Adaptive Battery trên Android Pie là gì? Cách thức hoạt động và lợi ích của nó?

vn_ninja
10/8/2019 3:14Phản hồi: 156
Adaptive Battery trên Android Pie là gì? Cách thức hoạt động và lợi ích của nó?
Trên Android Pie, Google có giới thiệu một chức năng mà mình nghĩ anh em nếu biết công dụng của nó đều sẽ rất thích, đó là Adaptive Battery (pin thích nghi).

Tính năng này sẽ làm một việc mà hầu hết người dùng chúng ta đều mong muốn, đó là tiết kiệm pin. Và cách sử dụng thì rất đơn giản, bạn chỉ cần sử dụng điện thoại càng lâu, thì thời lượng pin sẽ được tối ưu và kéo dài lâu hơn.

A.B hoạt động dựa trên AI nên ngay khi bạn vừa cập nhật Android Pie hoặc vừa mua máy có thể sẽ chưa thấy sự khác biêt, nhưng khi bạn xài một thời gian đủ lâu, tính năng này sẽ hoạt động và bạn sẽ thấy sự khác biệt. Vậy hôm nay hãy tìm hiểu một chút về tính năng này nhé.

Adaptive Battery là gì?

A.B là một chức năng tiết kiệm pin được giới thiệu trong Android 9, ứng dụng công nghệ DeepMind AI của Alphabet, công ty mẹ của Google.

A.B sẽ dự đoán những app mà bạn sẽ dùng dựa theo thói quen của bạn và chỉ cho phép những app thường sử dụng chạy ngầm, app ít sử dụng hoặc không sử dụng sẽ được giới hạn chạy nền với mức độ cao để giúp tiết kiệm pin
. Và nhờ ứng dụng AI, chức năng này sẽ được cải tiến theo thời gian bạn sử dụng điện thoại vì nó sẽ học cách bạn sử dụng và đưa ra những giới hạn chạy ngầm với các app theo từng mức độ

Khi A.B đã nhận biết được mức độ sử dụng app của bạn, nó sẽ xếp chúng vào những App Standby Buckets (Nhóm ứng dụng chờ). Những nhóm này bao gồm: Active (đang hoạt động), Working Set (nhóm hoạt động), Frequent (thường xuyên), Rare (hiếm dùng), và Never (không bao giờ)

Những nhóm Adaptive Battery

Đầu tiên là Active, các app trong nhóm này là các app bạn đang sử dụng, lúc này sẽ không bị giới hạn, được lấy tài nguyên không hạn chế để đưa ra trải nghiệm sử dụng tốt nhất. Ví dụ bạn đang dùng app Facebook thì trạng thái nó sẽ là Active, không bị giới hạn.

Nhóm Working Set là nhóm những app bạn thường dùng nhưng đang không sử dụng ở thời điểm hiện tại. Các app trong nhóm này chỉ chịu những hạn chế nhẹ nhất so với những nhóm sau. Ví dụ app mạng xã hội như Facebook, bạn dùng thời gian khá nhiều trong ngày, sau khi bạn thoát về home nó sẽ được xếp vào nhóm này

Các app trong nhóm Frequent là những app bạn dùng thường xuyên nhưng không dùng hàng ngày, nhóm này sẽ bị hạn chế cao hơn khi chạy tác vụ. Ví dụ những app tracking vận động bạn sử dụng khi đi tập gym, 2 3 ngày bạn mới đi tập một lần

Nhóm Rare, đúng như tên gọi, các app bạn chỉ dùng một lần trong một khoảng thời gian dài, những app này sẽ giống như kiểu bạn cài app, xong vô nghịch thử, xong vài ba ngày sau không nhớ đã cài app này luôn, sẽ bị những hạn chế rất nghiêm ngặt, không được chạy nền, thậm chí bị giới hạn luôn khả năng kết nối internet. Ví dụ bạn dùng app tìm chỗ ở như Luxstay khi đi du lịch, xong bạn về cả năm không đi du lịch nữa thì app này nằm không cả năm luôn, sẽ vào nhóm Rare

Nhóm Never thì tự hiểu luôn, không bao giờ được sử dụng nên sẽ chẳng bao giờ được chạy nền và không bao giờ có cơ hội gây hao pin 😁

Quảng cáo

Cách thức hoạt động của Adaptive Battery

A.B sẽ học cách bạn sử dụng điện thoại và từ đó sắp xếp các app theo từng nhóm phù hợp, sẽ cần một thời gian để tính năng này hoạt động tốt nhấ
t. Ví dụ bạn thường chơi PUBG vào lúc 19h tối hàng ngày, thì từ sáng cho đến 19h tối, app PUBG sẽ không được chạy nền, và được xếp vào nhóm Working Set

Và đặc biệt là khi bạn dùng điện thoại khi đang sạc, lúc này các app được "cởi trói", không phải chịu một hạn chế nào cả. Đang sạc thì đâu cần tiết kiệm pin :D

Các app không phải được xếp vào nhóm nào thì sẽ ở nhóm đó mãi mãi, tùy theo cách sử dụng của bạn sau này, chúng sẽ được sắp xếp lại.

Làm sao để bật Adaptive Battery trên Android Pie ?

Thông thường chức năng này được kích hoạt mặc định, nhưng để cho chắc, bạn có thể vào Settings, Battery, xem mục Adaptive Battery có on hay chưa?

Quảng cáo

Để xem cụ thể app nào được xếp vào nhóm nào, bạn kích hoạt Developer options, xong vào trong đó chọn Standby apps, các app lúc này sẽ được xếp theo từng nhóm.

Thực tế thì sao?

Đó là lý thuyết, giờ mình sẽ demo trên con Nokia X5 của mẹ mình để coi A.B nó tiết kiệm pin được như thế nào? Con X5 này chạy Android khá thuần, Helio P60, pin 3000 mah, màn HD+, đã lên Android 9. Mẹ mình dùng thì chỉ có 4 tác vụ: xem youtube, gọi điện, đọc báo bằng chrome, lâu lâu gọi messenger, tất cả đều bằng wifi

Đây là trong phần Settings, Battery, mặc dù không thấy dòng nào là Adaptive Battery nhưng có hiện một dòng là Apps are running normally (các apps đang chạy bình thường), và một tùy chọn là Battery Manager đang on, chắc là nó đây

Còn đây là tỷ lệ phần trăm pin đã dùng dựa trên các app, và phần trăm pin đã dùng dựa theo phần cứng. Thì xem youtube 1h51m chiếm 20% pin, lướt web 41m chiếm 7%, gọi điện 36m chiếm 3% và messenger 4m chiếm 1%. Vậy là đã sử dụng 31% pin với thời gian on screen là 3h16m, khá là ấn tượng với quả pin 3000 mah đấy chứ :D. Vậy nếu tính tương đối cho 43% pin còn lại ta có thể có thêm khoảng 4,5h on screen với tỉ lệ các tác vụ như trên, tổng thời gian on screen có thể là 7,8h, so impressive :D

Dĩ nhiên đây chỉ là một con số tương đối, thời gian sử dụng chắc chắn không dài đến vậy, nhưng mà quả pin 3000 mà trên 4h on screen theo mình đã khá ấn tượng rồi. Mà anh em hãy xem con số của mình để tham khảo thôi nhé chứ đừng lấy để áp vào điện thoại của mình, vì mỗi hãng có cách tùy biến khác nhau, mỗi người dùng có cách sử dụng điện thoại khác nhau, trên đây mình chỉ lấy ví dụ là mẹ mình với các tác vụ thường ngày đơn giản thôi, chứ các anh em chắc chắn sẽ khác.

Đến đây thì mình có thể tạm kết luận, là tính năng A.B này cũng hoạt động khá hiệu quả chứ không hề quảng cáo, dĩ nhiên combo Android thuần + chip P60 không mạnh lắm + màn HD+ cũng góp sức một phần.

Để xem các nhóm app thì chúng ta kích hoạt chế độ Developer options lên, vào đó chọn mục Standby apps, lúc này sẽ hiện lên các app đang có và nhóm hoạt động của chúng, như trong hình đây thì Calculator và Calendar xếp vào nhóm Rare ít dùng, còn Chrome đang Active.

Khi ta nhấp vào một app thì sẽ hiện ra tùy chọn cho phép chúng ta tự xếp app vào một nhóm khác, A.B dùng trí thông minh nhân tạo để tự động xếp các nhóm này, còn chúng ta với trí thông minh có sẵn có thể tự xếp loại app theo ý chúng ta :D.

Thêm nữa là ở đây mình thấy có một nhóm khác gọi là EXEMPTED (miễn trừ), nhóm này thì không có trong danh sách của A.B, cũng không xếp thủ công vào nhóm khác được (bị mờ), như Clock, Play store, Settings, Laban Key, Messenger... có lẽ đây là chức năng Nokia tùy biến vào để cho một số app nhất định không bị giới hạn nào kể cả khi không dùng, chắc ngoại lệ

Trên đây là một vài thông tin về một chức năng khá hữu ích của Android 9, và trải nghiệm thực tế của mình, các anh em xài Android đã lên Android 9 chưa? Có thấy tiết kiệm pin hơn không? Chia sẽ cho mọi người biết nhé :D

Tham khảo: Make tech easier
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá để mình cập nhật thử lên android 9
@Osmopure Cái này giống snapdragon battery guru ngày xưa. Chính chủ của snapdragon
Dùng rõ ngon cho các máy dùng chip snap
Vậy mà sau dừng mất tiếc hùi hụi
Hay quá, đang xài rất lâu rồi 😃
Cre: Mi A1
Xem mình dùng gì nhiều nhất
@duyetlienngankhanh Chuẩn có thể check xem ng dùng gì nhiều để điều chỉnh lại
android có vẻ rất sáng tạo, ios lúc nào cũng là th cuối cùng
-KingJX-
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lavenbut Nói về RAM hình như từ Android 4.4 hay 5.0 là đã tối ưu bằng cách tự động giải phóng RAM khi ứng dụng không còn đủ bộ nhớ rồi, cái này là để tối ưu pin cho các t/H các dịch vụ chạy ngầm trên máy android ví dụ Mesenger, Facebook, Skype, ....

Còn nói về RAM, dữ liệu lưu trên RAM thực chất ngốn pin không cao, chủ yếu ứng dụng có active để chạy tác vụ bằng CPU hay GPU không thôi, còn lưu trữ thông tin trên RAM chẳng tốn bao nhiêu lắm như bạn tưởng đâu.
noinghenah
TÍCH CỰC
5 năm
@jungjungjung Ủa bạn search ios background app refresh đi, tinhte cũng có bài tiếng việt đó =))))
@jungjungjung iOS có từ mấy chục năm trước rồi .
@Hai Dang Le Đâu phải cứ đi sau là auto ngon hơn
Giống tính năng Stamina trên điện thoại Sony ngày xưa 😁
Galaxy S10 tắt Adaptive Battery lại thấy pin ổn hơn các bác ạ 😁 Em thấy dùng như bình thường lại ngon hơn, đỡ chạy ngầm.
@Đặng Trung Hòa thật ra nó cũng máy móc mà, chẳng hạn nếu cứ 19h chơi Pubg nhưng 1 tuần bận hoặc ít chơi mà đến tầm đó nó vẫn bật thì tốn pin hơn. Nói chung mình thấy chả giúp đc nhiều
@Đặng Trung Hòa Năng lượng dùng tối ưu hoá có tiết kiệm hơn chạy ngầm các ứng dụng không? Do đó, bác thấy tắt thì pin ok hơn
@pro744 Ko bạn, nếu bạn chơi 1 ngày, 2 3 ngày sau bạn ko chơi là nó xếp vô nhóm khác liền, chứ đâu có tự động bật. Thay đổi liên tục, ko phải cố định nhé 😃
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
@pro744 AI nó thông minh hơn bác tưởng nhiều, cái trên bài chỉ dẫn ra chỉ là ví dụ thôi chứ AI hoạt động máy móc như bác nói thì nó đã chẳng được người ta thần thánh thế.
Càng dùng càng tiết kiệm à, ngon :v
Tính năng này rất giống của các app Battery Saver trước đây, mà hiện giờ ngay trong Android đã có tích hợp rồi, lại của chính chủ Google nên coi như các app bên thứ 3 bây giờ sẽ hết đất sống trên các HĐH Android mới. Tuy nhiên trên rất nhiều máy Android thì bản thân cái "Android System", "Android OS""Device Idle" mới lại là cái ngốn nhiều pin nhất. Và trong những trường hợp này thì không rõ Adaptive Battery sẽ có hiệu quả ra sao.
poulevarq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Black Mamba Chắc tui cmt ngắn quá nên ông k hiểu tui nói cái gì
poulevarq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Black Mamba Nếu app đó tốn pin nhất nhưng ông vẫn dùng thường xuyên thì nó vẫn để như thế chứ sao. Ông dùng fb liên tục, và fb ngốn pin nhiều nhất thế chẳng lẻ nó tắt fb hay can thiệp vào tính năng của fb rồi là cho fb chạy chậm như rùa, mỗi lần mở fb thì phải đợi load... Vậy thì stupid phone chứ smartphone gì. Đó là vấn đề phải chấp nhận. Dùng nhiều thì hao pin. Nó sẽ tính toán app nào ít dùng, app nào k dùng thì nó mới can thiệp. Hạn chế chạy nền hay là tắt hẳn để k hao pin. Thế thôi. Còn ông hỏi vụ Android system tốn pin thì giải quết thế nào là sao? Cái đó là lõi của os. Can thiệp vào làm gì. Muốn nó k ngốn pin nhiều thì tối ưu os chứ đâu phải việc của app tiết kiệm pin. Can thiệp vào mấy cái thì cái đt nó chạy kiểu gì dc.
poulevarq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Black Mamba Mình chả bao giờ thấy cái android system hay android os nào tốn pin cả.
@poulevarq Ủa vậy bạn vẫn chưa hiểu vấn đề rồi. Có ai nói gì tới việc Adaptive Battery này không hiệu quả khi nó ngăn các app ít dùng chạy nền, hay nó hạn chế các app thường dùng khiến app đó bị chậm hơn đâu? Càng nói càng đi xa vấn đề chính.

Cái vấn đề chính tôi đang đề cập ở đây là trong trường hợp bản thân chính lõi Android (ví dụ: "Android System", "Android OS""Device Idle") gây tốn pin nhất thì Adaptive Battery sẽ xử lý kiểu gì. Như bạn nói <trích dẫn> "Cái đó là lõi của os. Can thiệp vào làm gì. " <hết trích dẫn>, cái đó là do bạn phỏng đoán thôi (!) chứ thực sự bạn cũng không biết chính xác phải không?!

Về việc bạn bảo "chả bao giờ thấy cái android system hay android os nào tốn pin cả", lại là một phỏng đoán nữa rồi (!) Có thể bạn chưa gặp nhưng không thể lấy nó ra làm bằng chứng cho việc nó không xuất hiện được.
Bài viết chi tiết, thanks
Không liên quan: Các bác cho em hỏi bạn em xài Samsung A7 2018 nhưng luôn bị quảng cáo làm phiền. Đang gọi điện quảng cáo cũng bật lên, đang xem ảnh hay soạn email cũng bật lên. Còn bình thường thì tự bật lên liên tục.

Quảng cáo video toàn màn hình ấy.

Lúc nào cũng phải sạc pin vì nếu không dùng chưa đến trưa đã sắp hết pin dù pin khủng.
@vnstockguru Xoá hết ứng dụng nghi ngờ đi bác.
@vnstockguru Có thể điện thoại có cài phần mềm chạy quảng cáo rồi. Bác gỡ cài đặt mấy phần mềm lạ lạ đi nha. Còn không thì khôi phục cài đặt gốc luôn.
huybm
TÍCH CỰC
5 năm
@vnstockguru Cái này 100% do game với app miễn phí gây ra. Nên xoá hết đi. Muốn biết do thằng nào gây ra thì ngay cái líc quản cáo, bấm phím đa nhiệm là lòi ngay ra nó là thằng đầu tiên đó.
@vnstockguru Máy bạn đã bị cài các phần mềm quảng cáo rồi, hay click bậy thì dễ dính mấy cái này lắm.
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
Ios có ko ae nhỉ, khá hay đó chứ
boyvipav
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fako* Apple sẽ định nghĩa lại AB nhé và đặt tên là CD 😆)
@fako* Sắp tới sẽ định nghĩa lại
@fako* iOS tối ưu theo cách khác, nhờ mod Duy Luan làm 1 bài cạnh tranh
noinghenah
TÍCH CỰC
5 năm
@fako* https://tinhte.vn/threads/ios-quan-ly-chay-nen-ra-sao-va-background-app-refresh-la-gi.2804555/
Link bài của tinhte nha. iOS có mà ta =))) sao nhiều người hỏi vậy. Nó cũng bổ sung tính năng thông minh tự theo dõi thói quen người dùng luôn rồi. Ngoài ra background app refresh bên iOS cũng được Apple kiểm tra tính năng khi app lên appstore nên việc báo cáo 1 app này nhưng là app khác (VD mô tả là app nghe gọi nhưng thật ra là hiện quảng cáo nền) để có quyền refresh nền trên iOS cũng được giảm đi nữa. Đây cũng là lý do vì sao các mod tinhte cứ phải ra rả rằng bạn không cần phải thoát app trong chế độ đa nhiệm trên iOS làm gì cho mắc công đó =))
cho minh hỏi làm sao để hiện cái thời gian sạc còn lại nhỉ, từ hồi up lên 9 bây giờ trên noti panel hay ngoài màn hình lock nó chỉ báo charging, muốn xem còn bao lâu phải vào hẳn chỗ cài đặt battery mới thấy
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@suvival198 Vào cái battery usage đấy
@Truong.ld làm gì có đâu
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@suvival198 Bạn check thử cái này xem
Note 9 cái này ở chỗ nào nhỉ? M chỉ thấy mỗi phần pin trong Chăm sóc thiết bị nhưng ko bật dc nhiều cái như hình
@Mr Special One Bác tìm trong phần pin xem. Mình vừa bán con note rồi
hoang559
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr Special One Mặc định là bật rùi bạn
Screenshot_20190810-204934_Device care.jpg
@hoang559 Tks b nhé
@Manhtoan112 Ok b nhé. Tks b
Đang xài trên con nokia ghẻ, cũng không biết hiệu quả tới đâu nhưng hiện tại em nó pin đang trâu hơn note 9 cùng nhu cầu sử dụng :3
@pham.kelvin Vậy à bác mình sài note 9 thấy pin khá trâu rồi
@Manhtoan112 Trc mình cũng xài note 9, bất ngờ với con máy 5tr5 như này luôn.
@pham.kelvin No 8.1 còn 5tr5 thôi á
@lekhanhtrung123 Bên Hoàng Hà đó bạn
Mình dùng ss thấy trình quản lý pin của nó cũng tốt. Ứng dụng nào ăn nhiều và bất thường là nó báo ngay
lat4ever83
TÍCH CỰC
5 năm
PIN Càng nhỏ gọn thì bớt chỗ lắp phần khác vào
Cái này ios có ko nhỉ 😆
@Luong Quang Vinh Ios có chạy ngầm đâu mà phải học cách sử dụng PIN 😃)
@Luong Quang Vinh Ios có kiểu khác cu
noinghenah
TÍCH CỰC
5 năm
@Luong Quang Vinh https://tinhte.vn/threads/ios-quan-ly-chay-nen-ra-sao-va-background-app-refresh-la-gi.2804555/
=)) mời tham khảo
@noinghenah Hoá ra ios có lâu rồi 😆)
Không biết mấy hãng hay custom lại rom có còn để tính năng này không ta. Mình đang dùng G6 hy vọng lên pie sẽ có cái này
cambangthong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#JK Samsung vẫn có nha
Screenshot_20190811-064019_Device care.jpg
@cambangthong Chỗ này mình cũng hay vào mà ko để ý. Giờ mới thấy 😆
@#JK Chắc đổi tên khác thôi
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@#JK Bật chế độ development lên mới có chứ

Xu hướng