6kg rác thải nhựa có trong xác một chú cá nhà táng dạt vào Indonesia

Hassler
20/11/2018 15:21Phản hồi: 119
6kg rác thải nhựa có trong xác một chú cá nhà táng dạt vào Indonesia
Con người trong quá trình mải miết chinh chiến và xả rác thì ngoài việc môi trường bị ô nhiễm nghiêm trọng thì các loài vật ở sống quanh ta cũng đang chịu những số phận rất bi thảm khi là nạn nhân của các dạng rác thải của con người thả ra.

Hôm qua xác một chú cá nhà táng dài 9.5m đã dạt vào bờ biển ở phía Tây Indonesia, trong quá trình xử lý xác người ta đã phát hiện trong bụng của chú cá xấu số này có rất nhiều rác thải nhựa, tính ra là khoảng 6kg rác thải. Trong đó có tới hơn 100 cốc uống nước 1 lần bằng nhựa cũng như có cả những chiếc dép tông nhựa, chai nước, túi nilon và nhiều thứ liên quan đến rác thải nhựa nữa.

Indonesia là nước đứng thứ 2 trên thế giới sau Trung Quốc về lượng rác thải nhựa thải ra môi trường. Chỉ tính riêng tại nước này họ đã thải khoảng 3.2 triệu tấn rác thải nhựa chưa qua xử lý mỗi năm, trong đó có khoảng 1.29 triệu tấn được xả ra đại dương. Tại Tinh tế cũng đã có nhiều bài nói về vấn đề rác thải và rác thải nhựa để giúp anh em có thêm nhận thức về vụ này như Lần đầu tiên phát hiện các hạt nhựa siêu nhỏ microplastic trong phân người, ASEAN góp 5 trong số 10 nước xả rác thải nhựa ra biển nhiều nhất thế giới, Việt Nam đứng thứ 4 hay Mất bao lâu để rác thải nhựa có thể phân hủy?

Đoạn video được chia sẻ trên Youtube cho thấy trong bụng chú cá toàn rác thải nhựa

Indonesia cũng đang có các chiến dịch nâng cao nhận thức cho người dân để mong rằng đến năm 2025 họ có thể giảm lượng chất thải nhựa đi còn 30% so với hiện tại. Việt Nam ta cũng thuộc vào dạng "cường quốc" xả rác, mong rằng phần nào đó qua những hình ảnh đáng buồn này mà con người nói chung hay người Việt nói riêng có thêm chút ý thức về việc hạn chế bớt việc tàn phá môi trường như hiện tại.

Tham khảo The Guardian
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tội nghiệp quá. các bạn hãy chung tay bảo vệ môi trường. đơn giản là phân loại rác tại gia đình
@trideptrai87 mình thấy mấy anh chị đổ rác trong hẻm nhà mình lấy bọc nilong và mấy chai nhựa ra để riêng. để bán ve chai.
x264
TÍCH CỰC
5 năm
@vansanghd93 Mình vẫn làm như thế hàng ngày. Cũng mong sẽ có nhiều người coi trọng chuyện này hơn là chỉ ném đá hoặc vô phán "vẽ chuyện". Vì thật sự đó là một vấn đề nghiêm trọng.
@vansanghd93 Chúng ta rất thích thành tích, hy vọng đạt số 1
Elnino11
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trideptrai87 phân loại rác vô cơ và hữu cơ, xong tới khi đem ra xe rác thì gom lại 1 bọc 😁
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
Do cá nó không phân biệt được thức ăn và rác thải. Lỗi của nó chứ đâu phải của con người.
@12minhduc. bác làm đơn xin làm dlv đi. bọn ấy lý luận sắc sảo ko hơn bác đâu 😃
@12minhduc. Tui biết là bác đùa nhưng mà ko zui
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@Run4yrlife Bác này nói giống như thẩm phán vụ xe Container và Inova nè, xe Container lớn nên phải có ý thức bảo vệ xe nhỏ, chịu chung nỗi lo với xe nhỏ 😁
lamcity123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@12minhduc. ng ta cmt thế nhìn là biết troll rồi . Bố mấy con chó tưỡng mình hay lắm hay gì vào dạy đời ng khác
Chết do đéo biết bơi nhé!Nhựa chỉ là yếu tố phụ thôi!
@quangloc999 Sắp ra đảo rồi đó
baoon1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
mỗi người góp 1 ít sức, người khác sẽ đỡ khổ hơn 😔
bỏ sức ra để vứt rác đúng nơi qui định có gì khó đâu mà tưởng đơn giản nhưng không phải ai cũng làm được
@baoon1995 Đấy, bác nói em lại nghĩ về đứa bạn trọ chung nhà. Em thì suốt ngày dọn dẹp còn nó thì bày biện bẩn kinh khủng. Cảm giác phải chà toa lét cho nó ị thật sự khó chịu vl (nó thì k bao giờ đụng vào rồi :( ).

Được cái nó k bao giờ biết ngại. Cứ thằng bày thằng dọn, cũng tầm 2 năm rồi. Giá mà ai cũng chịu thiệt 1 tí thì có phải dễ sống không...
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@baoon1995 Ý thức h như lol ấy , bữa coi clip tụi phượt thủ vứt rác vào rừng , đọc cmt có ng nói ý thức tụi nó kém , 1 đám khác bu vào chửi bảo giả tạo này kia ....
baoon1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chaobeyeu lũ đấy nghĩ ai cũng như chúng nó bác ạ
baoon1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 em cũng từng có 4 tháng kinh hoàng ở ký túc với 2 thánh ở bẩn, ăn xong vứt rác ngay ra sàn nhà bác ạ, mức độ ở bẩn thì ko đong đếm được =))
h phải tập trung vào dạy dỗ thế hệ con cái mình không chúng nó lại trở thành như vậy =))))
@Yan20142297 Thương bác ghê :(
VN đứng thứ 4, ôi đọc mà nhối lòng quá, vn là nước đang phát triển mà toàn phá môi trường, tới lúc thành nước phát triển thì môi trường tiêu .
@cutruongbaby coi chừng tiêu trước khi kịp thành nước phát triển thì có
Anhtuanpr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cutruongbaby Chính vì đang phát triển mới tàn phá nhé bác, đến khi phát triển rồi thì mới nghĩ đến việc bảo vệ môi trường, lịch sử nó chứng minh như vậy rồi, chỉ có là chúng ta không nhìn lịch sử mà rút kinh nghiệm mà thôi
@cutruongbaby các nước đang phát triển đều phá như nhau, ngày trước những nước phát triển họ để máy nước thuộc địa phá môi trường rồi no mang kết quả về nươc nó,
conkinhong
TÍCH CỰC
5 năm
Thôi con lậy các bố các mẹ
Toàn thánh người dân lo chạy ăn từng bữa cơm áo gạo tiền đủ chết rồi. Ai hơi đâu lo maya cái rác thải vớ vẩn. Bảo vệ trái đất cứ dành cho người giàu còn dân thường tụi tôi ko quan tâm khi nào giàu thì bọn tôi ko
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
@conkinhong 1 fans của vô ý thức cho hay ... Xin phép cười vào mặt phát. Nói ra là biết tay nhanh hơn não. Ý thức của con người ko nằm trong phân biệt giàu hay nghèo, mà nó là sự nhận thức sự việc đấy sẽ gây ảnh hưởng đến xung quanh những gì. Hậu quả trước mắt thì chưa có gì đâu, sau này con cháu hưởng đấy. Nói như kiểu nghèo thì ko cần quan tâm tới ý thức thì tôi nghĩ thành phần như này có giàu thì cũng chả đc cái gọi là tôn trọng đâu. Trách nhiệm của mỗi người thì tự mình hiểu lấy, đừng đổ lỗi hoàn cảnh đưa với đẩy.
voldemort123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conkinhong Nếu muốn nói với những bà bán tôm bán cá ở chợ, thì phải nói cho người ta bỏ rác đúng nơi qui định, chứ không phải gặp đâu vứt đấy. Nếu đã nghèo mà vứt rác bừa bãi cũng chẳng giàu hơn, mà vứt rác đúng chỗ để không bị người khác chửi. Nói chung tùy mức hiểu biết của từng người mà nói cho người ta hiểu
VuongKhanq
TÍCH CỰC
5 năm
@conkinhong Chả thiếu những người nghèo nhưng đầy ý thức cộng đồng.
Chẳng qua bác đang nguỵ biện cho cái dốt, cái ngu của mình thôi!

Thấy thương cho con bác, vì bố nó vừa ngu lại vừa lì!
@conkinhong ông này nói cũng có ý đúng ý sai. tóm lại giàu hay nghèo cũng phải có ý thức 1 chút, mấy bác tri thức học, nhà nghiên cứu môi trường bên trên cứ hùa với nhau chửi người ta làm gì. người ta đã có câu "những người hay nói đạo lý thường sống như l*" e chỉ mong các bác bên trên ngày mai hãy phân loại rác, bỏ rác đúng nơi quy định, k dùng túi nilon để phù hợp với những câu chửi của các bác dành cho nta nhé vì e thấy bên trên ai nói cũng đều tỏ ra mình rất ý thức
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
Ý thức của mỗi cá nhân đều góp phần vào những sự việc như thế này. Khi nào mới nhận thức được đây , haizzz ...
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
Thằng cẩu TQ kìa. Mợ nó.
@Vo_manh Dân nó đông vl ra mà thím.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
5 năm
@Vo_manh Hãy xem lại nước mình trước đi, đừng có hở ra cái là thằng này thằng kia chứ. Mình có tốt đẹp gì hơn sao khi cũng nằm top 4?
duy0699cat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vo_manh bác nên nhớ dân nó đông gấp mười mấy lần mình mà lượng rác chỉ tầm 4-5 lần, chia đầu người chưa biết ai là "cẩu" đâu :v
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
@duy0699cat Lượng rác chia đầu người. Rác thải nhựa ra biển thì tính theo chiều dài bờ biển nha bạn. Dân nó hơn 14.000km, dân mình hơn 3000km. Chưa kể đó chỉ là rác thải nhựa, thế còn các chất thải khác, rồi bao nhiêu thứ dơ bẩn thì nó đem đổ sang nước khác, tập trung nhiều ở châu phi. Nước gia công từ đồ điện tử, hàng tiêu dùng, rồi sản xuất hàng giá rẻ tràn lan thế giới thì xử lý ô nhiễm ở đâu
Nói chung là con Cá nào ngốc thì chết cũng phải thôi. Cho dù đại dương có cạn kiệt thủy hải sản đi chăng nữa thì loài người vẫn chả liên quan. Với con người thì không cái gì là không thể tạo ra được .một chú cá nhà Táng hay triệu con đặt vào bờ biển cũng vậy thôi.
raycaster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Emranhieulam1990 Mọt sách quốc gia vẫn đỡ gạch đá hơn là cặn bã xã hội 😁 :D :D
@raycaster Mọt sách quốc gia nghĩa là mọt đục khoét của nhân dân góp vào đấy. Mọt sách quốc gia nghĩa là chỉ những con mọt chỉ sống trên những trang giấy với lý thuyết hão huyền ko thực tế ,mọt sách quốc gia hiện nay là một vấn nạn của vn ta đó. Chỉ những con mọt ko có thực tài nên ra những quyết định gọi là trên Trời .v.v....
T150RC
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Sau này thế giới toàn ngập rác. Rừng bị chặt hết. Động vật tuyệt chủng hết. Lúc đó chỉ còn chuột, bọ, rác và nước bẩn, không khí ô nhiễm coi thử con người sống chung vs cái thế giới đó kiểu gì, di cư lên sao hỏa chắc. K ngờ trên tinhte này có những thành phần ko có não và k có ý thức như vậy
@T150RC Vậy mời Thánh nhân cố sống đến ngày đó mà chứng kiến trái đất diệt chủng nhé...cố mà sống
.
ý thức ko tự nhiên mà có đc. tuyên truyền, giáo dục ko xong thì phải chế tài thôi. phạt thật nặng vào, xem có dám xài bịch nhựa vô tội vạ ko 😃
@thedeath1883 Cả xã hội nó xả chứ riêng ai đâu mà đòi xử😃
@thedeath1883 Phải giáo dục các loài sinh vật biển không được ăn rác nhé, còn loài người thì...tôi thua
sao lại có 6kg?
duy0699cat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenmanh287 xốp, nhựa nilon thì lấy gì nặng đâu bác.
Chắc nó già chết chứ 6kg so với nó sao mà đủ làm nó chết được nhỉ?
@Nguyễn Thắng 89 Nhựa không tiêu hoá được, còn có thêm mớ dây trong bụng nó quấn lại với nhau kẹt trong bao tử không thể ăn vào được nữa thì chết chứ bác, bác thử ăn cái gì mà khó tiêu xem là biết cảm giác ngay. 😕
raycaster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Thắng 89 Bác thử chỉ cần nuốt 1/2 cái bao nhựa vô bụng xem rồi có sống nổi ko biết liền 😃
lqphong77
TÍCH CỰC
5 năm
@raycaster Kinh nhỉ!
@raycaster Cá nhà táng có con nặng tới 40 tấn, con mồi của nó có khi hơn 10kg.Có khi nó ăn cả mực khổng lồ.Mình nghĩ 6kg rác thải nhựa chưa đủ làm nó chết
raycaster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Thắng 89 Mình ko phải nhà sinh vật học nên miễn bàn chi tiết, chỉ lấy tỉ lệ bao tử con người so sánh thôi 😃
Việt Nam đứng t4 đáng xấu hổ
@conkinhong Không xấu hổ thì chả lẻ mừng?
@NguyễnDuyĐạt Nó mừng đấy, vì nó nghèo mà. Chs mình không giàu cho lắm mà cũng không thấy mừng, chắc vì có não.
raycaster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conkinhong Thế đạo đức thật là nên diệt hết loài khác để chỉ còn lại con người à, ngu vc mà còn tỏ ra thất học 😁 :D :D
T150RC
TÍCH CỰC
5 năm
@conkinhong Còn hơn cái thứ dốt nát vô ý thức như m
nguyendata
TÍCH CỰC
5 năm
ôi con người.
Món lạ thì ăn thôi,
Chả dám khuyên bảo ai và hô hào đừng vứt rác linh tinh nữa.
Mà chính tôi và sẽ bảo chính những thành viên trong gia đình mình hãy luôn vứt rác đúng nơi quy định.
Thế giới nên đánh thuế thật cao vào sản phẩm từ nhựa. Cấm sản xuất tự phát nhựa. Mình thấy ở VN việc sản xuất nhựa như túi nilon rất tuỳ tiện, vừa ô nhiễm môi trường xung quanh nơi sản xuất.
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
không xem được video
son_volam002
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hãy bớt dùng túi nilon và ống hút nhựa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế