7 mẹo sử dụng macOS được hiệu quả, tiện lợi hơn

Mikeknowsme
31/1/2019 6:53Phản hồi: 47
7 mẹo sử dụng macOS được hiệu quả, tiện lợi hơn
Chúng ta vẫn có nhiều trò vui để sử dụng macOS, không chỉ về mặt tiện lợi mà còn tiết kiệm thời gian hơn khi phải làm việc nhiều trên máy tính Mac trong một thời gian dài. Mình tóm tắt 7 mẹo cơ bản, chủ yếu dành cho những anh em đang làm quen với macOS.

1. Thêm đoạn tin nhắn trên màn hình lock screen

Bạn nên thêm một đoạn tin nhắn nhỏ trên màn hình lock screen, nếu có ai đó mở MacBook của bạn thì họ có thể đọc được tuỳ vào bạn muốn ghi gì.

Đầu tiên vào System Preferences - Chọn Security & Privacy. Sau đó bấm mở biểu tượng ổ khoá dưới góc trái và nhập mật khẩu máy. Sau đó chọn tick vào dòng thứ 2 như hình trên và bạn vào Set Lock Message để viết.

Bạn nên viết thông tin cá nhân như email, số điện thoại, tên,... Để nếu có thất lạc máy tính, người nhặt được sẽ chủ động liên lạc với bạn (Hoặc chuộc tiền gì đó 😁 ). Bạn cũng có thể tạo một "To do list" để nhắc nhở công việc mỗi ngày.

2. Copy từ iPhone và dán qua Mac (hoặc ngược lại)

Từ macOS Sierra cho phép người dùng copy + paste từ iPhone qua Mac hoặc từ Mac qua iPhone.

Lưu ý: để kích hoạt, phải đảm bảo bạn đã bật Wi-Fi; Bluetooth; Handoff trong System Preferences ở Mac và trong phần Settings ở iOS. Đồng thời phải đăng nhập iCloud trên cả 2 thiết bị.

3. Sử dụng nhanh Emojis khi nhập thoại bằng phím tắt

Quảng cáo

Đối với một số người dùng MacBook không có Touchbar thì việc sử dụng Emoji trong quá trình chat rất khó khăn. Thậm chí nếu dùng Touchbar để tìm một Emoji thích hợp cũng không tiện.

Ở trong văn bản, bạn nhấn tổ hợp phím Command + Control + Space. Sẽ hiện đầy đủ Emojis cho bạn sử dụng, việc chọn lựa cũng trực quan hơn, nhanh hơn.

4. Xem hình ảnh nhanh trên preview

Mẹo này phù hợp cho anh em hay chụp ảnh và xem ảnh. Thay vì phải nhấn từng file để xem, chúng ta nhấn giữ Command - chọn hết file ảnh - nhấn phím Space

Quảng cáo

Lúc này bạn có thể di chuyển từng ảnh bằng phím lên/xuống. Đây là chế độ Preview, từ đó bạn có thể thao tác một số actions nhanh như xoay ảnh, thêm chữ trong ảnh,...

5. Tạo chữ ký trên PDF, Preview

Trong một văn bản soạn thảo đã xuất file PDF. Bạn vào file đó, trên thanh Menu chọn Tools - Annotate - Signature - Manage Signatures (Như trên)

Lúc này sẽ có 2 dạng cho bạn tạo chữ ký: Viết bằng tay lên Trackpad hoặc ký tên là một tờ giấy rồi đưa lại gần camera webcam để nhận dạng. Tốt nhất nên chọn biện pháp ký bằng tay bên ngoài rồi đưa tờ giấy đó lên webcam

Mình đã tạo chữ ký bằng camera webcam, nó sẽ nhận dạng và đưa vào file văn bản, dĩ nhiên chúng ta có thể tuỳ chỉnh kích thước to nhỏ cho chữ ký.
Lưu ý: nên ký vào giấy trắng, không bị nhăn và sạch, để camera nhận điện chữ ký được tốt nhất

6. Đặt tên nhiều thư mục theo thứ tự

Nếu bạn đi du lịch chụp hàng trăm bức ảnh, việc sắp xếp để đưa vào album cũng rất khó khăn, thay vào đó chúng ta nên đặt tên theo thứ tự.

Command A để chọn hết file ảnh - nhấn chuột trái (hoặc 2 ngón lên Trackpad) - chọn Rename xx Items

Sẽ có 2 cách đặt tên: Replace TextFormat
  • Đối với Replace Text: Ví dụ ảnh trong hình của mình có tên ở đầu vị trí là IMG, mình chọn vào ô Find và bấm IMG còn ô Replace with bấm Cafe. Lúc này ảnh sẽ từ IMG_xxx thành Cafe_xxx
  • Đối với Format: Trong ô Custom Format mình đặt là Cafe, bên ô Start numbers at mình bấm số 1. Lúc này tất cả hình ảnh trong thư mục sẽ có tên là Cafe nhưng số thứ tự sẽ từ 1 cho đến số cuối tuỳ vào thư mục có bao nhiêu bức hình.
7. Chia màn hình cho ứng dụng

Chia đôi man hình cho 2 ứng dụng có thể giúp chúng ta làm việc được thuận lợi hơn, không bị ảnh hưởng bởi màn hình desktop.

Mình ví dụ với Safari, nhấn giữ chuột vào nút phóng to, sau đó nó phép bạn đưa qua màn hình trái hay phải

Bên phía màn hình còn lại sẽ hiển thị những cửa sổ ứng dụng, bạn muốn sử dụng song song ứng dụng nào thì chọn ứng dụng đó

Xong! Muốn thoát thì chỉ việc nhấn phím esc
Chúc các bạn vui vẻ với macOS qua những mẹo sử dụng trên!

Xem thêm mẹo khác : [macOS] Có thể bạn chưa biết: gõ tắt, cắt ghép PDF, move file, chụp hẹn giờ, emoji, tóm tắt văn bản
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pvp1993
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay quá cám ơn bạn nha
NhiHoangX6
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pvp1993 đọc xong bài này đọc thêm bài Apple Care là tuyệt.
Thấy nhiều bác vẫn chưa biết đến Apple Care
https://tinhte.vn/threads/apple-care-applecare-protection-plan-tang-bao-hanh-3-nam-cho-macbook.2912658/#post-53191191
sonph307
ĐẠI BÀNG
5 năm
bài viết hay tsk thớt
hay
maxkenzi
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái preview không chỉ xem nhanh hình mà còn có thể xem nhanh video, document hay nhạc nữa. Không cần chọn hết file trong đó mà chỉ cần click chọn 1 file, nhấn space rồi nhấn lên/xuống/trái/phải để chọn hình.

Ngoài ra khi nhắn tin bằng imessage, có thể mở to hình trong tin nhắn bằng phím space, tương tự như trong finder
Quan điểm của mình về 7 mẹo mod đưa ra như sau 🆒
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
  1. Mẹo thứ nhất: mình ko có nhu cầu nhưng có chút hứng thú, lát sẽ đặt thử :p
  2. Mẹo thứ hai: mình đang yên phận ở El Capitan, ko có ý định lên Sierra nên ko xài được tính năng copy paste gì đó :rolleyes:
  3. Mẹo thứ ba: MacBook của mình ko có Touchbar nên mình vẫn hay thêm Emoticon bằng cách gõ phím tắt đã nhớ bằng ký tự như thời gõ Emoticon của Yahoo Messeger cách đây 2 thập kỷ 😃
  4. Mẹo thứ tư: cái này mình chưa biết, trước giờ vẫn hay xem toàn bộ ảnh trong 1 album bằng cách bôi đen tất cả sau đó nhấp đúp vào trackpad ở 1 tấm ảnh bất kỳ trong album ;)
  5. Mẹo thứ năm: mình ko có nhu cầu tạo chữ ký như chữ viết mà tạo bằng PS 🆒
  6. Mẹo thứ sáu: cái này biết lâu rồi, vì hay chụp ảnh và trả file cho khách nên mình hay đặt tên theo ngày tháng năm chụp cho dễ! VD: 1-2-2019 (1), 1-2-2019 (2), 1-2-2019 (3)...
  7. Mẹo thứ bảy: cái này giờ mình mới biết, có vẻ thú vị đấy, tks mod 😁

Screen Shot 2019-02-01 at 08.58.03.png
cacaca
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Cái mẹo thứ 6 trên win được k bác nhỉ?
@cacaca Được bạn nhé, mấy năm trước khi còn xài Win, mình vẫn đổi bình thường, thậm chí đổi được tên theo ý tốt hơn cả trên Mac ;)
lightness
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Có đọc hết bài ko hay chỉ đọc mỗi cái tiêu đề của từng mục vậy? Cái số 3 cần gì touchbar, vẫn sử dụng được tính năng đó.
black_pearl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Bạn thích mẹo thứ 7 thì mua ứng dụng Magnet trên app store mà xài! Chia màn hình thoải mái! Như Window luôn!
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
mẹo thứ 7 sao ko dùng đc nhỉ, mac os bản mới nhất rồi
@fako* Khó hiểu nhỉ, mình cũng ấn như vậy thì cửa sổ tự động chia gọn sang bên trái, còn bên phải hiển thị toàn bộ những ứng dụng khác chờ thao tác o_O

Screen Shot 2019-02-01 at 12.18.06.png
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fako* Trong System Preferences > Mission Control > check Displays have separate Spaces
Run4yrlife
TÍCH CỰC
5 năm
@fako* Bạn click và giữ vào nút xanh vào windows thứ 1, nó sẽ tự động canh trái, click vào windows cần share 1/2 screen còn lại là xong
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr. d@ng đc rồi, tks bạn 😁
zenlife
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lưu lại. thanks thớt
Quá hay, thanks Mod chia sẻ đêm 30.
@tranvutruong Đã đến đêm đâu E, giờ mới 20:21PM mà 😁
@crazysexycool1981 Tối 30 bác.
Chúc bác năm mới sức khỏe và thành công.
@tranvutruong Chúc chú năm mới niềm vui, thành công & may mắn nghe ;)
qhi
TÍCH CỰC
5 năm
Thanks chủ thớt.
DinhhCuong
TÍCH CỰC
5 năm
Dự định mua con mac xài mà tiếc lúa không dám mua mà ăn toàn thấy bài về mac
Cảm ơn rất nhiều vì 1 bài viết chất lượng!
Nên có mẹo dùng Spotlight nữa, gõ Command Space - mình hay tra từ điển với gõ máy tính
Thêm khoản di chuột từng góc “Hot Corner” cũng hay, đang dùng 1 góc để tắt màn hình 😁
Chia màn hình app thì dùng Magnet hoặc Spectacle. Chia màn hình kiểu gì cũng đc, dùng phím tắt max nhanh
@dreamtheater2195 Chính xác, em xài Spectacle
MrBoC
TÍCH CỰC
5 năm
Đánh dấu ranhz xem. Thanks mod
tks mod. Chúc mod và gd an khang , thịnh vượng
hoang9u
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay quá ! 😃
Pnmr560
TÍCH CỰC
5 năm
Mẹo thứ 7 bên Windows 10 thì ấn phím Windows + mũi tên sang phải /trái để co cửa sổ sang 1 nửa màn hình.
Hy vọng năm sau macbook pro sẽ thay đổi ngoại hình đã 3 năm ko thay đổi body rồi còn gì
Chữ ký trên giấy rồi đưa vào cam thì có tác dụng gì nhỉ ??

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019