9 Thói quen nên tập để trở thành người đi xe máy tinh tế

su béo béo
30/4/2019 5:55Phản hồi: 190
9 Thói quen nên tập để trở thành người đi xe máy tinh tế
Hôm nay mình sẽ nói về 9 điều nên làm để trở thành người đi xe tinh tế. Đây là những thói quen không chỉ giúp anh em đi xe được an toàn, văn minh hơn, mà còn không gây khó chịu đến người khác. Mời anh em theo dõi video và kiểm tra xem mình có được bao nhiêu thói quen đi xe tinh tế rồi?

1. Không chuyển hướng bất ngờ

Điều đầu tiên mà mình muốn nói tới đó chính là anh em không nên chuyển hướng bất ngờ mà không thèm nhìn xung quanh. Tình trạng này thường bắt gặp nhất với các chị em Ninja. Dù anh chị em có mở tín hiệu xin đường nhưng chuyển hướng bất ngờ như vậy sẽ làm người chạy xe phía sau không xử lý kịp và dẫn đến những tai nạn lãng xẹt cho mình và người khác.

Vì vậy xin đừng làm Ninja, mà thay vào đó khi quay đầu xe hay chuyển hướng hãy thực hiện theo những bước sau:
  1. Bật xi nhan
  2. Nhìn gương hậu/nhìn phía sau hướng mình muốn rẽ xem có đủ an toàn hay chưa
  3. Tấp vào hướng mình muốn rẽ từ từ
Mình nghĩ vấn đề này cũng không có gì phức tạp. Chịu khó tập vài lần là sẽ quen.

2. Không nên đi bên trái của xe hơi ở gần những ngã rẽ

Điều tiếp theo anh chị em không nên đi bên trái của xe hơi ở gần những ngã rẽ. Người đi xe hơi mặc định bên trái của họ đã cặp sát con lươn để không xe nào có thể len vào được nên họ sẽ không quan sát nhiều ở phần này bằng gương bên phải. Vì vậy khi anh em bon chen chạy vào phía bên trái của xe hơi thì rất dễ bị chèn ngã lúc xe hơi rẽ trái. Đặc biệt là với những xe hơi kích thước lớn có điểm mù lớn.

3. Không chạy vào làn dành riêng cho xe hơi

Điều thứ 3, đừng ham chạy vào những làn dành riêng cho xe hơi. Vì những làn này thường sẽ cho xe hơi chạy ở tốc độ cao. Khi anh em tham gia vào thì có thể đi nhanh hơn đó, nhưng gặp những tình huống phanh bất ngờ anh em đi xe máy sẽ không thể nào xử lý kịp thời được. Lý do là quãng đường phanh của xe máy thường sẽ dài hơn của ô tô. Thế nên lỡ có chuyện gì xảy ra thì anh em chắc chắn là người có lỗi. Chưa dừng ở đó rủi ro bị thương nghiêm trọng cũng cao hơn khi anh em đi xe máy vào làn dành riêng cho xe hơi.

4. Không bật đèn pha trong đô thị hoặc nơi có đèn đường

Quảng cáo

Bật đèn pha trong đô thị là điều không chỉ riêng mình mà có rất nhiều người khó chịu. Vì vậy là người đi xe tinh tế thì chúng ta không nên bật đèn pha ở những nơi có đèn đường hay trong đô thị. Bởi vì chế độ pha sẽ dễ làm chói mắt và gây mất phương huớng cho người chạy ngược chiều. Đây là thói quen bất lịch sự và vài tình huống vô tình dẫn đến gây tai nạn cho người khác.

5. Không đi ngược chiều

Tiếp theo là anh em đừng coi thời gian của bản thân là vàng là bạc đây mà đi ngược chiều. Nếu nhìn rộng ra các bạn có thể thấy là đi ngược chiều có thể nhanh hơn được vài giây hay vài phút nhưng lỡ có vấn đề gì bất trắc thì chậm cả đời luôn. Câu hỏi đặt ra là liệu sự đánh đổi đó có đáng?

Là mình thì mình sẽ chấp nhận đi lên xa hơn xíu để quay đầu thì sẽ an toàn hơn cho mình và cả những xe chạy ngược chiều.

Quảng cáo

6. Không nên đi giữa đường hay làn ngoài bên trái lúc chạy chậm

Điều thứ 6, anh em không nên đi giữa đường hay những làn ngoài bên trái khi chạy chậm. Là một người tinh tế thì chúng ta phải biết nghĩ tới những người xung quanh. Nếu xác định đi chậm để tìm đường hay gì đó thì hãy đi sát vào bên phải để nhường làn bên trái cho những ai chạy nhanh. Đây là cách cho thấy chúng ta là người có ý thức và đồng thời cũng giảm sự căng thẳng cho người khác trên đường.

7. Không nên vừa chạy xe vừa xài điện thoại

Tiếp theo, đừng vừa chạy xe, vừa sử dụng điện thoại. Vì khi đó nhìn anh em không khác gì những người say xỉn cả, lạng qua lạng lại. Đang cắm mặt bấm điện thoại thì anh em sẽ không để ý xung quanh. Để rồi khi có tình huống bất ngờ xảy ra, anh em xử lý không kịp thì chắc chắn gây nguy hiểm cho mình và liên luỵ cả người khác. Tới nơi bấm cũng chưa muộn mà đúng không anh em?!

8. Không cắt đầu xe hơi

Khi mình đi xe hơi, mình thấy rất khó chịu khi mấy anh em đi xe máy cứ sát đầu xe mình khi rẽ. Việc này cực kì nguy hiểm nha anh em, bởi vì xe hơi cột A bự mà anh em “cắt đầu” bất ngờ quá thì khả năng sẽ làm tài xe hơi đạp nhầm chân ga hay thắng không kịp thì kết quả sẽ không vui chút nào đâu. Vì vậy anh em cũng không nên cắt ngang đầu xe hơi khi rẽ.

9. Không vứt rác lung tung

Mình cũng thấy nhiều anh em đi xe tiện tay vứt rác lung tung. Điều này không hay chút nào cả, vừa làm tăng lượng rác ngoài đường, vừa gây nguy hiểm cho những xe sau. Anh em nên gom rác lại trong túi giấy và về nhà bỏ thùng rác sau, thay vì xả rác ra đường một cách xấu xí.

Ở trên là tất cả 9 điều mình muốn chia với anh em. Nếu anh em có được những thói quen tinh tế này thì anh em mới xứng đáng là một thành viên của Xe Tinh Tế. Đó là chưa kể là nó còn giúp anh em tránh được những phiền toái không đáng có, và thấy đời vui vẻ hơn nữa. Thế nhen anh em, nói ít hiểu nhiều hehe.
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Long NHT
ĐẠI BÀNG
5 năm
Và không khạc nhổ nữa. Dơ kinh khủng
oishivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Long NHT Chuẩn đấy, đi đường mà mình nhìn thấy khạc nhổ thấy chết khiếp, nhiều lúc còn bị gió thổi ngược vào mặt thấy mát mát cơ, kinh khủng
napoly26
TÍCH CỰC
5 năm
@Long NHT Có hôm e đang đi, có thanh niên khạc nhổ phát đúng vào giày em, e điên thật, k lẽ táng nó phát, mà nó cũng sợ e hay sao đó mà nó chạy chậm lại rồi mất hút, e chưa kịp nói gì, thấy vậy nên e đi.
hvdung1488
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Long NHT Mùa nóng thì mình đeo khẩu trang kỹ vô, còn mát mát thì mang nón Fullface cho nó chắc ăn..Tởm nhất mấy thằng mất dạy đi mà khạc nhổ bất cần phía sau, có khạc thì dừng xe lại tấp vô lề mà khạc nhổ.
@Long NHT Không núp mưa, dùng mặc áo mưa trong hầm

DiYiYi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không bấm kèn linh tinh nữa anh....
DiYiYi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Minh Chung Hứa Chắc có thể do chủ bài quên thêm thôi ấy bạn. hí hí thông cảm
@anhtuan1066 Mật độ lưu thông không bằng Tokyo, văn hoá thì chẳng nước nào trên thế giới này bì đc vs người dân Nhật cả. Vấn đề tôi nói ở đây là khi môi trường sống chen chúc bon chen thì người ta dễ mắc sai phạm, tức cùng là dân Nhật nhưng sống ở nơi đông đúc sẽ có khuynh hướng vi phạm luật giao thông cao hơn so với nơi khác, hiểu?.
@DiYiYi Nhớ giữ ngón tay trên phanh/thắng để xử lý nhanh khi xe trước hình huống phải thắng gấp!

DiYiYi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cheetah_fast Có nhiều người tông rồi sao đó bảo “ ơ con này sao mầy không né”
Có ích lắm! Thế thằng trong hình có phạm luat k vay?
@kuluoj Tôi quảng cáo hồi nào bạn ?
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@Thái Tâm Nghiên Rất có ích, nhưng mod nên làm bài để các ninja chạy xe cho tinh tế. Em sợ nhất ninja nhà mình.
@12minhduc. ninja là một trường phái rồi bác ơi, thay đổi nó thì đâu còn được goi là Ninja 😔 và nó ăn vào máu thì chắc hơi khó thay đổi 😁
@Thái Tâm Nghiên ko, anh ấy đang "thị phạm"
acequang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe máy không biết chứ mô tô mỗi lần có con nào đậu cạnh nhìn sang thấy không tháo gương, không độ pô, không đút gầm là biết chủ xe là người văn hoá rồi. Mỗi tội 10 cái được 1 😔
@12minhduc. bác ở đâu, áo vàng chỗ m đa số hoạt động ban ngày, còn thi thoảng kiểm tra độ cồn oto ms hđ đêm tối, còn đâu các a cơ động choai choai hđ ngày đêm sángtoois
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@NguyenTran02 Chuẩn ùi
@acequang Em đang đi CB400 mà cũng không độ gì. Không phải vì em ý thức cao mà chưa có tiền độ xe 😁:D Trời ơi đi motor cái khoản độ xe cám giỗ gần chết. Mỗi lần nhìn thấy xe độ đẹp chạy ngoài đường là lại thấy thèm thuồng :rolleyes::rolleyes:
NguyenTran02
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tống công minh Dòng entry-level <500cc thì mình nghĩ nên đi zin, đừng độ nhiều, vì khả năng cao mình sẽ lên cc. Lúc đó bán xe thì tiền đồ chơi không add value nhiều cho chiếc xe 😔
Đừng nôn, đồ vẫn sẽ còn ở đó, tiền giữ đó từ từ quyết cũng đc :D
nhớ gạt gác chân lên (vị trí ngồi sau) khi không sử dụng 😁
@nguyễn huỳnh khải Hnay mình đi mình đã phạm vào 7 trong 9 điều trên.
Suýt bị công an tóm, nên lại phải đi đường ngược chiều bên kia để tránh :D
@nguyễn huỳnh khải Thuận tiện vào những chỗ mua sắm.
@nguyễn huỳnh khải Bổ sung thêm mấy mợ mới tắm xong chồng chở ra đường, ngồi đằng sau hất hất cho nước văng ra tởm thôi rồi (*~*)
@nguyễn huỳnh khải Em xin chia sẻ câu chuyện 2 năm trước. Vì đi sát và chạm nhẹ một xe không gạc chân ngồi sau lên mà mình bị cắt ngọt mất ngón chân áp út bên phải các bác ạ.
@nguyễn huỳnh khải Chuẩn bác!, tôi thấy nhiều bà cô bà thím chở con cháu đi học xong cứ để vậy, chạy thì bịt mắt bịt mũi cứ vậy mà thọc thẳng, ai né thì né. Lạy mấy bà đó luôn!.
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
- Từ trong hẻm phi ra đường nhắm mắt. Thêm nữa là trong hẻm ra quẹo trái để băng qua đường thì chạy làn bên kia rồi mấy người rẽ vô hẻm phải qua làn không của mình để né, rất khó hiểu.
Gặp xe lớn xe nhỏ hay cả xe máy quay đầu đều không nhường, cứ chen đầu rồi chen đít cho đến khi một em bị cán hay cả đám bị kẹt.
- Tới ngã ba cần quẹo trái là cá đám phi theo như một bầy thú, lấn hết cả làn đường bên kia, không nhường đường cho người lưu thông theo chiều ngược lại đang băng qua ngã ba theo hướng tay phải.(là một trong những nguyên nhân gây kẹt xe hàng đầu)
- Ra xa lộ chạy như một thằng khùng tìm Phúc An Viên, moto khá nhiều và xe máy cũng không kém. Có khi vô trường 2K chạy như s hit.
- Đến nơi giao với đường sắt đang hạ barie thì một bầy tri thức kém chạy qua làn ngược lại đứng. Rất phản cảm và rất ức chế. Có công an thì chẳng thấy mấy anh hùng đó đâu hết.
- Lấn tuyến là vấn nạn nhứt nhối xảy ra cực nhiều, lấn tuyến rồi tốc độ còn cao nữa. Là loài người chẳng ai làm thế.
- Chở em bé dù lớn hay nhỏ nên có cái đai, chỉ trăm ngàn mà cực kỳ an toàn.
- Ai có điều kiện hoặc ráng chút xíu nên cho bầu đi Grab, chở bầu và bé quá nguy hiểm.
- Không hề giảm tốc độ nhường đường khi đến các nơi giao nhau, ngã tư, ngã ba, hoặc tình huống như người băng qua đường, gặp xe lớn phía trước đang rẽ, xe cứu thương là éo thấy anh nào giảm tốc leo lên lề nhường hoặc chí ít cũng tấp vào lề nhường.
- Không đội nón BH, ok mạng của anh mà. Không biết quan sát, không gắn gương chiếu hậu, gắn một bên, ok anh giỏi hơn mấy kỹ sư thiết kế, mấy quy định về an toàn chỉ là rác với anh.
- Bị tuýt còi thì móc, xỉa, nhét rồi tru tréo trên mạng, giá đó quá hời rồi muốn gì nữa. Tệ hơn là gọi ABCDXYZ, mình phạm luật mà đi chà đạp tư cách bản thân, hạ nhục chính mình để "nhờ" . Vài ba đồng bạc mà đánh mất tự trọng.
....
Còn rất nhiều những thói quen tiêu cực cần được nhìn nhận và cải thiện.
@Leduycng - Không vượt khi xe phía trước đang xi nhan xin rẽ. Hãy vòng qua hướng ngược lại với hướng người ta đang rẽ. Common sense rồi.
- Khi kẹt xe thì nên đi thẳng hoặc rẽ phải dù rất muốn qua bên trái. Cứ đâm đầu vào đám xe đang kẹt rồi cả họ đứng đó bấm còi. Common sense luôn roài.
- Lỡ muốn khạc nhổ thì đi sát vào trong lề, hoặc tốt nhất nhổ vào áo mình đi. Hôm bữa em ăn 1 bãi đờm nguyên con dính thêm tí dãi xanh xanh vào khẩu trang. dm hên là có cái khẩu trang.
Chạy medley nhìn sang thật. Nhưng không tuên thủ luật bị đánh cũng khó bào chữa.
Cho hỏi con medley bình xăng có được bảo vệ dưới gầm không các bạn ?
Thuc Ho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thái Tâm Nghiên Bình xăng 7L bằng nhựa dẻo màu đen, phía dưới có 2 thanh sắt dẹt nằm ngang để bảo vệ bình xăng.
@Thuc Ho Nuôi medley với sh cai nao tốn hơn
Bổ sung thêm không hút thuốc khi chạy xe vì gạt tàn thuốc sẽ bay vào mắt người khác nữa mod ơi , mấy thằng choi choi đầu vàng đầu đỏ + mấy ông già là hay vừa hút thuốc vừa chạy xe nhất. Gấu mình tốn 5 xị đi bv mắt vì tàn thuốc của thằng già kia bay vào mắt . Nghĩ mà cay :mad:
khanh kah
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cmt Dạo sẽ có người iu Mình cũng cực ghét mấy thể loại ống khói di động trên đường như thế. Nghĩ chẳng nhẽ thèm thuồng đến độ vài mươi phút đi đường cũng ráng hít lấy hít để. Còn thêm thể loại pô xe xì xèo khói nữa. Vô văn hoá chưa từng thấy.
@Cmt Dạo sẽ có người iu Đấy là loại súc vật chứ ko phải con người đâu bạn 😃
@Cmt Dạo sẽ có người iu Ông anh với thằng bạn mình hút thuốc hoài mình chơi lấy hơi cay xịt vào mút cho sặc chơi sẵn tiện kiểm tra độ tốt của chai hơi cay 😁
Louis P
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cmt Dạo sẽ có người iu Chuẩn. Cực ghét lũ khốn vừa chạy xe vừa hút thuốc lá. Muốn chết thì chết m* nó 1 mình đi đằng này phun khói thuốc độc hại ra cho người chạy xe phía sau hít phải rồi còn cả chuyện gạt tàn thuốc bay vô mặc người phía sau nữa. Lũ đó là súc vật chứ ko phải người
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@khanh kah Cái vụ pô xe đầy khói là khốn nạn nhất, đường đông kẹt xe mà nó phụt ra đầy khói cho nguyên đám sau hít. Mà thường là mấy chiếc xe nát của mấy cô mấy bác lớn tuổi, ức chế mà ko giải toả chỉ muốn chửi thề
238282
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sẽ cầm clip này nộp cho Công An. Đủ bằng chứng các tội: đi ngược chiều, mở đèn pha trong đô thị, đi sai làn đường.. :rolleyes:
@238282 Không có biển số ai chơi kk 😃
Thớt viết bài review con Yamaha Finn 115cc mới ra ở Thailand đi. Nhìn đẹp vãi
@phulongdietbao Thấy cũng bt mà na ná sirus có chút lai lai future :3
Bài này nên ra trang chủ để nhiều người thấy hơn. Bật pha trong nội đô là vấn đề nhức nhối
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@trantuananh1996 có nhiều người nghĩ luật bắt sau 6h tối phải bật đèn pha đó bác 😕😕😕
@TnQ NMT Đó là họ ko phân biệt được đèn pha với đèn chiếu sáng @@ Vừa đau mắt vừa đau đầu
Nikaidoh
TÍCH CỰC
5 năm
Tôi cũng muốn lắm, nhưng dòng đời đưa đẩy, tui không thể làm khác.
Tonkenn
ĐẠI BÀNG
5 năm
quá đúng , thanks for sharee
@Tonkenn Thêm 1 số cái là không nên khạc nhổ, ko hút thuốc ( tàn thuốc bay về người phía sau), không bóp còi liên tục, không nẹt bô, phóng nhanh vượt ẩu...
Ko nên đi bên cạnh container
45 - Wc9J5GU.gif
:mad: hồi trưa đang đi đường gặp trời nắng nóng và bị kẹt xe. xe ko nhúc nhích được phía sau lại có 1 thằng vừa bóp kèn inh õi vừa văng tục chữi thề hối thúc chạy nhanh lên kết quã là mình cùng ông bạn xuống xe lôi nó ra đấm cho ko chừa chỗ nào. giữa trưa kẹt xe là điều mà ko ai mong muốn lại còn gặp mấy thành phần ko có ý thức tham gia giao thông làm như cái đường ấy là đường nhà nó. nghĩ đến mà bực.
Chỉ ghét vừa đi vừa hút thuốc và khạc nhổ , còn mấy cái khác ko quá khó chịu .
Yamahazu
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy kiểu chạy ẩu gọi là phạm luật, pha đèn, khạc nhổ, bóp kèn, xả rác...gọi là ko văn minh, vừa chạy vừa nghía mấy em shows hàng mà ko xấp mặt gọi là tinhte.vn.
@Yamahazu Pha đèn cũng phạm luật nhé, trong đô thị cấm dùng pha, đèn pha chỉ dùng ngoại ô, đường vắng, tối, nếu gặp xe ngược chiều phả chuyển pha sang chiếu gần tránh làm chói mắt người đi đường, cực kỳ nguy hiểm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019