8 lưu ý trước khi muốn sắm thêm ống kính máy ảnh mới

tuanlionsg
28/3/2016 5:59Phản hồi: 118
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phamtuthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em đang dùng Kit 18-55 . Do hay chụp linh tinh chủ yếu ảnh đời thường , cây cỏ với chụp trong nhà ở điều kiện thiếu sáng bằng máy cùi nên ảnh rất tối và noise do giới hạn khẩu và ISO . Em tính mua ống 50 f1.8 hoặc đổi Kit 18-55 lấy không biết có nên hay không. Các bác ai biết chỉ giùm nhé, thanks !
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
8 năm
@phamtuthuan kit1855 đi với máy nào nữa? nếu đời thường nhiều mà ít chân dung thì cứ fix 35mm cho đa dụng. nếu mà chụp thiếu sáng thường xuyên thì phải đầu tư thêm flash. kit nên giữ phòng thân đôi khi cần góc rộng thì lại tiếc.
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@phamtuthuan bác xài thì bác bik bác cần gì chứ, giống như bài viết đã nói, xác định tiêu cự mình cần và khẩu mình cần thì tiến tới thôi. Bác có con 18-55 thì cũng đủ hiểu được tiêu cự 50 tới đâu. Chụp trên kit thử luôn để ở 50 xem có quen góc đó ko, nếu quen thì đổi, ko thì nên mua thêm.
Thích duy nhất chủ đề macro nên chỉ mua lens cũ, cổ của Shneider (dòng Componon) để đảo đầu 😁
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
Flickr mình: https://www.flickr.com/photos/kietbotot/

Mong được giao lưu cùng anh em chơi ảnh. 😁
handoi912
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kietbull Bạn này chụp đẹp nè, và đặc biệt là chụp bằng rất nhiều body khác nhau. Like
kietbull
TÍCH CỰC
8 năm
@handoi912 Máy ảnh gia mà.. =))
anninhs12
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho e hỏi 50mm ở trên là áp dụng cho máy full-frame hay máy crop vậy ạ??
@anninhs12 full frame nha
x1tret
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhờ admin hoặc bạn nào có biết chỉ dùm mình.
Mình chỉ là nghiệp dư, ko chụp hình nhiều. Chỉ chụp bạn bè hoặc người thân khi có dịp, nhưng mình rất hay chụp người ở khoảng cách 3 đến 5m, với mong muốn chụp lấy toàn thân và xoá phông nhẹ nếu có thể. Mình từng thử len kit, len zoom 18-105 và len fix 28mm, nhưng hình ko đẹp lắm. Ảnh thường bị mất focus ở khuôn mặt. mặc dù mình đã dùng focus điểm ngay khuôn mặt (ĐK ánh sáng ban ngày bình thường)
Cho hỏi mình nên để thông số gì hay phải dùng len gì (như thế nào) cho phù hợp?
Xin cám ơn
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@x1tret bị mờ vậy thì sai focus hoặc tốc thấp bị blur. Chỉ có 2 lý do đó thôi bạn.^^.
Dr.Vein
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình không có đủ tiền để mua lens mới.
Mình có nhu cầu chụp ảnh thể thao: cụ thể là chụp thi đấu khiêu vũ (đặc trưng môn thể thao này là thi đấu trong nhà, và BTC không cho dùng đèn flash, do ảnh hưởng đến hiệu quả thi đấu của VĐV), chủ thể di chuyển khi xa khi gần.
Vậy xin nhờ anh @tuanlionsg và các bạn tư vấn cho 1 lens xài rồi và đáp ứng cơ bản mục đích trên ạ.
Mình cảm ơn.
Bao Ic
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em đang phân vân 24 70 f2.8 ạ 😃
lnq.vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ui, bác ấy viết cho mình! Thanks anh đã tư vấn online
chang2lua89
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em thì đang gom tiền mua kit 18-55f2.8-4 của Fujifilm để chơi tạm,chứ 16-50 lên màu nhìn giống màu dt chụp quá 😁
dungladap
TÍCH CỰC
8 năm
Nói thật mình chả phải chuyên nghiệp gì. nhưng cứ kiếm ống nào vừa phải mà chơi thôi.
Đang sở hữu: 14-24; 24-70E; 70-200 F4; 24-120 F4; 24 F1.4; 35 F1.4; 50 F1.4; 58 F1.4... còn mớ ống crop nữa. 2 máy crop, 1 máy full, flash 3 cây.
Túm lại nếu bạn không kiếm tiền về ảnh thì đừng khùng như tui thấy Tinh Tế giới thiệu cái nào là mua cái đó là chết.

Ps: @tuanlionsg D5 ngon không anh? nên chia tay 810 không anh?
@dungladap cứ gọi là hoa mắt với súng ống của bác
@dungladap 70-200 f/4 và 58 f/4?
D5 ư? Ngon, nên thử 😃
dungladap
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanlionsg Nikon 70-200 F4 và 58 F1.4 anh! 70-200 ít chụp quá kì này tập học chân dung bên bác Hafoto nên sẽ đổi và mua thêm 70-200 F2.8, 85 F1.4
D4s đã từng làm em mất ngủ với nó... giờ D5 chắc sẽ bán nhiều ống đây. hix
pious
ĐẠI BÀNG
8 năm
Câu này bác nên sửa lại vì rất khó hiểu cho newbie.
@pious Vâng, cảm ơn bác.
Em đang dùng a6000 và lens 35mm f1.8
Trước có mua thêm em sigma 19mm f2.8 nhưng thực sự thấy ảnh chụp ra chán quá so với con 35mm. Tất nhiên hơn cái góc rộng. Các bác tiện đây tư vấn em cái nên sắm ống nào góc rộng ngon hơn con sigma kia được nhỉ?
hx100
CAO CẤP
8 năm
@Thuyyeu sao bác ko chơi Sel 16/2.8 nhỉ? hoặc ko thì cứ kit 16-50 là ngon lành cành đào rồi
handoi912
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thuyyeu Cảnh thì quay tay với Samyang 12f2 đi bác, k thì SEL 10-18 :p
p/s: cũng đang A6k và đang nhịn đói chờ tiền mua 16-70 😔
Thường thường thì anh em mới mua máy cứ mua cái đã rồi tìm hiểu, và sẽ google được bài này của bác @tuanlionsg sau. Ha ha!!! :p😁
chang2lua89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hungdunghcmc Đúng là mua máy rồi đọc mấy cái này hiểu rất nhanh ạ
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Zeiss là trùm, lumia zeiss
phamtuthuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiêu cự với mình thì không thành vấn đề lắm khi mà cả 18-55 và 50 f 1.8 đều giải quyết được ( như m đã nói ở trên là chụp hoa lá hẹ gần gần và chụp trong nhà là chủ yếu ) . Chủ yếu giải quyết vụ độ sáng của ảnh do ISO và khẩu bị giới hạn thôi. Góc thì gà mờ nên cũng chả ảnh hưởng mấy.

M đang dùng 30D. Đúng là mình phân vân nhất vụ này. Sợ nhiều khi đổi mất Kit cần chụp thì mệt luôn . Cũng đang muốn lên đời cho đỡ chật vật với em 30D này 😔
Mục tiêu em là sắm được cả bộ sigma art 35 50 85 là quá đủ, không cần chạy đua vũ trang nhiều lắm 😆)))))))
@bạn nhật Chuẩn & chất.
canon30
TÍCH CỰC
8 năm
đa số lens mình mua là vì nó giảm giá thấy hấp dẫn quá nên ko cầm lòng được !!!!!.mua về giờ lâu lâu phải bảo dưỡng mệt quá ! mà bán thì tiếc !!
buiduongba
ĐẠI BÀNG
8 năm
em không hiểu câu này, ai giải thích hộ e với... e tưởng khẩu lớn thì đi cùng với to, dài ???
Chua lam chu duoc may anh nua ne bac
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình mới mua thêm A6300, chủ yếu chụp chân dung, đang phân vân Sony 50 1.8 và Sigma 60 2.8. Mọi người tư vấn giúp mình về chất ảnh của 2 em này với nhé
@HieuNato Em ko rành lắm nhưng nhìn cái 60mmf2.8 giống thông số của ống macro chứ ko phải chân dung :3
HieuNato
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dearboy2015 mình dùng ngàm để gắn canon 50 1.4 mà ko AF được, đành phải kiếm thêm lens fix chụp chân dung cho đẹp
chihuynh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HieuNato Mình nghĩ 50 1.8 là chuyên chân dung sez thích hợp hơn đó bạn. Còn 60 2.8 mục đích là chụp cận cảnh
@HieuNato Chân dung thì chắc chắn 50 F1.8 ngon hơn hẳn rồi bác :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019