Amazon chính thức đặt chân vào thị trường Việt Nam

zyzy1908
16/1/2019 8:8Phản hồi: 260
Amazon chính thức đặt chân vào thị trường Việt Nam
Amazon cuối cùng đã chính thức đặt chân đến Việt Nam và người Việt sẽ có thể bán hàng thông qua Amazon.com. Lần này là thật, không phải là hiểu lầm như những thông tin hồi năm ngoái. Cụ thể, vào ngày 14/1, Cục Xúc tiến Thương mại thuộc Bộ Công Thương và Amazon Global Selling đã công bố hợp tác. Người Việt, doanh nghiệp Việt sẽ có nhiều cơ hội để xuất khẩu thông qua thương mại điện tử, mang sản phẩm của mình đến hơn 300 triệu tài khoản người mua trên khắp thế giới của Amazon. Cập nhật: Hiện thỏa thuận hợp tác này chỉ nói đến hỗ trợ của Amazon cho người bán - doanh nghiệp Việt. Chưa có thời gian cụ thể về thời gian mọi thứ bắt đầu diễn ra cũng như liệu Amazon có những chính sách nào cho người mua tại Việt Nam hay không.

Cụ thể, Amazon sẽ hỗ trợ doanh nghiệp Việt Nam phát triển thương hiệu, đào tạo về thương mại điện tử, xuất khẩu hàng hóa và kỹ năng bán hàng trên Amazon. Đây được cho là bước khởi đầu để Amazon mang "full" nền tảng dịch vụ của họ đến Việt Nam, tương tự như cách Amazon đến Singapore vào tháng 6/2017. Giám đốc Amazon Global Selling khu vực Đông Nam Á cũng nhận xét rằng Việt Nam có nhiều mặt hàng thế mạnh để bán hàng trên Amazon như may mặc, giày dép, hàng thủ công mỹ nghệ,..

Trước Amazon, Alibaba cũng đã thâu tóm Lazada để chính thức đặt chân vào thị trường thương mại điện tử ở Việt Nam.
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nghĩ nó sẽ đè bẹp mấy anh trong nước hiện nay
namtrinh1211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@김대한 Ko biết mấy anh mua hộ như Fado, We shop sẽ thế nào :rolleyes:
RungRinhinfo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@namtrinh1211 Rồi xong . Những thằng bán hàng như em chắc die mất
namtrinh1211
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RungRinhinfo nói vậy thôi chứ ko vô liền đâu, kiếm thêm đường lui dần dần là vừa rồi bác
RungRinhinfo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@namtrinh1211 có vẻ căng đấy.
Tin hay nhất kể từ đầu năm 2019 tới giờ. Yêu!
@Trần Lê Minh Khánh Nó mới vào mà bạn , cần phải có thời gian để ổn định, chuẩn bị chứ 😁
Long kengg
TÍCH CỰC
5 năm
@Trần Lê Minh Khánh mua qua đó đội giá lên cao quá :(
khanhnoone
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko biết mua trên amazon khi hàng tới tay có fai trải qua hàng loạt hàng rào thuế. Giá tới tay gấp đôi giá ở store Việt Nam.
dungluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@keymaster haha, mới sinh ra bạn ko chịu thuế vat nhưng ba mẹ bạn là người chịu thay cho bạn đó, vì cái thuế đó nằm trong các món chỉ phục vụ duy nhất cho 1 mình bạn thôi như sữa, tả, quần áo, điện. nước,........

Còn bạn nói ko chịu thuế vat thì chỉ có nước là bạn ko mua món gì ở vn thì mới bị thuế này. Còn nợ công thì càng ngày càng nhiều do vn mình đi vay nhiều quá mà, đành chịu. Nợ công khác thuế VAT nha, tuy rằng để trả nó thì bạn phải đóng thuế gồm hàng trăm thứ thuế khác thông qua các vật dụng hàng ngày.
dungluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giacay Mình 1 ổ 8T rẻ hơn 3 củ, khoe chi cho mệt. Có người còn đang từng ngày ship cpu i7, i9 lời hơn 3t/con kìa, chứ mấy cái ổ cứng nói làm gì.
dungluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TsanHoang Để mình trả lời cho bạn thuế VAT là gì theo hiểu biết của mình nha: đó là thuế đánh vào từng đồng thu dc từ món hàng nào đó bị áp thuế. Nó nguy hiểm ở chỗ là đánh vào từng đồng thu được chứ ko phải chỉ có ở giá bán nha. Và người mua món đó cuối cùng ko thể xuất hóa đơn vat là người chịu hết cái đống vat đó. Ai là người cuối cùng thì bạn cũng biết rồi.
@dungluu Mình biết VAT mà , đơn giản là món hàng nào đóng chưa đủ thì phải đóng thêm cho đủ theo tỉ lệ thuế qui đinh trên món hàng , hàng hoá thì ai mua nấy chiu thuế , còn các loai thuế khác phân bổ trên đầu nguòi của mỗi địa phương thì khá bất công nhất là tính cả trẻ sơ sinh và ngưòi già...là những thành phần chưa hoặc không có lợi tức...mình đã chứng kiến nhiều hộ gia đình nghèo không đủ ăn, thiếu thuế , chẳng có gì để đóng ngoài mấy bao khoai sắn khô....lẽ ra địa phương nên giúp đỡ họ thay vì đến nhà kiểm tra thu thuế tại chỗ....buồn cho 1 kiếp ngưòi....
Mới sinh ra đã phải nôp quĩ (không muốn goi là thuế) nghĩa trang...Haix
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vấn đề là là bắt đầu từ lúc nào.
thithi788
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phạm Trìu mình nghĩ sớm nhất chắc cũng 1 năm nữa 😁
Tín Nguon
TÍCH CỰC
5 năm
Chừng nào minh mới ship về được nhỉ ^^
KillerOs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giấc mơ mua hàng Châu Âu của mình đã thành sự thật 😁
@duyvankm Rẻ thì chất lượng ntn hả bro.
@Sfvnthanh Rẻ thì cũng tuỳ hàng, hên xui b ơi
duyvankm
TÍCH CỰC
5 năm
@Sfvnthanh Tiền nào của ấy thôi, tiền ít thì đừng mong đòi hít L** thơm. Đồ bên Khựa rất đa dạng khó mà chê được
hung47p
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KillerOs amazon, ebay cũng đầy hàng tàu rẻ thúi trển đó bác, ko cẩn thận là dính.
xuanyem
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc qua bài thì chưa thấy đề cập gì tới việc mua hàng cả. Chỉ thấy nói hỗ trợ bán hàng xuất khẩu cho các doanh nghiệp VN, các thím đừng mừng vội. Chừng nào Amz chưa giải quyết đc vấn đề COD thì còn lâu mới bán
@dlcky Thiếu gì nơi dùng cod. Nhật bản còn đầy nhé
u11dead
TÍCH CỰC
5 năm
@Neutrality có khủng mà không thân với các bác lãnh đạo thì cũng thua với mấy anh tàu nhé. Chưa chắc đã ăn được shopee, lazada, tiki đâu. Cứ chờ mà xem đi bác
Neutrality
ĐẠI BÀNG
5 năm
@u11dead Thì mình có đề cập đến chính sách luật lệ trong comment đó. Mình ở US dùng Amazon mình biết Amazon chăm sóc khách hàng thế nào mà, cộng với việc thấy nhiều người phàn nàn về chất lượng các công ty trong nước nên mình cảnh báo trước thôi. Nếu không thích nghi kịp thì các công ty bạn kể sẽ trở thành taxi truyền thống của bán hàng online.
napoly26
TÍCH CỰC
5 năm
@dlcky bác chuẩn đấy, ở VN mình thấy có ship COD, nước ngoài mình k thấy, nhưng thấy mua hàng là trừ tiền đã, đúng tiền trao cháo múc
vxx9x
TÍCH CỰC
5 năm
Chiều xuất khẩu trước, Rồi sau đó mới đến nhập khẩu 😁
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@dungluu Mình làm hãng tàu, mình biết nhiều lô hàng nhập hay xuất bị gây khó dễ bởi HQ chỉ vì họ muốn ăn "tiền bôi trơn", như bạn nói, DN lớn nó lo pháp lý nó đỡ khó khăn hơn DN nhỏ vì nó có tiềm lực, con DN nhỏ thì sao? KH mình nhiều lúc than phiền HQ lắm. Mình ngày đầu ngây thơ cũng nghĩ như bác đó, làm đúng thì sợ cái cm gì; ừ vô làm một thời gian mới thấy cảnh, đúng là "trong chăn mới biết chăn có rận". Đơn giản thôi, nhiều cty nghiệp vụ XNK ko thiếu nhưng vẫn phải dùng servce của forwarder vì fowarder có mqh tốt với HQ, mình ko dám nói ra DN nào vì nó rất rất lớn, ko những 1 mà nhiều là đằng khác. Bác nghĩ thuê luật sư xuống khè HQ hả? ô tô kê, những lô sau nó cho ăn lol luôn, kiếm đủ mọi cách làm khó dễ miễn là no ko sai luật là được; hàng hoá đôi khi nó cho vào luồng đỏ, vàng nó mở hàng là xong.
dungluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wolfee Haha, thì mình đã nói với bạn là cty nước ngoài đó bây giờ mà xuống thì hq phải làm việc đàng hoàng với họ đó. Nhiều cty khác của vn cũng vậy đó. Bạn làm ở hãng tàu chứ bạn đâu có ra làm ở hiện trường mà nói như đúng là mình biết rõ vậy. Bây giờ mà muốn bẻ từ vàng sang đỏ, nó gởi công văn lên hỏi tổng cục là chi cục đó giải thích mệt mỏi nha đó. bạn có biết từ xưa đến giờ hq muốn bẻ thì hay có lý do thế nào ko: Nghi vấn về hàng hóa, ôi quá đơn giản. Sau đó tổng cục hq ko đồng ý với ý kiến này và ra công văn là: công chức nào nói ko rõ lý do để bẻ luồng thì làm công văn giải trình gởi cho tổng cục nha, cái vụ này dân trong nghề đưa ầm ầm lên facebook rồi mà bạn nói muốn bẻ là bẻ. Mà tất cả các bước bẻ luồng và lý do bẻ thì đều phải đưa lên mạng hq chứ ko phải nói miệng ở chi cục đó nữa. Còn các mặt hàng trọng điểm bắt buộc phải bẻ kiểm ví như phế liệu thì đố các forwarder nào có service tốt dám ra nhờ hq cho miễn. Còn các forwarder làm cho các cty lớn thì có gì đâu mà ko dám nói, dân hiện trường ai cũng biết, đi hỏi 1 vòng là biết hết chứ gì.

Facebook có đầy ra đó mà nói như ko biết gì, bạn lên đó hỏi người ta tư vấn cho bạn rồi bạn ra hỏi tổ tư vấn của hq, nếu ko hiểu nữa thì có thể hỏi các trang luật. Còn bạn nói làm đúng mà vẫn bị có vấn đề có nghĩa là bạn có thể chưa hiểu rõ vấn đề đó là như thế nào, lý do có thể nằm ở cách hiểu các văn bản luật của các bộ nữa.
sony.htc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dungluu Thì mình đã nói là đủ lực theo k ? Doanh nghiệp lớn, FDI nó có lực thì vòi sao đc nó nhưng thực tế 90% doanh nghiệp logistics VN là quy mô nhỏ thì đấu sao lại đc cả 1 cơ chế. Chẳng phải đơn giản muốn vào đc HQ còn khó hơn vào CA
dungluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sony.htc Mình cũng làm mấy cty bình thường nè, hàng đơn giản thì hq nào dám kiếm chuyện, mà kể cả hàng phức tạp nếu đúng hết yêu cầu của luật thì cũng chẳng ai dám đụng tới. Điển hình vụ án mà mình biết là Phước Camera ở HCM đấy, cái tiệm bé xíu ah đâu có lớn gì đâu, cãi nhau với hq đến mức phải ra tòa vì 1 mặt hàng là chân camera đấy.

Vào Hq ko khó nha, khó là bạn ngồi ở ghế đó có lâu ko mà thôi. Ở đâu cũng vậy, vào ko khó chỉ khó là có dc ngồi yên hay ko thôi.
HG8614
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từng bước, bán trước mua sau
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
5 năm
một tin rất đáng mừng, thị trường thương mại điện tử càng ngày càng nóng dần lên
anhhunghanam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy thì ngon quá! bán thôi, bán thôi 😃
teri.nk79
TÍCH CỰC
5 năm
Khi nào bỏ được cái COD thì TMDT vn mới phát triển. Sinh ra cái COD là cái cục súc nhất cho seller.
vtnsc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@teri.nk79 chú này thích mua bán kiểu nào? ở đâu? riêng VN thì toàn lý thông, thạch sanh ít lắm. Cả người bán lẫn người mua hàng, thằng nào cũng kinh doanh kiểu lừa, thằng mua cũng muốn lừa luôn ... Nên ở VN thì COD là vẹn cả đôi bên và văn hoá mua hàng của người Việt chưa thay đổi như những nước có luật pháp chặt chẽ, chẳng hạn ở Mỹ, phát hiện hàng giả hàng nhái lừa đảo là chỉ có sạc nghiệp, có bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. ở VN không có kinh doanh nghiêm túc mà là tự phát cả. ai cũng kinh doanh được, người tiêu dùng chỉ thiệt mà thôi. Nhiều vấn đề lắm ...
Aziz Nesin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vtnsc Chính vì cái kiểu làm ăn đầu voi đuôi chuột, hở ra là lừa đấy mà COD vẫn cứ tồn tại. Và cũng chính vì cái kiểu lúc nào cũng COD vì sợ ăn cú lừa đấy mà seller và các shop online cũng không khá lên được. Làm ăn kinh doanh đầu tiên là phải đặt chữ TÍN lên hàng đầu, phải tạo dựng được thương hiệu, đảm bảo chất lượng để rồi xây dựng được lòng tin với khách hàng, thế mới làm ăn được lâu dài và mới khá lên nổi. Nói chung việc này có liên quan đến cả 1 hệ thống, văn hóa xã hội với ý thức, mà về khoản này thì đến thằng hàng xóm khựa nó cũng sợ mấy bố trẻ Việt Nam lắm=))
@HuuPhongNguyen1507 Trước em bán cái ống kính máy ảnh, ship COD. Gửi mấy ngày người mua gọi điện kêu giảm giá không thì sẽ không lấy hàng...nếu từng bị cảnh đấy bác sẽ thấy Cod như củ cải thật luôn. Nhưng vs điều kiện ở vn thì thanh toán qua thẻ còn ít lắm. Bao nhiêu % dân số dùng thẻ để thanh tián đâu
@nguyenchien45.3 Gặp người mua kiểu đó thật chỉ muốn cho cái dép vào mồm 😁
Thông tin thú vị đây.
Càng nhiều anh tham gia thì người tiêu dùng càng hưởng lợi.
Quá tuyệt, vừa đọc được tin này ở ĐÂY hôm qua 🆒
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Nó hợp tác giúp các doanh nghiệp VN xuất khẩu thôi mà mấy ông nội này làm như nó nhập khẩu không bằng ấy. Chắc là chỉ đọc title rồi comment :v
cannguyenvan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tin vui trong ngày
Chưa thấy được lợi lộc gì từ vụ này 😁
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
5 năm
2 ngày trước ở vnexpress rồi . có nhớ nhầm đừng ai chửi hen
@>>>><<<<< Chả quan tâm
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoàng Gia Lâm bạn không làm j được với nó nên bạn có quan tâm cũng chẳng làm dc j nhĩ
prodang2509
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019