Android 4.4 KitKat đã có mặt trên 1/3 số lượng thiết bị Android được kích hoạt

Duy Luân
1/12/2014 22:14Phản hồi: 88
Android 4.4 KitKat đã có mặt trên 1/3 số lượng thiết bị Android được kích hoạt

Theo dữ liệu mới nhất từ trang Google Developers, hiện nay phiên bản Android 4.4 KitKat đang có mặt trong 33,9% số lượng thiết bị Android đã kích hoạt và có kết nối đến Play Store trong vòng 7 ngày qua. Như vậy KitKat đã vượt qua mốc tỉ trọng 1/3 và tăng 3,7% so với một tháng trước. Phiên bản Jelly Bean, bao gồm Android 4.1.x cho đến 4.3, thì giảm 2,1% so với tháng rồi để xuống mức 48,7%. Phần "bánh" còn lại được chia cho Android 4.0 với tỉ trọng 7,8%, Android 2.3.x với 9,1% và Android 2.2 với 0,5%.

Trên biểu đồ ngày hôm nay chưa thấy xuất hiện Android 5.0 Lollipop, điều đó có nghĩa là tỉ trọng của phiên bản này thấp hơn 0,1% nên Google không thể hiện nó lên. Đây cũng là điều dễ hiểu bởi bản update này chỉ mới có mặt cho các máy Nexus và một vài thiết bị từ Motorola và LG mà thôi. Trong thời gian tới, nhất là trong khoảng tháng 1, tháng 2 năm sau chúng ta sẽ chứng kiến sự gia tăng nhanh chóng của Android 5.0 khi các hãng bắt đầu nâng cấp thiết bị của mình với phần mềm mới.

Nguồn: Google
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ray-rung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng bài viết "Android 5.0 lollipop đã có mặt trên 1/3 số lượng thiết bị Android được kích hoạt". 😁
luan1567
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ray-rung ngày này năm sau đi thím
@ray-rung Cứ hóng và bạn sẽ được cao thêm
kenly260688
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lg G ko biết có đc ăn kẹo ko đây
Lenovo P780 vẫn đang xài stock 4.2.1 dù cho đã có official 4.4 rồi 😁 vẫn thấy 4.2 nhẹ nhàng mượt mà hơn.
@boybl1990 kitkat với project butter mà chậm hơn 4.2 thì chắc chưa xài kitkat bao h
@FullOfLove Project butter là từ 4.1 đã có rồi, kitkat có phần ART là mới thôi, nói bậy mà còn nói cho to. T ghi ko mượt bằng chứ ko có ghi chậm hơn vì bản 4.4 lenovo nó add nhiều chức năng hơn nên chạy thấy nặng nề hơn 4.2, ko tin thì vác xác sang box p780 mà xem, ngta xài rồi mới nói chứ ko phải là cái loại vừa đọc đã chém như đúng rồi đâu.
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boybl1990 bạn root xoá hết chức năng ko cần thiết xem sao
@boybl1990 Đang xài 4.4 row s226 đây. vẩn đang cố chứng minh là 4.4 nó nặng. Khuyên bạn cứ để davik cache mà chạy thì vẩn nhanh mượt và pin trâu hơn 4.2.1 thôi
đang dùng zen5 và 4.4 . Thực sự rất háo hức chờ 5.0 , khác hẳn với mọi khi , khi mà những máy tầm trung thường bị bỏ rơi thì lần này zen 5 ( và rất nhiều máy tầm trung khác ) sẽ được lên .
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
Lg g2 docomo 5,5tr nó là dt cao cấp hay trung cấp vậy trời
viaipi
CAO CẤP
9 năm
@chicoptm màn hình đang sáng thì có thông báo đến tự nhiên đen thui, hay đang đen thui thì vẫn đen thui?
nếu đang đen thui mà vẫn đen thui thì là bình thường, muốn sáng thì chỉnh lại setsings, có thể để chế độ bật sáng màn hình khi có thông báo, hoặc nhấp nháy thêm đèn led báo hiệu
chicoptm
TÍCH CỰC
9 năm
@viaipi Từ đen thui vân đen thui.. Tìm hoài mà ko thấy chỗ cài đặt thông báo mới đâu chứ... Rom cloudyg3 2.1... Nói chung là cảm giác cài đặt nó ko rỏ ràng... Chắc do mới sử dụng ko am hiểu lắm..
(.)
TÍCH CỰC
9 năm
@chicoptm tin nhắn thì cài thằng textra sms đi bạn, bt khi tn tới thì màn hình vẫn đen thui, đề phòng khi để trong túi quần nó nhảy lung tug ấy mà, muốn cho nó sáng lên thì chỉnh trong notification ấy, tìm mục wake up screen, còn bàn phím thì khuyên bạn nên dùng laban key nhé, gõ nhanh chính xác hơn bp lg, mỗi tội vô web nó ko tự động hiện nút .com,.net cho mình, với thiếu nút clipboard như trên bp lg
TUTEBO
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chicoptm bác dùng textra và heads up notification nhé
TAKUMA
CAO CẤP
9 năm
ngày xưa phần cứng mạnh đạn nhiều mới up được giờ phần cứng trung bình là lên hết rồi thậm chí cái dt cùi bắp 2tr của mình còn lên được nữa là 😃
Nhìn chung, các thiết bị mới thì sẽ vào CH Play nhiều hơn các máy cũ hơn vì các mãy cũ có nhu cầu download app, game mới ít hơn (do đã "hợp" với người sử dụng)

Hơn nữa, thông kê này kéo 7 ngày lại càng thiên vị thiết bị mới.
Càng về sau Google càng kiểm soát chặt hơn vụ này nên nhiều máy được cập nhật os mới. Nhưng vẫn còn quá nhiều máy chạy os cũ, trải nghiệm kém.

Nghe giang hồ đồn là os lúc đầ thì free nhưng khi update thì cần phải trả tiền. Đó là lý do vì sao các máy Android thấp cấp thì sẽ mãi mãi không có os mới được.
@cuhiep Thế á ? Thế mỗi khi mình update là đang giúp GG thu tiền của nhà sản xuất rồi :v
@cuhiep Nghe giang hồ đồn là tên miền tinhte.vn sắp được google mua với giá 10 tỉ đô 😁:D:D
viaipi
CAO CẤP
9 năm
@cuhiep máy cũ còn tùy cấu hình nữa chứ, những con ram 128 với 256, 512, chip đơn nhân 1ghz đổ lại thì nâng làm gì, coi như phế phẩm, đầu tư nâng cho những con mới cho lành bác ạ
@cuhiep Em nghe đồn cái vụ OS trả tiền này là do GG thấy mấy thằng hãng làm ăn ba lớm chớp quá update chậm như rùa hoặc kệ ko update. Nên trả $ cho GG lo luôn
Sam ơi là Sam làm ăn lẹ lẹ lên cái coi.
viaipi
CAO CẤP
9 năm
@lequochuy3324 thông cảm bạn ơi, sam đang trong quá trình tái cơ cấu ban lãnh đạo
Ai dùng G2 điểm danh, mong LG nhận được lời nói: RẤT ĐÔNG VÀ RẤT NHIỀU NGƯỜI ĐANG SỞ HỮU G2 MUỐN ĂN LOL^\
1/3 là android 2.2 của bọn tung của mới đúng

Bán cáin đồ 2.2 cho các bác ở nông thôn chạy thôi rồi
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Sao mình vẫn thấy jelly bean mượt hơn kitkat nhỉ.
Rom gốc nhé.
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
KLQ lắm nhưng mà mình thấy hđh androi nó gần giống với hệ thống giáo dục nước mình nhỉ 😁
@t2d6485 Nói quạch cái tẹt ra luôn đi chứ úp úp mở mở chi... À mà nói càng up càng nặng thì thánh kia chắc biết là ai rồi đang thờ ở nhà mà
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lumia62o cho ví dụ khách quan đi bác em học xong đại học mà thấy giáo dục đi xuống
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thik vọc càng up càng nặng càng lag thì chỉ có ios, đang đợi bản ios 8 chuẩn nhất như 7.1.2 để tại vị đây😔( nhớ con s4 vãi
V’t
TÍCH CỰC
9 năm
@thik vọc Mình thấy giống Triều Tiên hơn 😁
omega911
TÍCH CỰC
9 năm
Sky A850 lên được 4.4 sau 1 năm rưỡi đã mừng rớt nước mắt rồi. Thấy anh em được lên 5.0 cũng chẳng dám đua đòi :oops:
Chán vãi đạn, rồi có ngày thằng Gồ nó lên cơn thì cả năm mới tiếp cận đc bản mới nhất
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@noobnhat bác thích nửa năm tiếp cận bản mới liên tục thì qua ios chơi thử đi, 7.1.2- 8.0-8.0.1-8.1-8.1.1-8.2 kkhas là đau đầu đấy chưa chắc cứ bản mới nhất là tốt nhất đâu 😆)
@Thanhbeoa6 Xài cả 2, tốt hay ko chưa biết

Tôn Trọng ngươig dùng cái đã ! Phân biệt con Đẻ con Ghẻ là bực mình !
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@noobnhat mình đang dùng cả 2 mà 😆
con mega 6.3 của mình lên 4.4 ngoài cái antutu lên dc thêm 2k thì pin để qua đêm tắt hết mất >10%. 4.4 thấy có cái" hệ điều hành" ngốn pin gần bằng màn hình
@daigianinhbinh Thế bác tắt nguồn luôn là oke khỏi tốn pin,tôi đang dùng 5l cảm giác rất phê ,dùng dòng nuxus lúc nào cũng sứớng.
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daigianinhbinh tắt googleplay đi bác 😃 tại ko tìm hiểu tối ưu phần mềm nào ko cần thiết tắt hết, mình dùng ios còn phải chỉnh sửa file hệ thống nữa là
khanh911
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất muốn trải nghiệm android cơ mà không mua vì điểm này. Ai đời Kitkat ra mắt 1 năm rồi mà 30% máy mới lên.
Trong khi iOs ra phát là lên luôn.
Windowsphone thì cũng tối đa là 2 tháng.
TUTEBO
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khanh911 Bác xem ngoài Android ra thì hai hdh còn lại đều được nsx viết cho còn gì, chả nhanh max cmnr còn gì nữa? Có phải Sony, HTC, Sam... có viết ra được hdh cho smartphone của mình đâu.
Nếu bác muốn update nhanh thì cứ nexus với các thiết bị gg play edition mà phang chứ.
Thêm 1 điều nữa, kể từ khi thằng Táo viết ra iOS 7 rồi iOS 8, trải nghiệm người dùng kém đi, còn Android càng ra thì càng nhanh, mượt, nhẹ, thông minh hơn. Windows phone thì khác, dù sao cũng sinh ra cho dt lumia rồi.
Nexus 7 của mình chưa có cập nhật 5.0 hĩc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019