7 cách quản lí tab Safari trên thiết bị iOS được hiệu quả hơn

Mikeknowsme
23/5/2019 9:23Phản hồi: 48
7 cách quản lí tab Safari trên thiết bị iOS được hiệu quả hơn
Sử dụng iPhone / iPad chúng ta thường vào Safari để duyệt web hơn các công cụ khác, việc tuỳ biến cũng dễ dàng hơn vì nó thuần Apple. Mình chia sẻ 7 cách sử dụng Safari trên iOS để tận dụng sự hiệu quả nhất, nhanh gọn nhất, đặc biệt liên quan đến quản lí các tab.

1. Tắt toàn bộ tab cùng một lúc

Cách này nhânh hơn việc chỉ ta chỉ đơn thuần vuốt để tắt như trước
Cách 1: Chạm giữ nút "Done" sẽ hiện pop-up thông báo tắt toàn bộ tab đang có

Cách 2: Nhấn ngay vào phần 2 ô vuông góc bên dưới và chọn "Close all xxx Tabs"

2. Tìm lại các tab vừa mới đóng

Nhấn giữ vào dấu "+" là lập tức hiển thị các tab bạn đã đóng trước đó, việc này có ích cho bạn khi muốn tìm lại lịch sử mở tab.

3. Tìm kiếm tab

Trường hợp chúng ta mở quá nhiều tab, muốn tìm một tab tiêu biểu cũng khó. Giờ đây chỉ việc bạn kéo lên trên cùng sẽ hiển thị thanh tìm kiếm, nhấp vào chỉ cần tìm từ khoá của trang website bạn muốn là ra.

4. Tuỳ chọn xoá các tab có cùng từ khoá

Quảng cáo

Cũng từ việc search tab từ khoá mình nói trên, nếu bạn muốn tắt tab theo từ khoá chung thì ví dụ: Mình search tab tinhte, chỉ cần viết chữ Tinh thì lập tức sẽ gom những tab có từ khoá website bằng đầu từ chữ "tinh". Sau đó nhấn giữ phím cancel là ta có thể tắt đi.

5. Tìm từ ngữ có trong trang đang mở

Ví dụ trong bài viết này mình muốn tìm chữ "Mỹ", chỉ cần chọn icon share dưới thanh công cụ - chọn Find on Page (có kính lúp) - sau đó bấm chữ Mỹ là Safari sẽ highlight toàn bộ chữ Mỹ có trong bài viết.

Quảng cáo

6. Tắt tab từ thiết bị khác

Ảnh: How-to Geek
Nhờ iCloud đồng bộ với nhau, bạn có thể tắt tab đang mở trên iPad hay MacBook thông qua iPhone hoặc ngược lại. Chỉ cần nhấp vào biểu tượng 2 ô vuông góc bên dưới để hiển thị các tab, sẽ có một phần dưới cùng hiển thị các tab bạn đang mở trên MacBook, hay iPad, kéo qua trái và bấm "Closed", ngay lập tức các tab Safari trên MacBook và iPad sẽ tự động tắt ngay.

7. Handoff Websites

Nếu bạn đang online trên MacBook, và cũng mở Safari trên iPhone / iPad phía đầu thanh Dock trên MacBook sẽ thông báo một biểu tượng Safari từ iPhone / iPad luôn. Click vào thì lập tức tab Safari trên iPhone / iPad sẽ hiển thị ngay trên MacBook.
Lưu ý: Bạn phải bật tính năng Handoff ở các thiết bị.

Hy vọng 7 tip trên sẽ giúp bạn sử dụng Safari thêm hiệu quả hơn!

48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank bro đã share
@hunghxist Chạy speedtest trên safari như thế nào nhỉ ?
@luuthienloc Bạn mở speedtest.net lên, sau đó ấn vào mũi tên tùy chọn ở giữa, bên dưới, ấn vào Yêu cầu trang cho máy tính để bàn. Như vậy là được
Mình xài Safari bấy lâu nay trên iPhone/iPad nhưng có vài điều mod Tiến chia sẻ ở trên mình chưa đụng đến, mình vẫn khoái quản lý Tab trên iPhone như iPad & Macbook hơn, nom trực quan và dễ quản lý :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Từ ngày tt có cái phân hạng thành viên, thánh nỳ nổi lên như một hiện tượng, ko biết đc bao lâu
mazechan
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Cho mình hỏi làm sao để hiện tabs theo hàng ngang thế? Bạn JB a?
@sidaoi JB mới làm được, ko JB thì KHÔNG có cách nào ;)
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
mazechan
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Tks bạn nhiều
nkn1506
TÍCH CỰC
5 năm
Hay. Xài lâu mà giờ mới biết 1 số cái
Anhvu14
TÍCH CỰC
5 năm
Các fan tab riêng tư ko thích điều này 😆
@Anhvu14 Yên tâm, tab riêng tư như một thế giới khác 😁 chẳng lo hiển thị cái handoff
Nhiều tính nắng hay thật. Nhất la handoff hay sài nhất
M này chỉ có mấy người mới xài iphone không biết thôi , chứ apple có nhiều tip không nói mà người dùng tự biết trong quá trình sử dụng iphone
@johnny dũng cảm ơn bạn đã nói chuyện mà ai cũng biết, ko riêng gì apple hãng nào cũng z thôi mấy cái nhỏ nhặt này mà nói ra chắc buổi ra mắt phải dài lê thê 😁
@supervisor 03m Không cần khác sáo , vậy mà vẫn rất nhiều người còn chưa biết đấy
😁
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hơi liên quan nhưng ae cho mình hỏi tại mình lại không mở dc bookmark icloud với firefox nhỉ?
Trong khi mình tải và mở icloud trên firefox rồi mà icloud nó toàn đòi download về. 😔
Vẫn trung thành với Chrome do hay dùng song song cả PC lẫn đt. Ước gì chrome nó bổ sung 3d touch + read mode
@Tú art Bác có thể cài iCloud Windows cho nó sync mà 😁 Mỗi tội chỉ có bookmark
dual1
CAO CẤP
5 năm
@Tú art Hỏi thiệt bro 3d touch làm được trò gì hay? Mình chỉ mới sử dụng được cho vụ power off và download hình à
@NguyenTuanKiet.ntk Chỉ có bookmark thôi thì không được, chrome nó sync cả history, tab cơ :rolleyes:
@dual1 Bạn hỏi chung chung hay chỉ xét riêng trong trình duyệt? Nếu riêng thì tùy mỗi cái triển khai như nào thôi, với Safari thì chủ yếu để preview link, ảnh,... Ý mình là nếu có thêm thì càng tốt, và nó sẽ đồng bộ với các trình duyệt khác hơn.
@Tú art Mình xài Chrome thì lại tiếc vụ chặn quảng cáo :p:p
Nguyễn MV
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xoay ngang iphone và bấm vào icon 2 ô vuông sẽ hiển thị chi tiết hơn
@Nguyễn MV Thấy ngang dọc cũng như nhau mà bạn
Nguyễn MV
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Uthuong050713 Nó hiển thị chi tiết và dễ nhìn mấy chức năng nhanh đó bạn
@Nguyễn MV À, mình tưởng bấm giữ để đóng tab
rất hay
tiderace
TÍCH CỰC
5 năm
Trên iPhone thường ít mở nhiều tab như trên Mac nên cũng ít sử dụng những thủ thuật này. Chỉ hay dùng hand off giữa iPhone và Mac
icon929
TÍCH CỰC
5 năm
Đang dùng chorme ngon hơn vì đồng bộ với gg nhiều
Từ lúc mua máy đến giờ chỉ dùng chrome,chưa hề dùng safari.
Vậy là ngu hay khôn?
@hongphuc1992 GG có thể đồng bộ trên cả ios lẫn androi, xài chrom qua androi vẫn đồng bộ được , xài safa thì nó đồng bộ lên icloud, qua androi là nghỉ phẻ!
Tuỳ mỗi ng, androi m chơi chrom, ios m chơi safa tại quen r, chưa bao giờ cài chrome trên ios cả vì m k quan tâm sâu về web
@hongphuc1992 Chả có gì ngu hay khôn , tuỳ mục đích b ạ 😆)
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng UCBrowser
Đã biết tất tả rồi
Xài iphone rất rất lâu rồi mà giờ mới để ý mấy cái tips này. Cảm ơn mod !
Cảm ơn mod chia sẻ
Hay (y)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019