Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Adobe phát triển thuật toán tách ảnh thông minh trong Photoshop, đơn giản cho người dùng phổ thông

Gia Tường
22/3/2017 21:57Phản hồi: 58
Adobe phát triển thuật toán tách ảnh thông minh trong Photoshop, đơn giản cho người dùng phổ thông
Tách một vật thể ra khỏi ảnh/phông nền/video là một việc làm khó, đòi hỏi nhiều kỹ thuật và công sức. Tuy nhiên thuật toán mới của Adobe sẽ cho phép các ứng dụng như Photoshop nhận diện chính xác hơn và giúp bạn tách vật thể ra khỏi ảnh chỉ bằng vài thao tác click chuột đơn giản và trực quan. Đối với video, có thể áp dụng thuật toán này vào After Effects để tách đối tượng khỏi phông nền nhanh hơn.

Tính năng Selection vẫn là một công cụ phổ biến trong PTS để tách vật thể ra thành một lớp khác, nhưng tính năng mới thậm chí còn ưu việt hơn và hiệu quả hơn. Adobe sử dụng một quá trình xử lý nâng cao với khả năng phân tích các điểm ảnh để có thể nhận diện hiệu quả các điểm nhỏ. Giao diện thân thiện sẽ giúp những người dùng không chuyên tiếp cận dễ hơn.

Nhóm nghiên cứu đã thử nghiệm trên 1000 ảnh khác nhau sau khi nạp dữ liệu từ 49300 ảnh và kết quả là thuật toán đã hoạt động tốt. Bạn có thể đọc qua chi tiết về nghiên cứu này của Adobe tại ĐÂY, có bao gồm nhiều hình ảnh hơn và lý giải nguyên lý hoạt động.

Trước đây Adobe cũng làm tương tự với ứng dụng Liquify khi bổ sung khả năng tự nhận diện khuôn mặt trong ảnh, sau đó bạn chỉ việc kéo các thanh trượt đơn giản để gọt cằm, nâng mũi, tạo mắt ấn tượng,...Hiện vẫn chưa rõ bao lâu tính năng này sẽ hoàn thiện và được tích hợp vào trong ứng dụng thực tế.

Adobe Selections - Camera.tinhte.vn 4.png
Sơ đồ mô tả nguyên lý hoạt động của công nghệ mới này

Adobe Selections - Camera.tinhte.vn 3.png
Khả năng hoạt động trong thực tế

Quá trình phân tích ảnh của thuật toán này cho thấy khả năng nhận diện chi tiết rất ấn tượng và chính xác

Adobe Selections - Camera.tinhte.vn.png Adobe Selections - Camera.tinhte.vn 2.png
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cắt ảnh chỉ mất thời gian nhất là làm tóc với lông 😁
hungled
ĐẠI BÀNG
7 năm
Klq, pts đúng là thánh
Hãi nhất là tách tóc , lông . Ra sớm anh em cảm ơn
Ui nó mà thế này được thì ko còn phải ngại tóc lông măng các kiểu trên người mẫu rồi
Má ơi thiệt hông vậy, coi tách tóc kìa. Thánh cmnr! @@
Quá ngon luôn ý
w810i
CAO CẤP
7 năm
Chị Adobe đừng làm tụi em mừng hụt nhé, có món này năng suất sẽ cao thấy rõ. 😁
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
7 năm
ps thần thánh. m sắp nhàn hơn khi xử lý mấy cái đối tượng khó r.
Á đù 😁
o0O0o
ĐẠI BÀNG
7 năm
ko biết đến bao giờ mới có công cụ này đây... ngu người với mấy phần lông lá
Bao giờ mới cập nhật nhỉ? Mới check chưa thấy. Đỡ phần tách lông và tóc rồi 😁
@hylan_metal Ý mình là download trực tiếp bản 2017 từ app Creative Cloud for Desktop luôn ấy, không down bản 2015 rồi update lên 2017 nữa. Với mình thì cách đó ko còn lỗi nữa
hylan_metal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Võ Huỳnh Minh Tân Ok cảm ơn bác nhé! Mình thì từ 2015 lên 16 xong lên 2017 là gặp sự cố luôn. Để thử lại xem. 😃
@hylan_metal Bạn cứ thử cách đó. Chắc sẽ được ak 😁. Chúc bạn may mắn
nholuumanh
TÍCH CỰC
7 năm
@hylan_metal Mình lên 2017 CC, gặp thêm cái WIn 10 Dísk 100% nữa là kiểu gì cũng đứng máy. Về lại Win 7, chạy phà phà, hoặc bạn nên xóa đi rồi cài lại bản PTS CC 2015.5. Dùng ổn định, đầy đủ tính năng
thuật toán quá hay, làm xử lý ảnh mỗi khi thấy đc một thuật toán mới rất là phấn khích.
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
có cho lightroom thì hay.
giống kiểu plug-in Luma đây mà, mình hay dùng nó để ghép video😆
vnltue
ĐẠI BÀNG
7 năm
PS thần thánh! Hóng bản update tới sẽ có cái này!😃
HemakA
TÍCH CỰC
7 năm
1 trong những việc khó khăn nhất của pts là tách hình, giờ công nghệ trợ giúp thế này thì quá tiện lợi, nhìn nó tách mà đến lạy, toàn những hình mà thường thì bỏ luôn ý tách cho nhanh (vợt rổ, bóng đèn, mạng nhện, cào sắt...)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019