AMD Ryzen 7 có chip được hàn vào phần tán nhiệt tích hợp, tối ưu khả năng ép xung

agp8x
13/3/2017 7:5Phản hồi: 69
AMD Ryzen 7 có chip được hàn vào phần tán nhiệt tích hợp, tối ưu khả năng ép xung
Chuyên gia ép xung der8auer đã phát hiện ra rằng không giống như Intel, bộ xử lý AMD Ryzen 7 có phần chip được hàn trực tiếp vào miếng tán nhiệt tích hợp (IHS). Điều này cũng đồng nghĩa với việc nhiệt lượng được kiểm soát tốt hơn trong quá trình ép xung.

3984011_AMD_Ryzen_tinhte.vn_16 (1).jpg
Thực chất vẻ ngoài quen thuộc của các CPU ngày nay chính là một miếng tán nhiệt tích hợp (IHS), con chip thực sự nằm ở bên dưới. Mục đích của miếng IHS này là nhằm tăng cường diện tích bề mặt của chip, giúp nó tán nhiệt ra nhanh hơn và cho phép bạn sử dụng các hệ thống tản nhiệt mà không lo lắng đến việc làm trầy gây hỏng chip do tiếp xúc.

Để liên kết CPU và IHS, các hãng có 2 phương pháp là hàn trực tiếp kết hợp sử dụng kem tản nhiệt (TIM) hoặc chỉ đơn thuần là sử dụng kem tản nhiệt. Phương thứ nhất tối ưu hơn nhưng chi phí cao, vì vậy vài năm trở lại đây (nếu mình nhớ không lầm là từ thời Core i thế hệ 3) Intel đã chuyển sang chỉ dùng kem tản nhiệt. Vấn đề xảy ra là loại kem tản nhiệt của Intel lựa chọn chưa đủ tốt, vì vậy các tay ép xung chuyên nghiệp thường sẽ nạy IHS ra và thay kem tản nhiệt xịn vào. Anh der8auer cũng không là ngoại lệ.

Nhưng vấn đề xảy ra tiếp theo là AMD không giống như Intel, hãng hàn luôn chip và IHS nên Ryzen 7 vốn đã rất tối ưu sẵn rồi. Vì vậy trước khi nhận ra được chân lý, 2 CPU Ryzen 7 của der8auer đã ra đi không trở lại. Với con chip thứ 3, anh thành công trong việc tách chip và IHS của Ryzen 7 nhưng khi thay kem xịn xong thì chỉ hạ có 2 độ C.

Tóm lại, CPU AMD Ryzen 7 hiện nay đã rất tối ưu về thiết kế phần tản nhiệt IHS. Bạn không cần phải gỡ ra để thay kem tản nhiệt như các bộ xử lý của Intel. Cũng cần lưu lý là chuyện mở ra thay kem chỉ dành cho các tay ép xung chuyên nghiệp muốn đạt điểm số cao nhất, chứ ép xung thông thường thì cũng không cần phải quan tâm đến chuyện này.

Theo Techpowerup
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đội đỏ ngon đấy
heorung52
TÍCH CỰC
7 năm
Hy Vọng Ryzen cũng cũng được ưu ái tý. Chờ em nó ra mà múc thôi.
princez
CAO CẤP
7 năm
đã nghe thấy từ "ép xung" từ lâu, nhưng đến tận bây giờ vẫn chưa hiểu những người muốn ép xung để làm gì. Nếu muốn máy mạnh hơn, có thể mua chip mạnh hơn, sao phải ép xung trong khi muốn ép xung hiệu quả cũng phải chi phí phụ kiện cao hơn gần như bằng chip mạnh hơn cơ mà.
httanphat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@princez Mình nghĩ OC cả chục năm nay rồi, từ thời Amtech, VOZ. Ko biết nay việc OC thông thường có tốn kém lắm ko, chứ ngày xưa, trừ khi chơi tới chết nếu ko chỉ cần mua linh kiện đủ chuẩn, ko phải hàng tào lao nhưng ko cần hàng cao cấp, rồi sau đó bạn OC từ 2.4Ghz lên 2.8 hay 3.0Ghz tùy CPU để chạy stable là khoẻ re và vô cùng đơn giản, cũng chẳng cần phải thay tản nhiệt. Khi đó hiệu năng CPU thông thường là cao hơn 1 con mặc định 3.0Ghz, vì khi đó bus CPU cũng cao hơn với cùng xung nhịp.
Trong khi nếu ko OC, Intel hay AMD bán những con 2.6Ghz, 2.8Ghz, 3.0Ghz với giá cao hơn rất nhiều. Con 3.0Ghz chắc phải gấp rưỡi con 2.4Ghz là chắc chắn.
Có thể nói bạn dễ dàng OC con CPU của bạn lên tệ lắm cũng được 20% mà ko tốn kém gì hơn, ngày xưa là thế, giờ mình ko rành.
Ps: riêng AMD từng có thời còn unlock core, từ 2 hoặc 3 core lên 4core chỉ với 1 setting trong bios nữa cơ.
@princez Mình thích thì mình ép thôi, thú chơi của mình mà 😃
Red_Skin
TÍCH CỰC
7 năm
@princez Với người dùng bt, có thể ép nhè nhẹ tăng 10-15% mà ko cần kĩ năng j nhiều, ko cần tản khủng. Nhiều main nó có sẵn nút OC hay hỗ trợ OC bằng phần mềm trên Win... rất đơn giản. Ko phải cứ ép là phải có tản ngon và các phụ kiện khác đi kèm.
Còn dân ép để chơi lại là chuyện khác... mua phụ kiện 5-10T phục vụ ép cũng là bt, dù chả nhằm mục đích gì... vui thôi
@princez khi mua chip mạnh nhất rồi mà vẫn muốn mạnh nữa.
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
Cố lên siêu nhân đỏ, siêu nhân xanh thấy sao? 😁
để chơi bạn 😁

xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
AMD lên nữa đi , cho ông nội Intel xuống cho chút là người dùng hưởng lợi . Cuối năm Ryzen ổn định thị trường là chơi dàn PC Ryzen chơi game cho chất'ss
Delid chứ là gì 😁
Bực mình quá, minh mua được con ryzen 1700x rồi mà chờ mãi chưa thấy mainboard asrock Taichi bán ra để mà mua, con main này có cả wifi và ép sung tốt nhất so với main khác , chờ con main này ra là mình xếp hình cpu luôn, đã gần 10 năm rồi mới có mong muốn tự ráp máy, thật là đáng để nắp nâng đời desktop amd. Cho dù amd còn đang thiếu sót và đây cũng là con chíp sẽ được tối ưu trong tương lai hơn nữa . Cpu 16 luồng, nhìn con số thật là đã cho dù có hơi đuội lúc đầu vì chưa được hỗ chợ đi nữa. Nhưng cũng làm cho thằng intel ì ạch, hêt hống hách mà lo đua nhau tăng công suất sức mạnh đi
@tranquan1988 Seeder mới vào nghề chuyển từ soha qua a :v, đây tinhte người đọc ở đẳng cấp khác chứ không phải cái rãnh chỗ thanh niên hay kiếm ăn đâu :v
duykhiem86
TÍCH CỰC
7 năm
@Hồ Đăng Khoa Bạn đến cái avatar còn ko có thì đừng có nói người ta seeder này nọ nghe nhức nách lắm =))
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@tranquan1988 "ép xung", "để lắp", "hỗ trợ" nhé bác 😁
nguyenquan1
ĐẠI BÀNG
7 năm
"tản nhiệt" chứ sao lại "tán nhiệt" nhỉ?

ép xung

giờ mỗi ngày mình đều vào quote rồi sửa lỗi chính tả cho tinhtế chắc chỉ một buổi sáng là có thêm cúp thưởng.
@nguyenquan1 IHS là Integrated Heatspreader bạn nhé, nhiệm vụ của nó chỉ là "phân tán nhiệt" thôi, còn tản nhiệt (cooler) là khác nữa.
Anh intel sẽ đi đêm với ms, làm cho windows lag giật trên ryzen =))
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
mẻ core một phát thì đi luôn cái thứ 3
hàn chết là ko hay rồi, anh em còn chơi tản đẹp cơ mà

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png
@movingangels Có đọc bài ko vậy bạn. Với ko cần đọc ng ta cũng hiểu mà. Sao bạn ko hiểu, lạ nhỉ :v
@movingangels Miếng tán nhiệt chứ ko phải tản nhiệt, đọc hiểu sao vậy?

Cái tản nó nằm đè lên IHS nữa nhé.
@movingangels chưa hiểu cộng nghệ tản nhiệt của chip rồi.
Thientr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Skylake xài đỉnh quá rồi anh em 😃😃😃😃
trước trên VOZ có vụ ép xung con G3258 gì đó. Ép lên ép xuống mãi kết quả cũng chỉ tương đương core i3. Mà tiền đầu tư main với tản nhiệt tương đối để ép xung quá tiền mua combo i3 😁 chốt lại ép xung là một thú chơi, do đó nó tốn kém chứ không phải như ngày xưa ép xung là tăng hiệu năng tiết kiệm chi phí :D
duykhiem86
TÍCH CỰC
7 năm
@cadenlid Lấy con G4560 OC lên coi nó chặt đầu thằng i3 6100 đc ko :D
@duykhiem86 một con kabylake đời sau, một con skylake đời trước khác nhau mà bác. G4560 phải so với 7100 mới phù hợp hơn:D hơn nữa OC chỉ là một phần của CPU thôi, Core i3 còn có thêm các công nghệ mà G4560 không có như hỗ trợ TSX, hỗ trợ optain (dự đoán sẽ khá hot trong tương lai). Đó là chưa kể nếu G4560 ép xung được thì core i cũng ép xung được
duykhiem86
TÍCH CỰC
7 năm
@cadenlid So tiền bạn ơi, chứ con G4560 + thêm cái tản ngon + thêm xíu tiền cái Main là ok ngon rồi, lên thằng i3 Kaby 3tr hết p/p rồi, 3tr thà bỏ 4tr mấy mua con i5 4 cores cho rồi :v
tuy mình thích màu xanh nhưng mà mình toàn thích đội đỏ...
từ 3.6->4.2Ghz mà đc 40% á, OC stable hay lắm lên 20% là cùng
@hieupy89 _ Mình ko nói mình O.C lên được 40%

_ Tùy vào khả năng tản nhiệt tốt hay không, main và nguồn ntn mới làm được. Mình nhớ ngày xưa có người O.C chip Pentium tăng 40% hiệu năng rồi, chẳng qua hồi đó Intel vs AMD còn gay cấn, giờ Intel lười toàn chơi nhỏ giọt, chip đổi đời lên phập phù, O.C cũng bị giới hạn lại nên vậy, nhưng dân pro họ O.C lên 30% cũng ko phải hiếm.
quangnd412
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon nhỉ, CPU mới mới của AMD có dùng được với VMWare ESXi ko nhỉ?
OC lên cao trên 20% để show hình thôi xài ổn định chả thấy ai
@hieupy89 bây giờ thôi, chứ hồi xưa em xài E8400 OC cỡ 25% vẫn stable hàng ngày, dùng 3 năm mới bán !
@hieupy89 _ Thì bảo là tuỳ vào khả năng tản nhiệt, muốn lên 20 trở lên bắt buộc phải chơi tản custom mới chịu được. Con CPU của mình lên từ 3.6 tới 4.2 thì chẳng lên tới 16% rồi còn gì, mà đấy là chưa muốn thêm vì sợ tản nhiệt gió cùi bép nên ko lên, chứ lắp tản nước ngon vào thì 20% là chuyện rất bình thường.
https://www.servethehome.com/amd-ryzen-with-vmware-esxi-a-pink-screen-of-death/
quangnd412
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hieupy89 Nhìn 16 thread và cái giá hấp dẫn thật, nhưng chắc phải đợi bản 6.6 mới hỗ trợ. Cài 6.5 lên CPU mới của Intel Kabylake vẫn chạy ngon lành.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019