Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

7 tiện ích mở rộng cho Safari trên máy tính Mac

Mikeknowsme
18/4/2019 7:39Phản hồi: 47
7 tiện ích mở rộng cho Safari trên máy tính Mac
Một số công cụ tiện ích (Extensions) trên Safari (đặc biệt với Safari 12) để giúp việc sử dụng trình duyệt máy tính Mac được tốt hơn và thông minh hơn. Mình chia sẻ 7 công cụ tiện ích mở rộng miễn phí mà mình đang sử dụng, đa phần các tiện ích khác cho Safari trên App Store đều có trả phí.

1. Ghostery Lite

Ghostery Lite cho phép chúng ta chặn quảng cáo trên Safari và ngăn chặn một số trang web đánh cắp thông tin người dùng, địa chỉ,... Bạn cũng có thể tuỳ chỉnh trong mục settings, thiết lập các trang web tin cậy, sử dụng API ngăn chặn nội dung Cookies.

Điều mình thích nhất khi tải Ghostery Lite về thì hàng loạt quảng cáo trong trang web sẽ tự động ẩn đi, giờ đây việc lướt web không còn bị chi phối nhiều hoặc xảy ra tình trạng click nhầm đường link

2. Translate

Tiện ích Translate cho phép bạn dịch nội dung ngay tức khắc ở một trang web, nó dựa vào các công cụ dịch như Google, Microsoft và Yandex để bạn có thể lựa chọn và còn dịch sang rất nhiều ngôn ngữ khác trên thế giới.
3. Zoom

Zoom để phóng to/nhỏ nội dung trong trang web tuỳ theo ý bạn, nhưng thật ra chúng ta có thể sử dụng phím Command +/- để điều chỉnh cũng được. Nhưng điều khiến bạn nên tải Zoom vì thanh kéo của nó sẽ giúp bạn điều chỉnh được trực quan hơn sử dụng phím tắt.
4. TrafficLight

TrafficLight giúp bạn xác định các phần mềm độc hại có trong trang web bạn đang truy cập, nó cũng có thể tìm ra trang web đang theo dõi và xác định vị trí của bạn (ví dụ như Facebook). Nhưng sẽ không có gì lạ khi Facebook làm những việc này, TrafficLight chỉ giúp thông báo để bạn có thêm thông tin.

Khi search Google, bạn sẽ thấy một số dấu tick màu xanh ở trước đường link nhờ vào TrafficLight để thông báo đấy là đường link an toàn.

Quảng cáo

5. HoverSee

Tiện ích này giúp hiển thị tât cả hình ảnh và video nếu bạn muốn lọc phần text mà chỉ cần quan tâm xem ảnh, xem clip. HoverSee cũng cho phép bạn tuỳ chọn phát video tự động để bạn xem ngay.

6. DuckDuckGo

Nếu bạn sử dụng DuckDuckGo để tìm kiếm thông thường thì chẳng có gì đặc biệt, nhưng với tiện ích DuckDuckGo Private Search, bạn có thể tìm kiếm những thứ "nhạy cảm" mà không bị lưu vào lịch sử tìm kiếm. Khi tìm kiếm nó sẽ hiển thị sang một thanh tab riêng, bạn không cần phải mở thêm cửa sổ ẩn danh như trước rất phiền phức.

7. Shortly

Quảng cáo

Shortly là công cụ tuyệt vời giúp bạn chuyển đường link thành dạng link ngắn để chia sẻ cho nhiều người (bit.ly hoặc goo.gl) chỉ qua một cú click để convert.

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nitz
TÍCH CỰC
5 năm
hay quá. Thank mod
thank mod
Toàn những tính năng mình chưa từng biết, mà có lẽ cũng chả có nhu cầu xài luôn 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 em có nhu cầu mua lại con mac của a nè a =]]
@minhjim Vô Nhật tảo kiếm đi E, bên đó thiếu gì? 😁
@crazysexycool1981 nó ko độc như của anh được hahaha. mà để qua fb e pm cái nha, xin tư vấn
@minhjim Máy A khác gì với các máy bán trên Nhật tảo đâu trời 😁
htux
CAO CẤP
5 năm
Trên mac mình từng thử qua nhiều trình duyệt khác nhau, đặc biệt là thằnh Firefox. Nhưng mà cũng quay về ngay Safari vì ko thằng nào cho mình cảm giác mượt, UI gọn gàng như nó.
@quyetbuu991 Do apple nó chỉ implement các codec chuẩn như H264 hay HEVC. Nên dùng youtube, giải mã VP9 bằng phần mềm rất tốn tài nguyên và nhanh hao pin. Còn cái FB Video Call mình cũng k rõ tại sao 😁
CuongLam02
TÍCH CỰC
5 năm
@quyetbuu991 Đúng đó, thời buổi này ko phát video 4k đc trên safari. Chán òm.
gadem
TÍCH CỰC
5 năm
@htux mình vẫn dùng chorme vì tháy thằng này dùng thích nhát 😁
htux
CAO CẤP
5 năm
@gadem cá nhân mình thì safari cho nó gọn & nhẹ (mình rất ghét cái fav icon trên tab trên mấy browser khác). nếu là chromium-based thì mình sẽ chọn Brave ;) https://www.browserguides.org/brave-vs-chrome/
dopod800
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn Bác Chủ. Có vài cái mình đang cần. 😃
Vừa xinh có cái ảnh 😁 Every mac user ever
@Apple Haters 2.01 Mấy thằng sài mac khoái khổ dâm với lại tụ kỉ mà.
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@Apple Haters 2.01 Cái ảnh ngu vãi :v
CaoHoa6997
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái này có dùng trên máy tính bảng được không nhỉ các bác
@CaoHoa6997 Không nhé, extensions trên iOS khác với trên MacOS
Nhiều cái hay thật giờ mình mới biết. 😃
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
Đã cài tính năng dịch. Cảm ơn Mod 😁
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
5 năm
biết phần lớn nhưng nói chung ít dùng safari 😔
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nightlight nữa để xem night mode trên safari hehe. Thấy rất ổn
Ảnh chụp Màn hình 2019-04-21 lúc 20.46.58.png
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nospecial https://itunes.apple.com/vn/app/nightlight-for-safari/id1429386865?l=vi&mt=12
đây bạn, cài xong sẽ nổi lên safari
hay
raiso
TÍCH CỰC
5 năm
Bài này đi dịch mà lại còn lược bớt kha khá. Ví dụ như Translate không hỗ trợ cho Safari 12.x.x mà phải mua 9.99$ cho bản nâng cấp là TranslateMe ...
hay
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
cám ơn ad đã list lại, tí vào hackintosh cài thôi 😆
Lập trình ít dùng safari lắm. Chỉ check responsive thì mới dùng xem có vỡ k thôi. Tks bác thớt nhé 😁
cuvantun80
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này miễn phí thì ok ngay
htux
CAO CẤP
5 năm
Duckduckgo ko còn xài đc với Safari 12 nữa mod ơi. update lại đi. phải code lại extension theo model mới nên team duck phải gỡ bản cũ đi chờ code xong . https://help.duckduckgo.com/duckduckgo-help-pages/add-ons/safari-12/

hiện tại mình đang Ka-Block https://itunes.apple.com/vn/app/ka-block/id1335413823?mt=12
hoangemini
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ dùng Chrome trên Mac, còn khi nào cần test web thì mới mở Safari :v ngàn năm mới đụng tới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019