7 lý do khiến Nokia không thể bỏ Symbian

samhinh
6/7/2012 7:20Phản hồi: 196
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ừ, Symbian hay hơn Android ở chỗ hiện tại Nokia đã chấp nhận 1 vài custom firmware rồi. Hơn nữa dùng CFW của Symbian vẫn nhận được các cập nhật từ Nokia. Trong khi đó nếu bạn dùng CFW trên Android thì chiếc điện thoại của bạn: xác là của nhà sx, hồn là của bên mod CFW. Bạn sẽ kg nhận được cập nhật từ nhà sx của bạn nữa.
xtmg1
CAO CẤP
12 năm
@GD_2010 mình đang dùng CFW leak 0607của bác nphuong đây,giờ muốn up lên belle chính thức 0609 qua OTA mà k được đây.
dùng phoenix lẫn JAF đều k được dù trước đây mình làm rất nhiều lần thành công,đang đau đầu vụ này đây.
@xtmg1 Bác tiêu rồi. Lẽ ra bác phải dùng CFW của symbian-developers.net chứ. Bây giờ bác sốc ROM đi. Nếu biết bác sớm em chỉ cho bác mấy cái hay rồi.
Nokia C7, X7, E7 và N9 là các dòng máy cuối cùng của các thế hệ C, X, E và N Series lừng lẫy một thời. Đặc biệt là N Series từng là đỉnh cao chói lọi trong lịch sử của Nokia
Đừng nói vậy bạn à, còn quá sớm để nói Symbian đã chết hay chưa. Mà bạn này, nếu bỏ Symbian là Nokia tự tử đấy. Mấy cái dvụ như Nokia Mail, Music kg thể được cứu vãn bằng S40 đâu.
Ừa, nói chung mỗi ng 1 ý kiến, mình thì thấy Android ngon hơn rất nhiều so với Symbian nhưng lại thích Symbian hơn vì chưa có cái máy Android nào thân thiện như Nokia 😆...Nokia làm thêm vài máy chạy Android thì đúng bài lun!
@hoangduykt7990 Nếu như các lời đồn đại là thực, bạn. Nhưng tôi kg cho là Nokia sẽ "chơi" với Android đâu. Elop đã nói: "Nokia will never produce any Android devices".
@GD_2010 pigs can fly
@hoangduykt7990 LOL.
Nếu mình là chủ tịch Nokia thì sẽ xử tử thằng Elop
Nếu bác là Jorma Ollia bác sẽ xử Elop sao? Đừng nói vậy. Elop rất có tài đấy. Adobe và MS Office 2010 thành công là nhờ Elop đấy.
canislupus
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thật ra ko định xen vào, nhưng mà thấy bác chê Sym vì mấy cái apps thì muốn lên tiếng chút. Bác ơi, Sym ít apps nhưng mà app chất lượng nhiều, còn iOS và Android nhiều apps nhưng mà tào lao ko ít. Với lại cũng vì Nokia tuyên bố từ bỏ Sym, nên lập trình viên ko hào hứng viết apps cho nó nữa thôi, nếu ko có vụ lùm xùm đó, biết đâu bây giờ apps của Sym cũng kha khá để vọc.
sym number 1,dù sym kô còn thì vẫn chỉ xài sym,chán qúa thì dùng meego,kô xaì roi,ios,wp thì may ra
bác hoỉ mấy pro đi,bác gió lào đó
Đúng rồi, bác nói đúng. Hàng hà ứng dụng Tố nữ kinh trên Android mà, Cửa hàng Nokia đâu có. Rồi bói toán nhảm nhí nữa, bác kể mấy cái cùi của Symbian xong lâu trước khi kể mấy cái nhảm của Android đấy. Dù phải công nhận là Android hay, nhưng cũng nhiều rác quá, đúng kg dungkk93? Thưa bác, em cũng cạch mặt Android rồi mới nói đấy.
@PTmsn Bác nói sao mà đúng quá. Android nhiều rác hơn là phần mềm có ích (kg nói games nhé). Mà thực tế, ngay cả Instagram mấy ngày đầu đã bị nhúng virus rồi thì ai dám đảm bảo mọi ứng dụng của Android đều sạch chứ. Bên Nokia chưa hề phát hiện virus nào nhúng vào phần mềm trên Cửa hàng hết nên Symbian ít rác hơn là kg bàn cãi.
hlan1990
ĐẠI BÀNG
12 năm
tại sao sym tồn tại lâu như vậy mà lại bị thoái hóa dần, do nokia thay đổi phần mềm chậm, ng ta viết hdh cũng dựa vào nhau mà ra, thì trước sau sym cũng sẽ giống các hdh khác xài hdh nào cũng vậy mà thôi, meego dc cho là mới thế mà vẫn có điểm chung với sym
Mà thế này, các bác ạ. Do bác xtmg kia kg biết dùng Symbian nên có chút phản đối. Các bác nhìn đi, chạy CFW mà đi cài theo kiểu của bác ấy rồi bây giờ tức thì có phải là sai lầm kg. Bác ấy dù biết dùng Phoenix và JAF, nhưng vẫn chưa chuyên nghiệp nên mọi chuyện mới như vậy. Anh em ta cũng đừng trách bác ấy.
Dù Nokia có bỏ Symbian hay không thì Nokia cũng sắp đi rồi.
Một ngày nào đó symbian sẽ chặt đầu thằng androi kẻ cướp ngôi. 😁

kẻ bải trận
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tôi thích symbian. Nó cứng nhắc nhưng vô cùng dễ chiụ. ☺ Nó già nua nhưng ổn định. Có 1 sự bền bỉ hiếm thấy.
minh cũng là phan sb nhưng mà lâu nay thấy dấu an của sb quá mờ nhạt rồi,,,huu,,,muốn cưu vớt mà cứ bị chêt chìm
Android sắp tiêu rồi. Adobe Flash nghỉ chơi Android thì nó kém sức hút hẳn đi.
Mà các bác nè, hàng Android rớt giá thê thảm. Hôm qua em ra Gia Kiên ngay chỗ 3/2 thấy mấy người bán con HTC Desire HD thấy tội quá, kg ai mua hết. Tội ở chỗ nó kg được lên 4.0. Tiệm khác gần đó mua chỉ có 3tr5 dù còn 2 tháng BH nữa. Hàng Nokia đâu rớt thê thảm vậy.
Kg ai kg thừa nhận ngày tàn của Symbian đang tới gần, nhưng ít nhất nó cũng chết sau BlackBerry và Android.
@PTmsn Android chỉ có cái cấu hình cao thôi. Như iPhone đấy, cấu hình cũng đâu mạnh bằng. Nghe nói iPhone 5 vẫn dùng chip 2 nhân thôi. Android cấu hình khủng long nhưng pin thì virút, cái E6 tôi mở Wifi cả ngày mà hơn 2 ngày mới cần sạc lại, trong khi đó cái Desire HD để Wifi liên tục, trụ được 1 ngày đã là hay lắm rồi.
Bên cạnh đó, Hack Symbian ít nguy hiểm hơn Root Android. Bác nào dùng Android mà kiến thức yếu kém là tiêu ngay. Trong khi đó, với Symbian thì cứ *#7370# 12345 là gỡ rối được hầu hết các tình huống.
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
12 năm
@GD_2010 Một lời khích lệ Symbian hài hứơc và đầy lạc quan đấy
Nếu N8, E7, E6... ra sớm hơn 3 tháng và 700 ra đúng lúc với HTC Desire HD hay chí ít cũng cùng lúc với Droid 2 chắc Nokia-Symbian sẽ kg lận đận thế này đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019