng thẳng quá 😁
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pahy155 Nhiều người chưa từng dùng Mac mà cứ chê lấy chê để thì cũng khó chịu thật. Cũng tại Mac tuyệt quá nên người nào quen dùng thì thường là mê quá, đâm ra thần tượng hóa hơi thái quá mà khiến những người khác khó chịu, ra sức phủ định lại thôi.
anhtuanlqd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hellsing82 Em nghĩ bác không nên chém thì hơn 😃.
@anhtuanlqd bác lại hỉu sai ý chém mình rồi mình chém mấy bro ifan đấy chứ ko phải anti nhé đọc lại cm từ đầu rồi hãy post nhé ko lại tưởng mình là ifan (antifan đây)
mình thấy mấy bác cứ chê dùng MAC thế nọ thế kia lại có vẻ là rất hả hê... của sao thì tại người thôi các bác ạ...
Dù gì sài Mac vẫn an toàn hơn win rất nhiều, độ ổn định và trâu bò khỏi chê. 😃 Đó là đều mà Win ko bao giờ bằng dc.

Ai chưa sài mac mà phán này phán nọ thì....... HDH nào cũng có virus, quan trọng ta có phòng cho máy ko và có tạo dk cho virus xâm nhập ko (vào web đen) và Người dùng sài Mac dù có virus mới thì hệ thống autoupdate của apple luôn hoạt động để update nhanh hơn win nhé 😃 ^_^.

Lupa
ĐẠI BÀNG
12 năm
windows dễ bị dính virus vì nó có autorun, còn mac thì ko, muốn chạy phải cung cấp password
còn mấy kiểu virus tấn công qua lỗi của phần mềm thứ 3 thì hdh nào cũng khó thoát
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Lupa Bây giờ Win cũng tắt Autorun rồi bạn, có điều bên Win thì virus còn lây nhiều đường khác nữa, nhiều kẽ hở nữa. VD: nó không autorun nhưng virus lại có biểu tượng của Folder hay Word, Excel gì đó, ai mà không bị lừa?

Tấn công qua lỗi phần mềm thứ 3 thì đúng là hệ điều hành nào cũng có. Bản thân Mac OS cũng tồn tại những lỗi bảo mật nhưng chủ yếu lỗi công bố liên quan đến phần mềm của hãng thứ 3 (hay dính nhất là Office, Flash và Java).
virus này ko phải là để cho ta thấy Mac là hdh ko an toàn...mà để cho ifan bớt nguy hiểm thôi........tôi thix mac nhưng tôi ko thix người dùng mac 😁
yalenkcha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cần thiết thì vứt cho dân Coder 1 đống source code của MAC OS, trong vòng chưa đầy 1 ngày (gà lắm thì 1 tuần) thôi là 1 nhóm lập trình viên có thể tung ra một dòng virus nguy hiểm có thể khiến danh tiếng của MAC OS tiêu tan (ko chém đâu, hỏi mấy tên coder (or cựu coder) ở đây thì biết).....
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@yalenkcha Ủa vậy sao chưa có dòng nào làm tiêu tan danh tiếng MAC OS như bạn nói? Người ta có thể viết lại những kernel để bắt ép Mac OS LION chạy trên Intel Atom hay thậm chí là những CPU của AMD thì bạn hiểu rằng người ta tường tận về hệ thống MAC OS như thế nào rồi đó.

Win nhiều virus hơn MAC OS do 95% máy tính trên thế giới dùng WIN thì đúng rồi. Nhưng đó không phải là lý do duy nhất đâu. Sự khác nhau còn nằm ở chỗ 2 hệ điều hành này thuộc 2 họ hệ điều hành khác nhau.
Mac đã được hacker quan tâm rồi 😁, mấy người dính botnet trắc không cài antivirus à 😆
Lời cảnh tỉnh cho những người sử dụng Mac đang đặt quá nhiều tin tưởng vào khả năng bảo mật của hệ thống mình 😆
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bây h không nên chủ quan bất cứ chuyện gì hết.😔
h không còn là bất khả nữa rồi......
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
hehe, bây giờ chỉ còn có RIM là chưa chính thức bị virus thôi nhé
cái gì mà chẳng thế làm ra được chắc chắn là sẽ phá được.
Virus cùi toàn dó mấy công ty bảo mật tung ra chứ đâu @@
vubka
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy bác sao cứ châm chọc Mac nhỉ? Hệ điều hành nào cũng gặp lỗ hổng thôi. Ch đó là bình thường.
Ko phải Windows phổ biến nên nh Virut, Malware, mà là do nền tảng của Windows dễ dàng tấn công hơn là nền tảng sd linux của Mac. Vậy thôi.
Còn mấy bác bảo Apple ứng phó nhanh chóng, lại tung hô Apple rồi. Các bác đã bao giờ gặp lỗi và report cho MS chưa mà kết luận một chiều vậy?

(M là ng dùng Windows nhé, chưa có tiền trải nghiệm Mac, ok?)

//
Sửa lại tiêu đề bạn ơi: 600.000 ngàn = 600.000.000.000 ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019