Alexa đã xuất hiện trên Windows 10 November Update

vn_ninja
14/11/2019 9:36Phản hồi: 53
Alexa đã xuất hiện trên Windows 10 November Update
Trên Windows 10 mặc định có tích hợp trợ lý ảo Cortana, mình thì không hay dùng lắm nhưng có một số trường hợp dùng Cortana cũng khá tiện.

Mình kích hoạt chức năng gọi Cortana rãnh tay (Hey Cortana), xong muốn kiểm tra xem Windows 10 có bản cập nhật mới không thì nói “Hey Cortana, check for updates”, tự động Cortana sẽ bật phần cài đặt cập nhật để mình check, hoặc là bật tắt wifi, bluetooth. Thêm nữa là khi mình làm việc xong trên laptop buổi tối, tự tin rời khỏi bàn, chui vô mùng nói “Hey Cortana, shut down”, em ấy hỏi “want to turn it off?”, mình “yes” cái là laptop tự tắt,

Đó là 2 chức năng chủ yếu mà mình dùng Cortana, nhưng sau khi cập nhật xong Windows 10 November 2019 Update, mình phát hiện ra là Cortana nay đã có bạn đồng hành, đó là Alexa.

Để gọi Alexa, chỉ cần gọi Cortana lên, “Hey Cortana, open Alexa”, tức thì Alexa sẽ hiện lên thay thế cho Cortana để tiếp chuyện với bạn, và sẽ hiện dòng chữ You are talking to Alexa. Giọng của Alexa sẽ hơi trầm một chút so với Cortana.

Mình hỏi Alexa có thể làm gì trên máy tính, “what can you do” thì Alexa trả lời là "thông qua Cortana, hiện thời chỉ có thể tạo danh sách, tra cứu chủ đề, điều khiển smarthome và kiểm tra trạng thái đơn hàng Amazon của bạn. Những chức năng như chơi nhạc, hẹn giờ và báo thức đang được phát triển, Alexa cũng thích đi du lịch ngoài không gian, nhưng mục tiêu đó hơi xa vời".

Mình hỏi thử một câu là “tell me about Google Pixel 4” thì Alexa nhận chính xác, trả lời như sau

Cũng khá hay, Alexa hiện giờ có thể được đánh giá là trợ lý ảo thông minh không thua kém gì Google Assitant, việc tích hợp Alexa vào Windows 10 cũng thể hiện tham vọng kết nối và hiện diện trên mọi nền tảng của Microsoft.

Anh em đã lên Windows 10 November 2019 Update chưa? Có thường hay dùng trợ lý ảo không? Test ngay Alexa thử nhé 😁
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Maisuong92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dậy là kết hợp win 10 với loa Echo ngon lành rồi 😃
vohuong1964
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Maisuong92 9xac ;)
@Maisuong92 Chắc phải cập nhật vài lần nữa mới được, giờ còn hạn chế lắm
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@Maisuong92 Mình thì muốn MS tích hợp google assitant hơn
Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khi nào tới bixby nhỉ 😁
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
@Lấy ca con phế vật của Sung ấy hả, tắt luôn rồi
peterh
CAO CẤP
4 năm
Khi cả nhưn lọi nói tiếng Hàn.
@Lấy ca Bixbi là con bot ngu nhất từng thấy
Hóng quá
LinhVN1807
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe thú vị phết 😁
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Alexa là trợ lý ảo tốt nhất hiện giờ, không cứng nhắc, đơn điệu như google assistant, cortana
@tokylo Hiện tại google ăn điểm hỗ trợ tiếng việt..giờ hy vọng em alexa học xong tv nữa là nuột
Trợ lý ảo rất tiềm năng nhưng phải kết hợp siêu ai chứ ai như giờ ko làm được gì
Nghe hấp dẩn quá. Phải test thử đã
15centimett
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngon rồi
conghoda5
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon
NatvPa
TÍCH CỰC
4 năm
Giá mấy cái này cho phép đổi cách gọi nhỉ, cứ ok google hay hey cortana nó hơi ngượng mồm :|
tuxedo198x
TÍCH CỰC
4 năm
@NatvPa Quen biết gì mà gọi chả ngượng mồm . Chắc mình phải học lập trình thôi 😆
Bản 1909 này nhiều cái mới lạ. Nếu anh em nào ngán cài lại win, phần mềm thì qua đây mua ủng hộ mình loại 3 nha. Sau khi cài win cũng đã cài luôn các phần mềm đầy đủ. Time nhanh như cài win.
https://nhattao.com/threads/usb-3-0-teamgroup-inc-c143-32gb-cai-windows-10-co-san-day-du-phan-mem-van-phong-da-cai-dat-san.8592564/#post-64169167
Không hiểu sao cortana ra sớm vậy mà Microsoft làm ko ra sao để thua thiệt so voi Alexa
@congthanhgiong Cũng như siri của apple thôi 😆 ra đầu tiên nhưng đụt đến tận giờ
@Pisces.Mist nhìn kỹ lại có lẽ đây là chiến lược mới của MS, do Alexa sử dụng Bing là search engine bên dưới cho nên Alexa đang phát triển tốt thì nên hợp nhất với nó để Bing phát triển tốt hơn (tất nhiên Bing chỉ tập trung vào thị trường nhiều tiền 😁)
“Hey Cortana, shut down”, em ấy hỏi “want to turn it off?”, mình “yes” cái là laptop tự tắt

Alt+F4 Enter cho lẹ!
@Darklord.Py Alt + F4, rồi còn phải click OK hoặc nhấn Enter nữa, đứng dậy bước đi nói 2 câu chứ mấy 😁
dtk89
CAO CẤP
4 năm
@vn_ninja gập màn hình lại là xong, lằng nhằng :v
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@Darklord.Py nhiều lúc siêu lười thì gọi cortana cũng tiện mà bác 😆)
@ktduong89 đang nằm chat chít tay ko rãnh 😁
@Darklord.Py lười đụng tay vào máy thì cũng tiện đấy, giống đang nằm mà nhớ ra chưa tắt laptop thì hô 1 tiếng là xong
Cho mình xin hình nền hoặc chỗ để down và tìm được không ?
@Pisces.Mist Tặng bạn 😁
328 - IYJhOC3.jpg
Hóng quá
hay quá
tuxedo198x
TÍCH CỰC
4 năm
Xu hướng trợ lý cá nhân ...cần phải đc lập trình AI riêng . Chứ suốt ngày gọi 3 cái tên đâu đâu trông vớ vẩn quá
xauvailin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Like
cũng khá tiện lợi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119