7 bố cục ảnh kinh điển học từ ảnh của Henri Cartier Bresson

tuanlionsg
19/6/2015 7:17Phản hồi: 93
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longphuong89
ĐẠI BÀNG
9 năm
biết là 1 chuyện, áp dụng đc lại là chuyện khác
Học để biết, biết để học tiếp 😃
https://en.wikipedia.org/wiki/Fibonacci_number
mấy bác này chưa quan tâm chưa đọc thôi. Tìm xem mấy cuốn sổ tay của các nhiếp ảnh gia, mới thấy người ta phân tích kỹ, luyện tập đến mức chọn bố cục thành phản xạ. Chứ k có bấn bừa rồi cho bọn phê bình phân tích mới thành tác phẩm đâu.
Chẳng có món ăn nào k cần chuẩn bị nguyên liệu mà vẫn nấu được cả.
Chụp thật nhiều ,thể nào chả lựa được tấm đẹp:p
Chụp thật nhiều ,thể nào chả lựa được tấm đẹp:p
@antuco_123 Chơi MF sài phim thử đi bạn hiền ! Chắc 1 tháng là bán nhà ra đứng đường 😃
Đọc bài này mình nhớ những ngày đầu cầm máy quá 😔

Ngày đó đọc một cuốn giáo trình dày cộp về hầu hết các loại bố cục và hành trình khai sáng về bố cục kinh điển học hoài không hết trong các tác phẩm phục hưng (Nó giống như nhạc Mozart ấy).

Kết luận cuối cùng: Không thể áp dụng được, không thể tin được nó thật tuyệt vời và đa số không thể hiểu rõ được vì trình hạn chế =)). Nghệ thuật khác toán học.

Hành trình cảm nhận rất kỳ lạ, bạn bè mình đa số chỉ dùng 1 bố cục duy nhất hàng chục năm trời trong cả tranh vẽ và hình và biến thể từ nó, (VD: Một đứa bé thả diều). Nhiều khi mang dấu ấn cá nhân đến mức chỉ cần liếc qua là biết của ai.

Chúc các thím thỏa mãn với hành trình tìm về hố vôi tuyệt vời không thể tin nổi =)).
Quả thật là có vài tấm nhìn chả hiểu gì hết. Những quy tắc là do con người đặt ra mà thôi ;)
luật với cả tắc nỗi gì , đọc chỉ tổ đau mắt
giống kiểu như mấy ông chụp ảnh = mồm, cả đời chả đc tấm ảnh đẹp
quan trọng ngta nhìn vào sản phẩm thôi
Chuẩn.
Cái ảnh này ko lệch mà cũng ko đẹp. Ngược lại có ảnh ko bố cục mà đẹp.
Giống văn học, nhà thơ, văn die mịa nó lâu rồi, éo ai hỏi han nhưng lại đem ra bình phẩm, kiểu như (vd) nhà thơ đang mơ về tuổi thơ, bên dòng sông êm đềm trong ánh hoàng hôn lấp lánh. Con sông chầm chậm trôi như dòng đời ông bao kỉ niệm, như suy tư của ông lúc này khi xô bồ cuộc sống ông đã bỏ lại sau lưng....

Vkd. Toàn cái kiểu thánh phán thay cho người trong cuộc. Chắc qué gì cái người sáng tác đã nghĩ như thế, tâm trạng như thế để mà đoán mò. Gì chứ cực ghét môn Văn!

ChíanChíanrChíanChía
Cái xoáy fibonacci là tương quan tỉ lệ vàng giữa chiều rộng chia chiều dài gần bằng 0,618. Khi vẽ các cạnh nhỏ dần theo tỉ lệ trên ta nối lại thì được cái vòng hình xoáy trôn ốc đó. Một gã xàm xí nào đó lại áp vào hình để bình loạn !!!!
Các bác nhìn cái hình vòng xoáy fibonaci này thì cái hình chữ nhật theo tỉ lê vàng. Chia theo tỉ lệ vàng thì bên phải là một hình vuông. Bên trái là môht hình chữ nhật nhỏ mà hai cạnh cũng là tỉ lệ vàng. Tiếp tục chia thì các hình nhỏ dần. Bắt đầu hình vuông lơn nhất vẽ cung 90, tiếp nối hình vuông nhỏ vẽ cung 90 độ, cứ thế ra cái hình xoắn ốc. Hoàn toàn không liên quan đến bố cục hình ảnh nhé.
vụ này đáng học hỏi đấy
Bài viết rất hữu ích ạ nhưng mà nắm dc khoảnh khắc đac khó, canh theo tỷ lệ vàng này thì em ko biết chừng nào mới chụp dc một bức tâm đăc nữa 😔 Sẽ cố gắng a!
Bài viết rất hữu ích ạ nhưng mà nắm dc khoảnh khắc đac khó, canh theo tỷ lệ vàng này thì em ko biết chừng nào mới chụp dc một bức tâm đăc nữa 😔 Sẽ cố gắng a!
cứ chụp thiệt nhiều để rút ra đc kinh nghiệm + đọc bài này ;)
;)
hơi khó hiểu o_O
tuannoi
TÍCH CỰC
8 năm
Lưu lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095