Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Adobe trình diễn tính năng Content Aware mới trong Photoshop CS6

Duy Luân
15/2/2012 13:26Phản hồi: 92
Adobe trình diễn tính năng Content Aware mới trong Photoshop CS6
Adobe vừa ra mắt đoạn video thứ tư tiết lộ tính năng Content Aware (CA) mới trong Photoshop CS6. Trước hết là công cụ Patch nay đã có thể áp dụng kĩ thuật CA để lấp đi những chi tiết không mong muốn bằng hình ảnh theo thời gian thực. Người dùng có thể thay thế chi tiết thừa trong ảnh bằng một vùng khác cũng thuộc bức ảnh đó một cách nhanh chóng, trực quan. Kế đó là công cụ Content Aware Move mới với hai chế độ Move và Extend. Ở chế độ Move, người dùng có thể dễ dàng di chuyển một đối tượng đã chọn trong ảnh sang vị trí khác một cách nhanh chóng, dễ dàng. Không cần mẹo, không cần dùng mask gì cả. Tất cả được tự động thực hiện chỉ với thao tác chọn vùng, sau đó là kéo thả. Trưởng nhóm quản lí sản phẩm của Adobe, Bryan O'Neil Hughes, đã di chuyển chi tiết ống dòm, một vật thể có kích thước lớn trong bức ảnh dùng để mình họa, sang vị trí khác mà gần như không để lại khiếm khuyết nào trên hình.

Về tính năng Extend, người dùng có thể chọn lấy một vùng trong ảnh, sau đó di chuyển chuột để mở rộng hoặc thu nhỏ những chi tiết trong vùng chọn. Tất cả cũng diễn ra nhanh chóng và mượt mà, hầu như ta không nhận thấy được "dấu vết" gì của việc mở rộng. Những tính năng dễ sử dụng này sẽ giúp cho mọi người tiếp cận dễ dàng hơn với các tính năng trước đây vốn chỉ có những người chuyên nghiệp, có tính tỉ mỉ và cẩn thận cao. Trước đây, Adobe đã từng tiết lộ một video giống thế này, cũng là video đầu tiên trong chuỗi Sneek Peek để chuẩn bị ra mắt Photoshop CS6 với giao diện đen đậm hơn.

Mời bạn xem video trình diễn tính năng Content Aware mới trong Photoshop CS6:

Công cụ Patch Tool theo chế độ Content Aware

Di chuyển đối tượng trong ảnh ​

Nguồn: YouTube
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cool....! mình vẫn còn đang dùng CS3....!
djcheat
TÍCH CỰC
12 năm
ủa hình như CS 3 là để cho việc dạy học mà phải không?
pixelart
ĐẠI BÀNG
12 năm
photoshop càng lúc càng tuyệt vời ^^
adobe CS6 thịt là lợi hại quá đi 😁
Minhf đang tập tành CS5, lợi hại thiệt
sinta
ĐẠI BÀNG
12 năm
CS5 xài còn chửa hết tính năng giờ lại thêm CS6,mình chạy theo không kịp rồi.
đoạn kéo cái mái nhà rộng ra thật là tuyệt 😁
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này trên CS3 cũng đã có rồi bạn à.
Đã đến lúc không còn nên tin những gì mình đang thấy trên sách báo, giấy tờ, hình ảnh nữa rồi. Thiệt là đáng sợ. Nó mà còn có tính năng phục hồi EXIF nữa là thôi rồi luôn. Hihihihi
hình trên sách báo, giấy tờ do dân pro làm. với dân pro thì các tính năng sữa chữa này họ đã biết làm, làm được từ lâu rồi, chỉ là mất thời gian & cực thôi. Tính năng mới này giúp làm đơn giản, nhanh hơn. bạn ko nên tin hình ảnh từ sách báo giấy tờ từ lâu, ko nên chờ tới bây giờ mới ko tin 😁
oh em đây còn đang dùng PS7.0...nếu muốn dùng em nó phải mua cái máy mới hơn. Haizz
kaivn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái patch tool mới hay, trong CS5 dùng CA đôi khi không thực sự tái tạo đúng vùng ảnh mong muốn :| Lại phải chuẩn bị upgrade rồi 😁
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
hehe, mình rất khoái xài cái content aware của cs5, giờ cái cs6 này có vẻ lợi hại hơn 😁
Ghê thật, mình sợ nhất là dùng Mark
dịch chuyển ảnh mà lại tự bù lại nền luôn sao lợi hại quá
content aware này đc cải tiến khá hay, upgrade thêm refine edge nữa thì tuyệt quá
beckxd
TÍCH CỰC
12 năm
tính năng mới hay quá nhỉ, .........................
xài cái cs5 đang xì khói...mà thấy cái cs6 này còn ghiền hơn ^^
Kết Nhi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cứ như thế này thì ai cũng có thể trở thành chuyên gia mất thôi! haizzzz........! :cold:
Từ khi có cái tính năng Content Aware mình tiết kiệm được khá nhiều time 😁
phutan87
ĐẠI BÀNG
12 năm
eo ghớm thật, bản này lúc move đối tượng ra chỗ khác ko bị nhoè nhoẹt như bản CS5 nhỉ.
Photoshop có nhiều thuật toán khiến người ta phải nghiêng mình thán phục.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019