Ae tư vấn giúp mình cách đi mạng trong nhà

mikalee
13/4/2018 16:19Phản hồi: 20
Ae tư vấn giúp mình cách đi mạng trong nhà
Nhà mình kinh doanh nhà nghỉ , 3 tầng và khoảng 10 phòng, mình muốn mỗi phòng có 1 ổ cắm mạng, ae trong này có ai biết thì chỉ giúp mình cách đi dây và sử dụng thiết bị như thế nào để không bị rối dây hay dồn về 1 cục mất thẩm mỹ. trước đó mình có giao toàn bộ cho bên nhà mạng thiết kế đường dây nhưng không ưng ý cho lắm. sẳn tiện cho mình hỏi mua linh kiện nhân mạng , mặt nạ ổ cắm mạng ở đâu luôn ạ, cảm ơn ae. Dưới là bản vẽ trệt là tầng điển hình
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đăng Danh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bên kia đi day thế nào mà không ưng bác??. Trung tâm mạng, camera, cáp bác đặt ở tầng nào. Nếu theo e đi thì mỗi lầu 3 phòng đi âm đất hay âm tường thì tuỳ bác đi nhưng sẽ kéo ra 1 cái switch ở cầu thang từng tầng(bác nên chừa 1 ổ trung tâm (o đâu để dễ bảo trì), từ switch đó kéo thẳng 1 dây về cục tổng( có thể đi theo hộp gen,hoặc cặp tường giếng trời..) như vậy 3 tầng sẽ có 3 switch, 3 dây mạng về trung tâm nhớ đánh dấu dây tầng nào, phòng nào cho tiện quản lý). Nếu Sai Gon thi cần bác alo e khảo sát tư vấn thêm. Hotline: 0968.64.65.34 E Danh(mạng, camera, báo trộm,....)
@Đăng Danh 30069727_2480650962160272_1476328851_o.jpg
đây là ảnh tại quày tiếp tân, nó làm mình ám nhãn luôn, 10 phòng, mỗi phòng một dây. nay mình xây mới cái khác dự định " LẦU NÀO THÌ DÂY VỀ ĐÓ " cho nó gọn bớt, rồi từ cái switch chính mỗi tầng sẽ kéo về về trệt , theo bác nói mình có vẻ đúng ý mình. cái thứ 2 mình phân vân là switch nào sẽ đủ port làm như vậy vừa phát wifi cho cả tầng xài ổn định nhất. mình kinh doanh ở phan thiết chứ không cũng alo bác sớm
cảm ơn bác đã quan tâm topic của mình
Đăng Danh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mikalee kaka, ok bác. Switch thì nếu có Lan phòng vs wifi thì bác cứ kiếm con router nào chịu tải tốt từ 5-10thiết bị. ( VD: tầm trung thì tplink AC1200 Archer C50, tenda , nếu muốn cao hơn bác cứ phan draytek, cisco, Mikrotik bao ngon...) còn cục tổng bác nên chơi cục xịn để nó chịu tải hết mấy dàn wifi, LAN trên lầu.
@Đăng Danh ok, để mình xem nơi bán rồi chốt luôn
@mikalee Nhân tiện bác ở trên có nhắc tới Mikrotik thì em cũng xin giới thiệu cho bác chủ con Router RB750Gr3 để tham khảo nhé. Con này làm router tổng, chịu trách nhiệm cấp IP cho toàn bộ. Tối đa ~ 70 thiết bị. Giá 1500k
Cần nhân mạng, ổ cắm mạng chất lượng tốt thì LH em nhé : 0962 007 951
Bonus thêm cho bác cáp mạng hịn đây. Hàng chuẩn USA
23874478_1448690448580470_382826344_o.jpg G-NKNK6TMBU--IND1-O-MED-ENG.jpg cat6.PNG
@hh195 bác cho mình xin cái báo giá, nhân mạng mặt nạ các thứ liên quan , cảm ơn
leemika.lee@gmail.com
@mikalee Em đã gửi báo giá rồi đó ạ. Bác check mail giúp em nhé.
@hh195 ok cảm ơn bạn, mình dã nhận được mail
1. Ceiling nhà bạn, có thuộc dạng drop ceiling không? Tức là drop xuống 1ft hay 2 ft rồi thạch cao?

Nếu có, tận dụng chạy day trong khoảng drop ceiling, vì dễ bảo trì. Và thay day trong trường hợp cần thiết.

Rồi từ ceiling vô outlet box, bạn nên xài 1 ống tupe nhỏ, để thay dây sau này rất dễ. Ko tốn nhiều hơn bao nhiêu, nhưng future proof duoc khá nhiều nếu có trục trặc phát sinh.

2. Nên chạy dây xịn, chống nhiễu, vì rất dễ bị nhiễu. Nếu có đieu kiện, đi fiber, xài fiber switch luôn, sướng vãi.

3. Như huynh trên nói, mỗi outlet 1 dây LAN nối vô switch. Đừng chạy dạng nối tiếp, đánh dấu rõ ràng, nếu ko rất dẽ bị rối.

4. Khi đặt switch, ưu tiên dễ access. Cái giếng trời khá tốt.

5. Nên đau tư lúc đầu khỏi mêt mình sau này.

Chúc bạn tìm được giải pháp tốt.
@ppptran thật sự cảm ơn bác nhiều lắm , nhưng mà nhiều từ chuyên môn mình đọc 10 nhưng hiểu có 3 phần à, tức là theo ý bác mình sẽ 1 là đi dây xịn (cho mình vài gợi ý loại nào xịn đi bác), 2 là nơi đặt switch mình sẽ đặt tại cầu thang hoặc giữa nhà, 3 di dây từ switch chủ len outlet box rồi tới dây nối outlet với switch phụ của mỗi tầng (hiện tại nhà cũ mình đi kiểu switch chủ đi dây thẳng lên cái router ko thông qua outlet box nhìn nó ko thẩm mỹ và dễ bị tuột dây. cái đoạn nối tiếp từ outlet box với swich bằng dây có ổn không hay buộc phải đấu trực tiếp swich chủ với switch phụ không thông qua box???
Mình không ngại đầu tư về thiết bị nhưng mình muốn hệ thống mạng trong nhà phải thẩm mỹ và đảm bảo nhu cầu sử dụng cho khách ko bị ngẽn hay rớt mạng. khả nawg mấy ông thợ ở mình thấy chán quá. xem ảnh hiện trạng tại quày tiép tân cũ nản quá bác ơi 30069727_2480650962160272_1476328851_o.jpg
@mikalee 1. Mình thấy có 2 cái tplink 841n với con Onu của Fpt, còn cái hộp bự ko biết là cái gì, chắc là cái switch chia cổng. Bạn nên xài con router xịn, quay Ppoe , vì có sẵn converter rồi. Con router này đảm nhiêm hết. Đỡ rắc rối. Như Draytek 300B, Mikrotik loại 200 users trở lên. Tầm 5 củ. 2. Bạn có main switch, switch chính rồi, giờ chỉ việc chạy dây sao cho thẩm mỹ. Mình nghĩ bạn nên tự làm, là tốt nhất, rẽ, và mình nắm được hết. Mua kìm bấm mạng, hạt mạng tốt, rồi thùng dây là làm được rồi. Bấm mạng thì lên youtube coi là ok. Làm phà phà. 4. Kéo dây thì ổ cằm từng phòng chạy thẳng về 1 hộp switch chính, hay chạy về switch nhỏ từng tầng, rồi từ switch từng tầng đó nối về switch chính. Của bạn 3 tầng, mỗi tầng ít phòng vậy thì xài switch 8 ports là ổn cho từng tầng. Cái rối là sợ mấy con 8 ports này hư sảng, mua dự phòng vài con, và vị trí đặt switch từng tầng này phải dễ thay. 5. Dây LAN xịn thì xài cái loại shield đó, nó có lớp bạc chống nhiễu. 6. Bạn nên tự làm, tiết kiệm kinh lắm. Rối chỗ nào thì hỏi ae , dễ lên tay nghề, và văn hóa chính của forum là chia xẻ. Làm xong lên tổng kết là đẹp.
@ppptran chắc mình không dám làm đâu bác 😁 , bỏ tí tiền ra thuê ong thợ có đủ đồ nghề ra làm theo ý mình chắc ổn hơn , mình hỏi bác cái vụ mà mình nối dây vào ổ cắm mạng nhiều lần có làm giảm khả năng tín hiệu không bác? cái đoạn này mình chỉ biết để thẩm mỹ phải dùng mặt nạ mạng và ổ cắm mạng rồi từ ổ cắm đó mình cắm dây vào router, cách như kết nối như vậy có vấn đề không?
@mikalee Nếu môi trường bình thường thì không sao đâu bạn. Ý mình nói là home user với small busines là ko sao. Sẽ có trở nếu nối nhiều lần. Mức huy sao ko đáng kể, có, nhưng ko phân biệt được đâu. Bạn cứ làm theo ý mình cái vụ mặt nạ đó, ko sao. Trừ khi bạn tính đặt server từ cái mặt nạ đó là chuyện khác.
10 phòng thì không nhiều kéo về tập trung dc,bác làm thêm hộp kĩ thuật để cho thiết bị vào.chỗ nào yêu cầu đặt cổng mạng,wifi thì yêu cầu thợ thi công để chờ,xây mới đi âm tường,còn nâng cấp thì đi ghen làm thẩm mĩ là ok mà bác,tất cả đi về giếng trời thu về tầng 1 để cho nào hợp lý.chứ bày ra như kia trông ám nhãn thật
@vention cảm ơn bác đã quan tâm , trước mình nghĩ thợ làm cũng ok nên đưa cho thợ h ra một nùi , nên h ko còn niềm tin với thợ nên mới lên đây tìm hiểu thêm đó bác, cái giéng trời mình bỏ rồi nên chắc đi âm tường , dây tầng nàu thu về râu tầng đó để khi về switch chỉ còn 4-5 sợi cho nó đở rối .
rjshkkj
TÍCH CỰC
6 năm
Nên đi về tập trung một điểm để dễ dàng kiểm soát cũng như sửa chữa. Khó nhất là đường mạng thông tầng nếu có thì tốt nếu không đi theo đường kỹ thuật.
Tủ trung tâm có thể để ở gầm cầu thang tầng 1 kết nối với hệ thống cáp quang từ bên ngoài. Gắn một switch 16 cổng kết nối với modem nhà mạng là ổn. Dây nên đi dây tốt có vỏ bọc hoặc dây ngâm dầu chống ẩm. Nếu không muốn nhiều dây nhìn rối có thể dùng dây 4 lõi ngâm dầu là được sẽ giảm 50% số lượng dây.
Tóm lại công việc này quá đơn giản nếu nhà đang xây, sẽ phức tạp hơn nếu nhà đã hoàn thiện rồi phải chạy nẹp chưa kể tìm đường để thông tầng.
Thiết kế mạng chuẩn sau này việc bảo trì sửa chữa rất đơn giản và dễ dàng có thể hướng dẫn nhân viên bằng cách dán tờ giấy ở tủ kỹ thuật khi nào mất mạng khách kêu mở tủ kỹ thuật đọc và làm hướng dẫn là được. Thiết kế dở có lỗi thì phải gọi thợ đến tìm hiểu nguyên nhân mệt xác lắm chưa kể đầu óc của lễ tân không phải người am hiểu công nghệ. Cái khó ở đây là sau này vận hành sửa chữa đơn giản nhất chứ có mạng ở các điểm thì ai cũng làm được.
@rjshkkj cảm ơn bác đã quan tâm ,nếu như bác nói là tập trung về một điểm thì đó là cái cách mà hiện trjang mình đang dùng đó bác, nó ra một nùi gần 20 dây theo hộp gen xuống quầy tiếp tân, h mà có sự cố gì mình chả biết giải quyét sao. thực sự đang phân vân ko biết đi trự tiếp như cũ hay đi nối tiếp vào router trước khi xuống switch chính.
rjshkkj
TÍCH CỰC
6 năm
@mikalee Thế tốt quá rồi còn gì nữa, mỗi nút mạng (một phòng) ăn vào 1 cổng switch là cách làm lý tưởng nhất. Nếu dây chuẩn rồi thì quá tốt, còn dây không chuẩn dây đểu thì ít nhất cũng dùng được vài năm mới hỏng được (nếu âm tường còn dương tường trong nẹp thì dây đểu còn lâu mới hỏng)
Mỗi phòng bạn đánh dấu bằng vòng thắt đánh số hoặc dán số lên dây ví dụ phòng số 1 đánh số 1 tương ứng cho hết phòng. Không hiểu có 10 phòng sao lắm dây thế có thêm bộ phát thì giỏi lắm 3 bộ phát đi thêm 3 dây nữa là cùng. Mỗi bộ phát ăn vào một cổng trên switch và cắm vào cổng WAN trên bộ phát để bộ đó tự cấp DHCP giảm tải cho con modem nhà mạng. Góc sau lưng lễ tân chỉ có một swith 16 cổng + 1 modem nhà mạng gắn vào là xong đơn giản thế thôi có phải làm gì mà tự mình phức tạp lên thế. Thực sự hệ thống mạng của bạn quá bé chỉ tốn tiền và công chạy dây thôi chứ chẳng có tốn gì thiết bị cả. Với 10 nút mạng sử dụng cá nhân thì modem khuyến mại của nhà mạng đủ và dư sức đủ để dùng rồi không cần phải đầu tư loại khác cho tốn kém.
mỗi tần đặt 1 sw. ưu tiên nằm giữa .
từ tầng kéo dây về trung tâm ( kéo kèm dây nguồn wifi).
nên sài 1 tầng ít nhất 1 cục wifi .
tùy vào lượng khác đăng ký gói cước và chọn router cho phù hợp.
hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019