Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

7 thói quen tốt nên tập sử dụng thường xuyên nếu bạn đang dùng máy Mac

Duy Luân
11/3/2015 10:27Phản hồi: 216
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bác cho em hỏi 1 chút là em dùng mac a1181 có nên dùng pin của a1185 không ạ . em thử thì vẫn thấy chạy được nhưng hôm nay tự nhiên phải đi thay con chip gì gì đó ( vì không lên nguồn ) mất 500k nên hơi hoang mang ạ . không biết có phải do dùng pin và sạc không đúng với đời mac không ạ .
Các bạn cho mình hỏi, mình dùng Paralles khi mở cửa sổ Windows thì nó không hiện full màn hình MBA được mà chỉ hiện 1 ô vuông như vầy thôi. Bạn nào có kinh nghiệm giải quyết giúp mình vẫn đề này, mình chân thành cảm ơn nhiều.
Screen Shot 2015-05-07 at 08.49.54.png
Bác nói e mới để ý Mac Air của e cũng 2011 đến giờ cắm sạc suốt mà pin vẫn còn nguyên 6000mha như hồi mới mua. 4 năm rồi mà e nó tính sạc có 121 lần pin vẫn còn trên 5h.
Ảnh chụp Màn hình 2015-05-24 lúc 22.22.07.png
Bác ơi có phím tắt nhanh đóng mở full screen 1 ứng dụng không ạ. E tìm mà không thấy
Bác ơi có phím tắt nhanh đóng mở full screen 1 ứng dụng không ạ. E tìm mà không thấy
Bài viết thú vị
a ơi, tips 1: e nhấn Command và Space Bar mà nó lại change cái Typing Language của e (chuyển từ Việt sang Anh) chứ ko có hiện lên Spot Light a à. Làm thế nào để tìm đc phím tắt Spotlight trên máy đc vậy ạ?

Cám ơn a.
Cảm ơn nhé
từ lúc xài mac thì con chuột chỉ để làm kiểng .... xài chuột cảm giác không sướng bằng trackpad. Nhưng khi boot qua win thì ko có chuột ko xài dc :v
@endlesssadness Hiện mình đang ko ở nhà nên ko có máy để test thử, lúc khác mình sẽ thử sau nghe
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@lazerlove Thì trước giờ em toàn phải dùng cách này, nhưng cái thao tác này nó bất tiện ở chỗ, cụ phải hết sức cẩn thận, nếu cũ lỡ nhấc tay lên khối đã quyét một cái, trong khi ngón kia chạm vào chỗ kéo tiếp thế là xong, khối đã quyét sẽ bị huỷ, em bị vầy hoài nên đôi lúc để khắc phục vẫn phải dùng chuột để kéo cho đỡ mất thời gian, nếu có cách nào hay hơn khi dùng trackpad thì chuột hoàn toàn có thể bỏ!
casperpas
ĐẠI BÀNG
7 năm
@endlesssadness văn bản thì cho con trỏ đánh máy ở đầu đoạn, dùng trackpad cuộn xuống cuối rồi giữ shift xong bấm (click) 1 phát 😁
mà em vẫn dùng trò kéo kia, đặt cái "drag" là 3 ngón, lúc di nhiều thì nhấc 1 ngón lên thôi còn 2 ngón còn lại giữ yên đấy, k sợ ấn nhầm :D
@lazerlove thằng bạn mình dùng Mac Air nó thiết kế ko dùng chuột, đưa cho nó con Magic mouse nó bỏ ko, 😁 mình thì mac 2017 track trà bá chỉ dùng khi lướt hay lang thang trên mạng, còn làm việc thì phải dùng Mouse. ko có thấy thiếu thiếu.
xblack1502
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân : cho mình hỏi spotlight của Mac có phải chỉ search được ở những phân vùng ổ cứng được format theo định dạng của Mac không?

Do mình sử dụng trong Công ty, vào mạng Lan công ty và add các ổ của server vào nhưng khi search bằng spotlight chỉ hiện các tập tin có trong máy Mac, không nhìn thấy trong ổ mạng Lan lẫn ổ cứng gắn ngoài (tất cả đều định dạng NTFS)
@xblack1502 Chính xác ba5n ơi
xblack1502
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Vậy @Duy Luân có biết phần mềm nào search giống Everything bên win không? Do mình thường xuyên sử dụng chức năng search mà giờ không được khó chịu quá.
Plain
ĐẠI BÀNG
6 năm
cắm sạc luôn có vấn đề gì ko các bác?
@Plain không sao đâu bạn. Pin đầy thì máy dùng điện nguồn nên không sao. Tuy nhiên lưu ý khoảng tầm 1 tháng nên dùng pin một lần cho cạn rồi sạc đầy, đại loại phải cho pin nạp xả đó mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019