AMD sắp chấm dứt vòng đời của một số dòng CPU Phenom II

cuLong
11/7/2012 9:36Phản hồi: 66
AMD sắp chấm dứt vòng đời của một số dòng CPU Phenom II

AMD vừa gửi thông báo đến các đối tác rằng hãng sẽ chính thức chấm dứt cung cấp một số chip 45nm của hãng, bao gồm 5 model Phenom II X4 và X2 trong khoảng thời gian từ tháng 9/2012 đến tháng 12/2012. Cụ thể, chip Phenom II X4 965 (xung nhịp 3,4 GHz) sẽ được ngừng cung cấp sớm hơn (vào tháng 9/2012), sau đó là Phenom II X4 955 cùng với các model Phenom II X2 vào tháng 12/2012. Đây là động thái hợp lý vì các model 45nm này đã có tuổi đời khá lâu và AMD đã hoàn tất việc chuyển toàn bộ dây chuyền sản xuất của mình sang tiến trình 32nm .

Vào thời điểm ra mắt, Phenom II X4 965 là CPU mạnh nhất của hãng, chip này có xung nhịp 3,4 GHz cùng với khả năng ép xung khá tốt, Phenom II X4 965 là nỗ lực của AMD nhằm cạnh tranh với các CPU Core 2 Duo socket 755 của Intel nhưng có mức giá thấp hơn. Phenom II X4 đã đem lại những thành công nhất định cho AMD, và bây giờ nó sẽ nhường lại cho các thế hệ đàn em khác.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huymailove
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao vậy nhỉ
@huymailove Vì AMD muốn người dùng cuối và các hãng OEM chuyển sang sử dụng CPU trên nền kiến trúc Bulldozer của hãng, cái đấy cũng là tốt cơ mà ... hiệu năng mấy con Bull của AMD hơi cùi bắp (nhiều con còn kém hơn cả phenom II 😕 ) lại làm suy giảm đi phần nào cái thương hiệu p/p vốn ăn khách từ trước đến nay của AMD. Được cái mấy con bull mới này hình như tiết kiệm điện với mát hơn phenom thì phải.
Sao là sao, LTB (last time buy) announcement chứ còn gì
Dacan
TÍCH CỰC
12 năm
vẫn đang 45nm của intel. 45nm amd hiệu năng ko cao lắm. Cũ rồi bỏ cũng đúng
Nó chấm dứt ùi mà h này mình vần còn xài althon x2 4600+. Chưa mơ lên nổi mấy em phenom nữa 😃
trislr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đag xài e Phenom II X3, chắc cũng hơn 3 năm rồi.
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trislr Mình cũng đang Phenom II X3 đây. Hello
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Vòng đời một sản phẩm công nghệ thật ngắn ngủi.
KoTInhYeU
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bỏ Phenom II X4 cũng hơi tiếc vì thật sự mà nói mấy con dòng FX và A hiệu năng ko bằng.Dù sao thì cũng còn dòng X6 😃
@KoTInhYeU em cung dang xai pc amd x4 965 ^^ vga gtx460 fermi , Chien tot tat ca cac game full HD , Ko hoi han khi mua amd
Đang mơ về xa xăm 1 em x6 😁
Hành trình từ 45nm xuống 32nm của AMD.
Nhưng Intel đã xuống 22nm với Ivy Bridge rồi.😔
Dầu sao cũng chúc mừng AMD đột phá công nghệ. Nhưng mà làm ơn tăng tốc mấy con APU của hãng cái, yếu sìu dùng chán quá.:(
Amd chưa nhiều người dùng bằng intel nhưng sp rẻ hơn hiệu năng tốt.mà cái chính vẫn là ít nóng và ít hại điện.
@pjdepzaj2407 Thường thì amd nóng hơn chứ.
@hoaikhong00 chuyện AMD nóng là xưa rồi bạn ah giờ thì ngon lắm đó
@hoaikhong00 Em dùng amd với em core 2 quad thì thấy em intel nong kinh.như sờ vào choả lửa.do em đo nhiệt độ thì thấy như vậy.kể cả so amd với nvidia cung thế.nhưng em vẫn thích chíp intel với card màn hình amd.
Mình đang dùng AMD A8, xung nhịp thấp nhưng khả năng xử lý và đồ họa rất lý tưởng, giá thành lại rất rẻ nữa.
hết vòng đời sản phẩm, đã khấu hao hết dây chuyền công nghệ sản xuất rồi thì khai tư đi để chuẩn bị cho cái mới thôi.
Con này tốn điện quá,bỏ đi để thay cái mới tốt hơn là ngon rồi
men_or_baby
ĐẠI BÀNG
12 năm
atlon X4 😔(
không biết nó bị "xử" chưa nhỉ?
Bỏ cũng tốt. tập trung vào phát triển APU đê
Toàn dùng của Intel thôi nên chẳng rõ con nào của AMD cả. Buồn thật.😁
AMD thì dc cái chip đồ hoạ tốt nhưng dóng cpu của hãng thì k thể cạnh tranh nổi với intel, phần vì intel có nhiều công nghệ tốt, sản phẩm có ở khắp mọi nơi.còn AMD thì còn rất ít người dùng tại VN
thienfind
ĐẠI BÀNG
12 năm
AMD chủ yếu bên châu âu sử dụng vì khí hậu mát mẻ @@ Cón ở Vn khí hậu đã nóng,tiền điện cao nên ít ai xài amd là đúng + khả năng quảng cáo PR AMD ở Đông Nam Á này còn kém quá @@

Đang xài em x3 455 3.3ghz unlock phenom x4 b55 << Thấy ngon vẫn chiễn nổi tốt tất cả game 😁 !

Nếu so với giá thành hiện nay giữa x3 455 vs G840 giá thành bằng nhau thì << Em intel G840 ko có vé so sánh bằng ! Nhưng cái gì cũng có mặt tương phản @@ tốn điện hơn
thienfind
ĐẠI BÀNG
12 năm
@totruongno1 Mà mình thấy game đa số game khủng giờ nếu cấu hình tối thiểu amd nó chỉ đòi hỏi x2 đề nghi thì x4 ! Còn intel tối thiểu core 2 dual và đề nghị nó đòi hỏi tới i5 >.<

Đang xài con trên với VGA GT 440 1gb ddr5 < sài cả năm rùi thấy ko hối tiết game nào táng ngon lành hết !
@totruongno1 X3 455 bây giờ cũng rẻ mà bạn :D trước mình cũng xài X2 240, sau bán bù tiền lên X3 450 nhưng mà không trúng số :p

game cấu hình trung bình khá thì X3 và X4 + GPU ngon là đủ nhu cầu rồi 😃
@nhatduc239 Hic, vấn đề là mình không đủ $ để bán lại rồi bù vào lên x3 bạn à 😔
Mà thấy x3 dạo này cũng có vẻ ít hàng hơn xưa nhiều rồi.
@thienfind Bác xài card Nvi à, em xài HD 5670 thấy cũng khá, căn bản màn em 1280 x 1024 nên em nó vẫn tải được, CPU thì game nào nặng quá là tải hơi kém. Nhưng không sao, em chỉ cần dàn của em chinh chiến được mấy năm nữa đến hết thời sv là ok rồi 😃
liokocode
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tiếc nhỉ 😁 Chưa có cơ hội thử :D
Đang dùng con phenomx3 8650 ko biết đã kill chưa nhỉ :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119