Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ẩn thanh điều hướng Android hoàn toàn (không cần root)

quancayda
23/5/2018 6:34Phản hồi: 279
Ẩn thanh điều hướng Android hoàn toàn (không cần root)
Trước đây vài bữa chúng ta đã được trải nghiệm phần mềm Navigation Gestures do XDA phát triển, nó hoạt khá hiệu quả, đặc biệt ẩn đi luôn thanh điều hướng gốc gây "chướng mắt" trên màn hình dù vẫn còn một số lỗi lặt vặt (Thảo luận thêm).

Một số bạn vẫn cảm thấy khó chịu khi Thanh điều hướng của Navigation Gesture (dù chỉ 1 thanh nhỏ) cứ nằm chình ình trước mặt, đặc biệt khi xem phim full màn hình. Phải chi nó có thể tự động ẩn khi ko xài thì hay biết mấy, hoặc tuyệt vời hơn nếu có thể dùng cử chỉ Full screen gesture hoàn toàn như MIUI 9.5 mà ko cần thanh điều hướng luôn.

Sau một vòng tham khảo các forum của xda, reddit và qua comment của bạn ragefighter, manhdk mình muốn chia sẻ các bạn thêm một cách nữa để có thể Ẩn thanh điều hướng ảo của Android hoàn toàn, ko cần root, ko hiện lại khi vuốt từ dưới lên. Sau đó bạn có thể dùng bất cứ phần mềm bên ngoài nào như All in gesture, Edge gesture, Swipe Home... để vuốt điều hướng trên màn hình.

(Mình cũng từng thử nghiệm nhiều cách nhưng hầu hết toàn yêu cầu root để chỉnh sửa file build.prop. Nếu ko root thì phải cài launcher ngoài hay cài thêm twrp recovery và làm hàng loạt cách cách phức tạp, thậm chí bricked máy nên thôi khó quá bỏ qua 😃, khi nào làm được sẽ chia sẻ sau.)

Dù rằng cách này vẫn có những khuyết điểm nhất định nhưng hy vọng là một trong những giải pháp cho các bạn để giúp chúng ta có một màn hình thông thoáng hơn cho việc hiển thị.

Cũng giống như ứng dụng Navigation Gestures của xda, để ẩn được thanh điều hướng gốc của Android bạn cần đảm bảo adb kết nối thành công với thiết bị (Xem chi tiết cài adb ở dưới).

Cơ bản chúng ta cần dùng dòng lệnh adb này:
adb shell wm wm overscan [reset|LEFT,TOP,RIGHT,BOTTOM]

Dòng lệnh này dùng để chỉnh giới hạn lề hiển thị của các đối tượng trên màn hình tương ứng TRÁI, TRÊN,PHẢI,DƯỚI. Để ẩn Thanh điều hướng chúng ta chỉ cần quan tâm giá trị "BOTTOM" (Bên dưới) - Nơi mà Thanh điều hướng ảo hiển thị.

Vd: để đẩy thanh điều hướng xướng dưới màn hình 30px, bạn nhập:
adb shell wm overscan 0,0,0,-30
----------------------------------------------------------
Để reset và lấy lại Thanh điều hướng gốc:
adb shell wm overscan reset

hoặc

Quảng cáo

adb shell wm overscan 0,0,0,0

----------------------------------------------------------
Tùy theo độ cao của Thanh điều hướng của thiết bị bạn bao nhiêu, bạn cứ nhập số thích hợp, bạn có thể thử rà từ từ cho đến khi Thanh điều hướng biến mất khỏi màn hình.

Mình đã làm "chuột bạch" trên nhiều điện thoại và FW khác nhau, các bạn xem kết quả bên dưới. Anh em nào mới mua điện thoại yên tâm làm ko bị mất Knox hay bảo hành đâu nhé.

Google Pixel XL - FW Adroid P Preview 2:
adb shell wm overscan 0,0,0,-143

All Android P.jpg

Nexus 6P - FW 8.1

Quảng cáo

adb shell wm overscan 0,0,0,-168

All 6P.jpg

Galaxy S9+ - FW 8.0
adb shell wm overscan 0,0,0,-125

All S9+.jpg

HTC One M9 - FW 7.0
adb shell wm overscan 0,0,0,-145

All HTC.jpg

Khuyết điểm:
Hầu hết các máy:
- Ở màn hình khóa, máy nào có các icon truy cập nhanh nằm sát cạnh dưới màn hình sẽ bị đẩy xuống dưới mất do màn hình khóa ko có thanh điều hướng. Riêng đặc biệt anh em nào xài Kindle Fire (mình thử trên Kindle Fire HD 8) thì màn hình khóa có chức năng resize nên sẽ ko bị tình trạng này.
- Muốn bật lại thanh điều hướng gốc cần kết nối máy tính nhập lại dòng lệnh adb ở trên để reset (hoặc có thể lợi dụng chức năng tắt/mở của phần mềm Navigation Gestures để lấy lại thanh điều hướng gốc ko cần kết nối máy tính)

Trên S9+ (có thể cũng bị trên S8/S8+, Note8, S9 )
- Thanh điều hướng ở cạnh dưới màn hình cho Samsung pay mất luôn ở Lockscreen và Home screen, chỉ xài trực tiếp với icon ứng dụng.
- Phím Home cảm ứng lực chỉ còn tác dụng ở màn hình khóa.
- Ở màn hình Home và App drawer, Icon ko thể đẩy xuống phía dưới như các thiết bị hay FW khác.

Anh em còn thấy lỗi gì cho cách này thì bình luận và chia sẻ cho mọi người biết nhé!!!

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Trường hợp anh em nào chỉ muốn cho Thanh điều hướng gốc tự động ẩn (sau 3 giây), khi cần vuốt sẽ hiện lại thì dùng những code bên dưới. Cách này mình thấy hiệu quả cho anh em nào xài Kindle Fire vì một số máy Thanh điều hướng ko tự động ẩn đi.

adb shell settings put global policy_control immersive.navigation=*

Ẩn cả Thanh điều hướng và Thanh trạng thái tạm thời (khi cần vuốt sẽ hiện)
adb shell settings put global policy_control immersive.full=*

Ẩn chỉ riêng Thanh trạng thái (Notification bar) khi cần vuốt xuống sẽ hiện:
adb shell settings put global policy_control immersive.status=*

Phục hồi lại mặc định ban đầu:
adb shell settings put global policy_control null*

- Tham khảo: XDA.

--------------------------------------
Cách cài đặt adb trên pc:

1. Tải adb ở đây về máy tính hoặc tải bản mới nhất ở đây, giải nén nó ra một thử mục nào đó vd: C:\adb

2. Mở thư mục đó lên, vào thanh địa chỉ Exlorer gõ cmd để mở cửa sổ dòng lệnh cmd đúng ngay thư mục đã giải nén
3. Cắm cáp kết nối điện thoại với máy tính. Trên điện thoại đảm bảo mọi thứ đã được mở:
- USB Debugging trong Developer mode (Để mở Developer mode thì vào Setting > About > Software infos > Build number, nhấn 7 lần vào đó). Nhớ bật mọi thứ liên quan đến USB Debugging, Install via USB, USB Debugging (Security settings)
- USB Connection trên thanh trạng thái nên để chế độ Charge hay MTP (Tranfer file).
- Tốt nhất cài thêm USB Driver của điện thoại bạn đang xài cho máy tính luôn, nếu ko có search thêm trên mạng: https://developer.android.com/studio/run/oem-usb

Install OEM USB drivers  |  Android Studio  |  Android Developers

Discover links to the web sites for several original equipment manufacturers (OEMs), where you can download the appropriate USB driver for your device.
developer.android.com

- Tạm thời disable hết các chức năng như Overlay, Appear on Top, Draw over app,..trong Setting > App > ... > Special access (Tùy phone có cách truy cập khác nhau). Đây là các tiến trình chạy nền ảnh hưởng đến việc grant quyền cho app.

4. Ở cửa sổ dòng lệnh cmd ở bước 2, gõ dòng lệnh sau
adb devices -> cái này đảm bảo adb đã nhận thiết bị
279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em dùng s7. Cài thẳng ứng dụng ko adb thì thi thoảng bị dis. Mất hản thanh đó
@nghiêm thái hưng s7 ấn ngoài cho khỏe 😁
@Ahiep8x Ẩn bằng app của xda xong xóa app đó đi cài app khác , ở đây mình test trên app guesture bar thì hoạt động hoàn hảo
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nghiêm thái hưng Samsung S7 làm gì có phím điều hướng bên trong màn hình
@quancayda Mình dùng navigation gestures để ẩn phím điều hướng đi, sau đó cài app khác lên, dùng ok mà
Mình xài navigation gestures bác ạ
@nghiêm thái hưng Ah, đó là mấy cái lỗi lặt vặt bị trên mỗi máy khác nhau nha bác. Cái này bug compat chịu thui.
Hy vọng sam update cái này cho các máy thì ngon.
fank2000
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có 1 cách để ko bị mất hẳn là mấy ông đừng xóa đa nhiệm app đó hoặc khóa nó vào. Thì khi xóa đa nhiệm nó vẫn giữ lại app đó nhé. S9+
thamkt82
TÍCH CỰC
6 năm
Để thử lệnh mới xem sao, chứ lệnh củ ok nhưng nó kéo màn lockscreen mất luôn time và owner
thamkt82
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng Sharp S2 nói chung ẩn được theo cách chủ thớt nhưng kéo theo màn hình khoá lỗi luôn vì bị kéo xuống mất thông tin time và owner ...
@thamkt82 Uhm em MIUI tích hợp sẵn vào OS luôn nên xài ngon.
@quancayda Bác thấy s9+ chip exynos năm nay phế k? Biết thế mua bản hong kong snap 846 2 sim. Bác biết bản hk có dùng đc sspay k?
@thanhlqltc Mình ko chơi mấy game nặng hay cần thao tác tốn nhiều bộ nhớ nên chưa đánh giá được hết. Bản S9+ hk hình như G9650 cái này thì xách tay nên ss pay bạn chỉ xài được mấy thẻ tín dụng quốc tế visa/master như citibank, seabnk, viettin ko xài đc thẻ atm nội địa.
@quancayda Hi @quancayda em cài cái adb giải nén sang C:\adb> nó báo
'C:\abd\' is not recognized as an internal or external command,
operable program or batch file.
Tức là adb em chưa nhận , em bị lỗi gì vậy ạ
thuong911
TÍCH CỰC
6 năm
cái này rất hay có điều khi ẩn rồi k có nút back để lướt chrome..chrome trên android k có nút back như safari như ip nên xài đc..chủ thớt cách nào có thể add on cho chrome có nút back k. có xài thử cái edge nhưng cái đó ngốn pin quá
@thuong911 Khi đã ẩn thế này rồi thì bạn dùng mấy phần mềm điều hướng Vuốt trên màn hình để xài đi, có cả điều hướng vuốt Back. Mình thử xài Swipe Home vuốt kiểu nào cũng được vd: Vuốt lên -> Home, Vuốt lên bên phải -> Back, ... Hoạt động được cả cho phím Back của Chrome.
TungPig
CAO CẤP
6 năm
@thuong911 Vuốt thanh địa chỉ. Back forward đều đc bác ơi
F5y 😔
@2211Long Đẩy hơi quá mức rồi bạn ơi, giảm số px xuống đi. Cái số bạn đang nhập nó đí lố qua màn hình rồi. Rà số từ từ đến mức ưng ý để cho đúng khung hiển thị.
@quancayda đẩy ntn b -.-
@quancayda Máy oppo sao á...bật trợ năng là bó cứ hiển thị liên tục trên stt bar ..k ẩn dc @@
@2211Long Mình ko biết bạn đã nhập dòng lệnh nào. Vd: nếu bạn đang nhập -145 mà nó đi quá icon khỏi màn hình như hình bạn chụp thì bạn chỉnh cho cái số đó thấp xuống có thể -120, -110,... cho đến khi bạn thấy nó vừa khít màn hình là đẹp:
adb shell wm overscan 0,0,0,-145
aquarius1279
ĐẠI BÀNG
6 năm
vậy muốn từ ứng dụng chuyển ra ngoài home thì làm cách nào @_@ cài vuốt lên = home à???
mình đang xài s8+ kết hợp All in one gestures
@aquarius1279 Bạn xài all in one gesture trong đó Vuốt lên là về Home rùi.
khổ nhỉ 😆 oneplus hỗ trợ luôn...h đang có ông xài s8+ muốn đổi ngang vs 5T mà đang k muốn đổi vì có double tap sleep vs gesture hỗ trợ gốc
@anh.duong.218 Thôi đừng cho ổng đọc bài này 😁.
Còn vụ double tap sleep mình nghĩ có app khắc phục được như Knock lọck set 1 điểm bất kỳ vô hình trền đt bấm vào đó ngủ liền.
@quancayda Khác chứ a ơi...dùng double tap bằng launcher hay app ngoài nó sẽ k tắt ngay mà phải chờ 5-10 giây ms tắt thì ms xài đc vân tay còn tắt ngay xài vân tay phải root máy (nova launcher) chưa kể thi thoảng cái gesture của nova bị đơ nữa khá khó chịu
pphuc96
TÍCH CỰC
6 năm
Ad ơi bài viết rối quá ad
@pphuc96 Bạn thấy rối chỗ nào để mình gỡ 😃, nếu bạn bạn xài Navigation gesrure rùi thì cái này cũng nhập code vậy thui mà.
Tóm tắt chỉ cần 3 bước:
- Cài adb trên pc nhận được thiết bị
- Nhập 1 code adb ở trên để ẩn
- Cài thêm 1 phần mềm điều hướng cử chỉ bất kỳ trên play store. Nên cài cái này trước để dễ thao tác hơn sau khi nhập adb code.
@quancayda bác @quancayda ơi sao mình cài adb trên pc xong, cắm đt vô máy + debug xong, pc không nhận máy nhỉ? cứ nhập lệnh là báo devices not found bác ạ
Quá phiền phức,bởi vậy mấy chú xe ôm hay mấy bà bán cá cũng chỉ thích xài iPhone,thông minh phiền phức vầy để mấy anh trình độ cao siêu xài đi.
@devil Cái thú vui tùy biến cho ng chơi android đó mà 😁.
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
Cách này tuyệt. Nhưng vài app fullscreen nhất là game sẽ mất 1 đoạn 😔
@ngxhuy Bạn cho mình 1 game mình check thử nhé.
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
@quancayda Mình test trên Sony XZ thấy ổn, game không lỗi như mình nghĩ. Nhưng bị vấn đề là dùng kèm với All in one gesture nó không tự khởi động. lúc mở lên lỡ ấn vô app nào đó là chỉ có nước reboot. Và có vẻ như chỉnh overscan thì cuộn không mượt và hơi lag 😔
@ngxhuy oh vậy là xài với All in one gesture thì All in one gesture ko tự chạy khi khởi động lại máy ah.
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Oreo cho G6 có tuỳ chọn ẩn navbar đó.
thien121
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hell no G6 có oreo rồi à b ?
Cao Bach
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hell no Ẩn nhưng mỗi lần bật bàn phím thì nó lại hiện lên
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
@Cao Bach Mình thấy cái cách lg làm cho g6 cũng đc.tiện phết.thích ẩn ở cái nào thì chọn,ko thì thôi.
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
@thien121
rhwoarang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì dùng Edge Gesture. Muốn xóa luôn thanh điều hướng thì cài cái Navigation Gestures, enable cho nó làm mất thanh điều hướng rồi uninstall đi là xong.
Đông Bơ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thuong911 @Cao Bach Em dùng các cử chỉ hoàn toàn bình thường mà bác. @thuong911 em thấy pin cũng đâu ngốn mấy đâu.
Cao Bach
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đông Bơ T dùng Edge Gesture v1.3.1 vẫn không được. Vuốt từ 2 cạnh thì ok nhưng vuốt từ cạnh dưới thì không có tác dụng o_O
Đông Bơ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cao Bach Screenshot_20180526-103738.png em cũng đang dùng v1.3.1 đây. Ngon mà.
Cao Bach
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đông Bơ Mình cũng đã enable được trong edge và có thể vuốt ngay trong app này, nhưng từ app khác thì vuốt kg có tác dụng. Cũng có thể chỉ lỗi trên con G6...
@quancayda Mình muốn để chế độ immersive mode để ẩn thanh Notification tạm thời bằng lệnh:
adb shell settings put global policy_control immersive.full=*
Sau đó ẩn hẳn thanh Navigation Bar bằng lệnh:
adb shell wm overscan 0,0,0,-143
Tức là bình thường ẩn cả 2 thanh, khi cần thì vuốt xuống để hiện thanh Notification Bar, còn thanh Navi thì ẩn luôn. Thì có được không ạ?
@mtkwru Kết hợp cả 2 vẫn được nhé.
Hoặc bạn có thể dùng riêng code tạm thời ẩn cho Notification bar này:
adb shell settings put global policy_control immersive.status=*
Rồi kết hợp thêm code ...-143 kia.
@quancayda Cảm ơn bạn!
mrkissn
TÍCH CỰC
6 năm
tuyệt vời. bị khó chịu cái này bữa giờ. Trên Pixel Android P để screen size size độ phân giải cao nhất thì -110 là đẹp nha ae.
cám ơn bạn chủ thớt đã chia sẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019