ACER AS V5-591G-54EK hay ASUS K550VX-XX142D

GinVN
12/7/2016 2:31Phản hồi: 49
Thật chứ ngồi coi các bác cãi nhau mà loạn cả đầu =.= https://tinhte.vn/threads/danh-gia-acer-as-v5-591g-54ek.2565718/
Bây giờ chung quy lại 2 em này.
ACER AS V5-591G-54EKS2 | i5-6300HQ | 4x2.3GHz~3.2GHz | 4GB DDR4 | 1TB HDD | NoDVD | Nvidia Geforce GTX 950M 4GB | 15.6" FHD | FreeDOS

Asus K550VX-XX142DR | i5-6300HQ | 4x2.5GHz~3.2GHz | 8GB DDR4 | 1TB HDD 7200RPM | DVD | Nvidia Geforce GTX 950M 2GB GDDR5 | 15.6" HD | FreeDOS

phân vân hai con này quá.
Cùng này:
- cùng chạy i5-6300HQ.

- cùng RAM DDR4 (cơ mà v5-591G có sẵn 4GB thôi :| )
- cùng 1TB ổ cứng nhưng tốc độ khác nhau (acer 5400, asus 7200),
- cùng GTX 950M nhưng 1 con 4GB còn 1 con 2GB, cái GDDR thì mình không biết vì ko thông các vụ card này :p cũng không cần đồ họa nhiều lắm.

Khác này:
- acer no-dvd, còn asus có, cái này mình cũng chẳng cần, tốn thêm diện tích :p
- màn của acer là FHD của asus là HD

Mình không chơi game nhiều, cơ bản chỉ học tập (VS, XAMPP, PS, VM, ect ), thi thoảng chơi giải trí (cho hỏi WoT với world of warships là game nhẹ hay nặng vậy ạ =.= ), xem phim HD 😆 . Vậy thôi ạ 😁

Cái quan trọng mình hướng đến là hiệu năng. Cả hai con này đều đáp ứng đầy đủ rồi. Nhưng không biểt con nào mát hơn? Nếu thêm quạt tản nhiệt ở dưới thì có OK không?

Còn một điều lăn tăn (cơ mà rất quan trọng)nghe nói Acer rã máy nhanh lắm, Asus cũng tùy từng dòng mà tốc dộ rã máy cũng cao. Vậy mn cho hỏi trong hai con trên con nào bền hơn? Dùng 5 năm vô tư. Đừng dính vào mấy cái như gãy bản lề, sọc màn, bad HDD, hỏng hóc linh tinh.

Em xin c.ơn ạ :D

Quảng cáo

P/S: In đậm để nhấn mạnh tiêu chí thôi ạ :D Mời các bác vào tranh luận tiếp :3
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiêu chí đối với phụ huynh là độ rã máy các pro ạ :'(
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho em hỏi luôn hai con này thì hình như K550VX dùng pin rời ạ? Và cái màn chống chói của Acer có tốt không vì em bị cận. Xem review của ông Vật vờ thấy bảo chống cái tia gì gì ấy =.=
hai em này chênh nhau cũng khá đó bác, 7200 với 5400 là khác nhau rồi, em Acer thì hơn cái màn hình FHD, k550vx vỏ bằng nhựa nhưng build cũng cứng cáp, bác ra shop trải nghiệm 2 em nó rồi có sự lựa chọn phù hợp với mình hơn 😃😃
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hangchinhhieu.vn vậy em mới cần tư vấn bác ạ :3 có caí chính là độ rã máy của hai em này ntn cũng khá phải suy nghĩ. đôi khi hi sinh một chút thông số để đổi lại dùng bền :3
@GinVN độ rã của máy thì còn phụ thuộc vào người sử dụng nữa bác, ý kiến là khuyên bác nên chọn K550VX ;);)
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hangchinhhieu.vn nếu trừ khấu tác nhân người dùng đi. chỉ cho chạy thì độ rã ntn ạ, ví dụ như người dùng cũng bảo cản thi thoảng va chạm nhẹ thì sao ạ. tản nhiệt ra sao ạ :3
zidaneff9
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em Asus hơn được cái tốc độ ổ cứng
Em Acer thì nhỉnh hơn về card. Màn hình fullHD thì ăn đứt HD thường khi xem phim, chơi game rồi. Vỏ nhôm 3 lớp

Độ bền thì em nói thật là same same nhau bác ạ. Dell HP Asus Acer Lenovo
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zidaneff9 khó chọn quá 😔 cơ mà thấy thằng acer có cái màn chống chói có vẻ đc. em cận nặng mà. nhưng mặt sau là nhựa. vậy có sợ nóng không nhỉ. và độ rã khó chọn quá. em muốn dùng bền chút. ổ DVD cũng ko cần ạ :( À còn pin nữa. Pin con nào đc khá hơn ạ
zidaneff9
ĐẠI BÀNG
8 năm
@GinVN Dòng V của Acer là vỏ nhôm 3 lớp (Nhôm, màu và họa tiết) chứ ko phải nhựa đâu bạn.
Thấy Acer còn có công nghệ khử ánh sáng xanh thì cũng tốt hơn cho mắt của bạn đấy
GinVN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zidaneff9 Vâng. nói về công nghệ thì acer có vẻ hơn thật. Nhưng còn độ bền thì sao ạ. có chắc chắn ko ạ. Dùng linh kiện có nhanh bị rã như hồi trước ko ạ?
@zidaneff9 Bậy rồi. Acer thì ăn đứt Asus cái màn hình và đặt biệt màn hình Asus em nó rất tệ vì góc nhìn không rộng, lệch màu nặng. Nhưng chơi game là cả 1 vấn đề khi màn hình FHD đấy, Acer không nhỉn hơn Asus về card ghi 4GB mà không bảo gì mà giá đó thì chắc chắc DDR3. 2GB DDR5 vs 4GB DDR3 thì.....
Mình nghĩ bạn ra tiệm thử thì ok hơn, vì 2 con này chất lượng same nhau thôi.
Thử mới biết được bạn thích con nào ;) chứ tư vấn thì không nói con nào lâu hơn được, ai đảm bảo kiểu đó thì thua, vì hàng điện tử ai nói trước được.
salem05
ĐẠI BÀNG
8 năm
con acer thì rất nóng
http://www.notebookcheck.net/Acer-Aspire-V5-591G-71K2-Notebook-Review.156375.0.html
con asus thì hy sinh build cho cấu hình
nếu là mình thì sẽ để thêm tiền mua gl552vx, ko mua 2 con đó
tonystark111
ĐẠI BÀNG
8 năm
@salem05 đây là cmt chủ quan vcđ.
muốn người khác tin thì phải có dẫn chứng và sự so sánh.
salem05
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tonystark111 cmt chủ quan, bạn ko xem stress test con acer này trên notebookcheck mà mình đưa link ah, hơn 90 độ trong khi nhiệt độ phòng chỉ 19 độ, ở vn thì nhiệt độ con acer sẽ bao nhiêu đây, hay hơn 90 độ với bạn vẫn chưa đủ nóng nên khen con này mát, bạn nói con acer này mát hơn asus k550vx bạn có dẫn chứng ko, thêm nữa gtx trên acer là gddr3 nhá đâu ra mà mạnh hơn con asus gddr5, hay là nói 4gb hơn 2gb nên nó mạnh hơn, con asus cấu hình cao mà giá rẻ vậy ko hy sinh build thì làm gì có cái giá đó, nó build ngon thì ai mua gl552vx
tonystark111
ĐẠI BÀNG
8 năm
@salem05 có check so sánh ko bạn ơi. hay chỉ mỗi check mỗi của con V5 😁
chip HQ check thử các con đi mà hãy dùng từ cho chuẩn.
chắc bạn so sánh với chip U 😆
tonystark111
ĐẠI BÀNG
8 năm
vote cho e Acer V5
* mát hơn: thứ nhất vì máy chạy ổ HDD 5400rpm/phút, thứ 2 máy V5 là vỏ nhôm tản nhiệt tốt hơn, cứng cáp hơn so với vỏ nhựa của Asus, thứ 3 là hệ thống quạt tản nhiệt lộ rõ nên máy sẽ thoáng và mát hơn asus bít kín.
* màn hình : V5 đẹp hơn K550v. độ phân giải của V5 là Full HD còn K550v là HD thông thường.
* cấu hình: card đồ họa GTX của V5 có dung lượng 4Gb DDR5 chắc chắn xử lý và tộc độ truyền tải nhanh hơn so với Asus 2Gb

2 dòng này thì bạn đều có thể nâng cấp Ram và ổ cứng ssd

nếu nâng cấp ssd thì quá ngon cho 2 phiên bản. vì thế đừng có ham hố ổ HDD 7200rpm/phút để máy nóng hơn và rủi ro bét ổ cao hơn.

đây là chia sẻ đầy tính chuyên môn hướng tới nhu cầu sử dụng cho bạn.

chúc bạn chọn được máy phù hợp.
salem05
ĐẠI BÀNG
8 năm
đây mình vừa kiếm đc hình laptopnew full load của con k550 nhá, người ta cũng HQ đó, kéo xuống mà coi, ko lại nói đi so sánh với chip U
https://tinhte.vn/threads/asus-n551jq-hay-k550vx.2587880/page-3
tonystark111
ĐẠI BÀNG
8 năm
@salem05 đang so sánh trực tiếp v5 với k550v thánh lại cho quả link liên quan v~ 😁
salem05
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tonystark111 bác kéo xuống coi cái hinh full load của con k550vx laptopnew đăng ấy, bác đòi so sánh nhiệt độ mà, cái link đó có hình full load của k550vx lại kêu ko liên quan
@salem05 ông này thấy mặt là bắt tầm dong tháng cô hồn bác nên tránh những điều đó
ông laptopnew trong toppic đó thì bảo con acer theo ý bác ấy là tệ đến nổi "bài review con này e chả dám đăng" dẩn chứng cụ thể lắm đấy
Rồi sao có làm nên cái trò trống gì ko khi vài bửa sau làm làm review đánh giá sưc mạng của con acer V5 test game các thể loại
Chăn gà thì củng đừng có mà nhãm quá
nhìn cái kiểu bác thì củng biết bác thuộc nơi nao rồi
@KhaBoKG Bác đọc kĩ nhé, bài viết đó là của một người khác viết mượn máy bên em, bên em chỉ re-up ạ 😆 khổ ghia

"Về hiệu năng, mình có cài đặt một số trò chơi ofline phổ biến hiện nay như: Battlefield 4, Need for Speed: Rivals và Injustice: Gods Among Us - Ultimate Edition để chơi thử thì Acer Aspire V15 (V5-591G) đều "chiến" tốt. Với thiết lập cấu hình game ở mức trung bình (Medium), máy chơi game rất mượt mà với khung hình ổn định đạt 60fps, trong khi với thiết lập game ở mức cao hơn là Hìgh thì máy vẫn chơi tốt nhưng khung hình sẽ bị giảm xuống còn 30fps. Việc máy chơi game mượt mà với những tựa game offline cũng thuộc dạng ngốn cấu hình thì những tựa game online như: LoL, OverWatch, DOTA 2 không là vấn đề gì với Acer Aspire V15 (V5-591G). Về nhiệt độ, khi chơi game được khoảng gần nửa tiếng thì máy bắt đầu có hiện tượng hơi nóng rất rõ ở khu vực bàn phím, dao động khoảng 62 - 65 độ, tuy nhiên vẫn không gây khó chịu lắm khi chơi game."

https://tinhte.vn/threads/review-danh-gia-uy-luc-cua-acer-v5-skylake.2603556/
@hotro.laptopnew.vn phởn quá e chỉ để ý mổi câu bài review con này e chả dám đăng
Nếu lúc đó bác dám chắc chắn ,lấy cái bài review của notebookcheck ra làm dẩn chứng đê chứng minh lời bác nói
Cách có vài ngày khi thấy người tiêu dùng tìm và hỏi chi tiết về ẻm thì lại đi làm bày review cho em nó , chả hiểu sao lại có cái tên ĐÁNH GIÁ UY LỰC .... nửa á trơì, biết là bác làm cái bài đó để chứng minh nó là 1 con máy khá tốt và tản nhiệt ko đến nổi nhưng những lời nói của bác mà bác còn ko giử đc nửa là
xin bổ sung thêm vài tính năng vượt trội của Acer V5.
- Bàn phím backlit với hành trình phím ấn tốt và thoải mái.
- Máy có Slot M2 Sata để nâng cấp phần cứng sau này.
- Wifi thu sóng 2 anten khoẻ và tốt.
Tacke99
ĐẠI BÀNG
8 năm
@laptopnew2201 Bổ sung thêm màn Full HD và công nghệ khử ánh sáng xanh
@Tacke99 ở trên có bạn kia nói màn FHD rồi. 😁
ngoài ra bạn có thể tham khảo em này 😃
MSI CX62 6QD 257XVN Intel® Skylake Cỏe™ i5 _ 6300HQ _ 8GB _ 1TB _ VGA Gểoc® GT940MX 2GB
yugihuynh
TÍCH CỰC
8 năm
Con Acer ngon hẳn mà, với lại vụ máy dễ hỏng hóc này nọ là thiệt ra là do bác giữ máy thế nào mới quan trọng chứ chả có phải tại hãng đâu bác ah =)) Giờ hãng nào cũng đa phần gia công tại 1 vài nơi nhất định nên chất lượng cũng không khác nhau đâu. Với lại ba cái stress test nói thiệt là chỉ để minh họa cho vui hoặc cho dân siêu cày cuốc thôi, chứ bác nghĩ bác làm việc nhiều tới mức như trong stress test đâu mà bác lo =))))
theio mình biết thì :
ổ cứng
*Acer : ổ cứng 1T 5400rpm
*ásus : ổ cứng 1T 7200rpm
card màn hình rời :
*acer : GTX 950 4G gdr3
*asus : GTX 950 2G gdr5

=>> suy ra : hiệu năng đồ hoạ acer kém hơn asus .
nếu bạn chuyên chơi game thì nên chọn asus k550vx . còn nếu chir xem phim, chơi game bình thường hay sử dụng các phần mềm PS , LR , .. ko đòi hỏi cấu hình thì chọn acer V5 591g .

p/s : nói chung là mua máy , được cái này mất cái kia bạn ạ . acer tản nhiệt tốt nhưng hiệu năng ko đc tốt lắm . asus hiệu năng tốt nhưng tản nhiệt ko đc tốt lắm ( mình có xem 1 video tháo máy k550vx thì built của nó rất kín chỉ thấy có 1 quạt tản nhiệt . nhưng bạn vẫn có giải pháp là mua đế tản nhiệt )
BBC-Real
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tonystark111 Bác ơi em nghe nói card của con V5 Acer là 256b nhưng ko biết làm ntn để check đc thông số đó, em đang sài em nó đây
@BBC-Real 128 à mà cái bản này có chỉ có ddr3 thôi chứ chưa lên 5 đâu
bác xem ở đâu nó ghi 5 thử chụp rồi đưa lên ae xem thế nào
biết đâu đc con máy của bác là độc nhất vô nhị của dòng acer v5 này
BBC-Real
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KhaBoKG Bác đợi em, tối làm về em chụp cho các bá thỉnh, hehe
@BBC-Real triệu hồi bác về 2 ngày rồi mà chưa thỉnh đc cái cấu hình độc lạ của bác nửa
ai cho minh xin clip test aus gl552vx-dm070d tren notebookcheck
@ghosttech2 đúng mã 070 thì không có vì mỗi nước chỉ có mỗi mã bác ạ 😁
Z anh co clip nao em nay dang test game ko. Cho em xjn vs
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
8 năm
Các bác tranh luận dữ quá
E không có ý gây war
E thấy với nhu cầu dùng hiệu năng vừa phải, xem phim phọt j đó của chủ thớt thì em V5 là lựa chọn ko tồi (với cá nhận em, ổ DVD giờ là để làm cảnh, ổ HDD bao nhiêu ko quan tâm lắm vì sẽ bóc ra thanh lý thay SSD vào, xem phim thì full HD đẹp hơn chứ nhỉ 15,6 inch mà HD thì rỗ lắm lắm)
Em là người dùng ko phải dân buôn bán máy tính ạ

Sent from my iPhone using Tapatalk
1vote cho V5 nhé. Bởi:
Vỏ nhôm bao giờ chẳng tốt hơn vỏ nhựa, chả thế mà máy cao cấp ai làm vỏ nhựa đâu. 1điểm cộng cho độ bền
Ram. Ổ cứng nâng cấp đc chứ card k cố định rồi. Thông số chuẩn cả 2 iẻm đều gtx 950 ddr5 thì 4g là quá ngon rồi.
Fhd ăn đứt hd thường, lại thêm chống tia j j tốt cho mắt.
Thua mỗi bảo hành, mà mình thì k thích bảo hành.
V5 đi.
trong tầm giá này thiên về giải trí chung chung games vừa phải thì acer v5 là quá ngon trong tầm rồi bác nhé
Cần support nhanh nhất add FB Group Acer bạn nhé: "https://www.facebook.com/groups/HoiAcerVietNam/"
Fan Hai C9
ĐẠI BÀNG
8 năm
GTX 950M của con Acer là GDDR3, 128bit thôi nhé. Còn trên K550VX là GDDR5 mạnh hơn nhiều đấy
tham khảo tới đâu rồi bác. Hay tham khảo em này nữa nhé
MSI GL62 6QE-1223XVN | i5- 6300HQ | 8GB ĐR4 | 1TB HDD 7200RPM | DVD | Nvidia Gểoc GTX 950M 2GB GDDR5 | 15.6" FHD | FreeDOS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019