ANDROID 6.0 NHỮNG LỖI NHỎ VÀ CÁCH KHẮC PHỤC.

hoanghiep89
2/4/2016 3:41Phản hồi: 52
ANDROID 6.0 NHỮNG LỖI NHỎ VÀ CÁCH KHẮC PHỤC.
Chào các bạn .

Sau một thời gian nâng cấp và sử dụng android 6.0 marshmallow thì mình thấy nó rất tuyệt . nó đã cải thiện được rất nhiều vấn đề mà ở các phiên bản trước chưa tối ưu và làm tốt được .nó giúp cho chúng ta có một trải nghiệm tốt hơn , đơn giản hóa nhiều thao tác mà chúng ta thường sử dụng hàng ngày như giao diện , quản lý ram , ... vv
Nhưng ngoài những điểm mới nâng cao đó thì đi kèm với nó cũng có những lỗi nhỏ xảy ra trong quá trình sử dụng và nó xảy ra ở từng dòng máy . cũng giống như trên IOS mỗi bản cập nhật mới thì có những máy chạy rất tốt , nhưng có những máy lại gặp phải những lỗi không đáng có . vậy nên hôm nay mình xin tổng hợp một số lỗi thường gặp trên Android 6.0 và cách khăc phục tạm thời .

1. Máy chạy chậm .

- Sau khi nâng cấp lên hệ điều hành mới, bạn nhận hiệu năng xử lý của thiết bị kém hơn, xử lý tác vụ lâu hơn so với trước. Điều đó có nghĩa là không gian bộ nhớ của thiết bị Android đang bị đầy lên.

- Cách khắc phục: Mở rộng không gian bộ nhớ cache cho thiết bị (Wipe cache): Tùy vào từng thiết bị, bạn tiến hành chạy thiết bị trong chế độ phục hồi Recovery Mode: sử dụng các phím tăng giảm âm lượng và nút Nguồn để chọn Wipe cache Partition -> sau khi quá trình hoàn tất, hãy khởi động lại thiết bị.

2 . Dùng Wifi hao pin hơn trước.

Rất nhiều người dùng Android 6.0 đã khẳng định rằng sử dụng Wifi trên nền tảng này rất hao pin .

Một số giải pháp khắc phục cho vấn đề này các bạn truy cập vào : Cài đặt máy (Settings) > Sao lưu và đặt lại (Backup and reset) > Đặt lại cài đặt mạng (Network settings reset) để xóa tất cả các dữ liệu kết nối hiện tại trên máy. Bạn cũng có thể thử vô hiệu hóa chức năng quét Wifi trong Cài đặt > Vị trí > Chế độ > Độ chính xác cao (sử dụng mạng GPS, Wifi và di động để xác định vị trí) thay bằng chế độ Tiết kiệm pin (sử dụng mạng di động và Wifi để xác định vị trí).

Trường hợp xấu nhất là bạn nên Khôi phục lại cài đặt gốc (full factory reset) để máy vận hành trơn tru và khắc phục được một số lỗi phát sinh . bởi trong một số trường hợp, khi nâng cấp từ Android Lollipop lên Marshmallow nó đã xung đột các vấn đề nào đó.

3. Lỗi kết nối wifi và bluetooth.

Nhiều bạn phàn nàn về tình trang ngồi gần các điểm phát , nhưng thiết bị của họ lại không thể nào kết nối đươc và bluetooth cũng vậy kết nối với các phụ kiện rất chập chờn.

Quảng cáo

Khi gặp lỗi kết nối Wifi và Bluetooth, bạn nên chọn 'quên mạng' và thiết lập lại kết nối hoặc khởi động lại router. lỗi này có nhiều máy không thể khắc phục được nên đành chờ một bản vá lỗi . rất may là máy mình không bị lỗi này 😁 .

4. Tự khởi động máy và tự động dừng ứng dụng đang chay .

Thật khó chịu với 2 cái lỗi này , máy mình cũng hay bị dính cái lỗi hay tự dừng ứng dụng khi up lên 6.0 .

Với vấn đề này có thể do bị tràn Ram , tràn bộ nhớ hoặc xung đột ứng dụng nào đó trên máy , khiến các lỗi có cơ hội phát sinh trong quá trình khởi động.
- Từ Cài đặt ( Settings ) trên máy các bạn chọn Ứng dụng và tìm tới app đang bị lỗi, ví dụ trong bài bị lỗi Gallery và tôi sẽ tìm tới nó.

Quảng cáo

Để tiến hành xóa lưu trữ ứng dụng trước đó mình đã sử dụng. Đó là một trong những giải pháp cứu chữa tình trạng "Rất tiếc ứng dụng này đã dừng lại" trên thiết bị của mình.

Đôi khi các ứng dụng mà bạn đang dùng gặp lỗi dẫn tới tình trạng không hoạt động, khởi chạy chậm, đột ngột dừng hay nảy sinh thông báo "Rất tiếc ứng dụng này đã dừng lại"... bạn có thể gỡ và cài đặt lại ứng dụng .

5. Không nhận sạc nhanh .

Có một số bạn kêu gặp lỗi này khi up lêng 6.0 . về lỗi này các bạn có thể kiểm tra xem trên máy bạn có tắt tính năng này đi không nhé . ( các máy samsung chạy 6.0 đã có lựa chọn này )

Bên trên là một số lỗi thường gặp và cách khắc phục . các bạn hãy trải nghiệm và nêu đánh giá thêm cho android 6.0 nhé hoặc có lỗi gì liên quan các bạn hãy bình luận để mọi người cùng nhau tham khảo tìm hướng giải quyết . xin cảm ơn .
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thangvpvip
ĐẠI BÀNG
8 năm
android 6.0 là cái hđh khung xương của google nhưng ở hãng mỗi dòng máy lại mỗi khác. viết chung chung vậy không chuẩn lắm. đang dùng LG G3 lên 6.0 chỉ thấy ngon hơn chứ chả thấy lỗi lầm gì
@thangvpvip Tất nhiên là tùy dòng máy rồi bạn, bạn nào bị thì tham khảo thôi mà 😁
@thangvpvip mình lg g3 nhưng bị lỗi khi vô youtobe không xem được video không biết do đâu nè
badman_87
TÍCH CỰC
8 năm
Máy mình lên 6.0 thấy lag lag .
@badman_87 Nếu máy lag thì bạn lưu dữ liệu rồi khôi phục cài đặt 1 lần cho máy trơn tru nhé.
badman_87
TÍCH CỰC
8 năm
@benhviendienthoai24h backup rồi cài lại hả bác ?
@badman_87 Vào cài đặt --> sao lưu và khôi phục. Cẩn thận mất dữ liệu nha.
badman_87
TÍCH CỰC
8 năm
Thì ai dính lỗi nào thì đăng lên mọi người tham khảo và khắc phục .
máy mình note 5 lên 6.0.1 rất khó chịu ở cái lỗi khi tắt màn 1 cái là nó tự động đăng xuất mấy cái ứng dụng xã hội như zalo, ola hay wechat. khiến tin nhắn đến mà máy chả báo đèn led được. toàn bật màn rồi vào như đăng nhập mới thì mới thấy tin nhắn. ức chế vãi
badman_87
TÍCH CỰC
8 năm
@trieunguyenvu Bác thử cài lại chưa ?
@trieunguyenvu Tôi cũng bị một lỗi tương tự. Cứ tắt màn hình là thường mất cái bong bóng chat của messenger. Xoá bộ nhớ cache lúc thì làm nó hiện lại, lúc thì không. Tôi đoán tại lỗi bộ nhớ cache hoặc tràn ram
Tôi dùng Sony Z3 Compact sau khi lên 6.0 thấy chậm và do máy lắm.
@DT Duc Toan Thử factory reset chưa bạn?
@benhviendienthoai24h Lên 6.0 rồi thì factory reset thế nào ạ? Mình thử ấn power và up volume cùng lúc mà k thấy gì
@Kinky tail Là bạn vào cài đặt --> sao lưu và phục hồi --> phục hồi cài đặt gốc (lưu ý mất hết dữ liệu).
mình dùng nexus 6, android 6.0.
Bạn cho mình hỏi là máy của mình bị lỗi screen overlay detected, giờ phải sửa lỗi đó ntn ạ?
nhaxaccoem
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy mình Asus Zenfone Max mới lên 6.0.1 bị lỗi ko hiện thông báo Zalo, viber. Mình vào app thì mới nhận đc thông báo.
Đã khôi phục cài đặt gốc, cài lại như máy mới (Ko restore gì hết). Kết quả vẫn vậy.
Khởi động lại lại bị. Có bác nào biết cách khắc phục ko?
cassdcs
TÍCH CỰC
8 năm
@nhaxaccoem Cái này do deep sleep mà ra bạn ạ. Nó cho các ứng dụng ngủ khi bạn tắt màn hình. Bật lên 1 hồi nó mới nhận tin nhắn, nó làm vậy để tiết kiệm pin. Bạn vào mục Pin mà khám phá các menu, phím chức năng, tìm chỗ nào tối ưu hoá sử dụng pin thì tắt nó đi với ứng dụng tin nhắn.
nhaxaccoem
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cassdcs Làm đủ mọi cách, "không được tối ưu hóa", vẫm ko có tác dụng. Chán quá. Android càng up càng dở.
Samsung Note 5 lên 6.0 không dùng được Screen Off Memo và Air Command không tự mở khi kéo bút ra. Ngoài ra còn bị hao pin
pollev
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chủ thớt cho hỏi, sao máy a7 2016 của mình khi lên 6.0.1 không thấy hiện mục sạc nhanh trọng phần battery nhỉ? Làm cách nào để có vậy? Xin chỉ giáo, rất cám ơn.
Bqnj ơi máy mình bị screen overlay . Fix sao chỉ mình với. Cam ơn.
@tuanvannguyen hóng bác,máy e cũng gặp trường hợp này
@tiencana795 Em đã fix dc tồi bác ơi. Thứ nhất bác tắt cái side key panel đi. Nếu ẫn chưa dc chắc bác đang dùng cái iswipe của clean master. Tắt nó đi là ok bác à.
@tuanvannguyen
máy e note3 900t len bi lỗi không có thẻ sim, wifi sai binh thường, *#06* van thay imei,
Mình dùng lenovo a7000, lên 6.0 dc mấy tháng rồi, những lỗi nhỏ như là ko có phản hồi từ ứng dụng thì ko nói làm gì, nhưng ức chế nhất từ trước đến giờ là cài facebook rất lâu và nặng, rồi cài xong thì ko đăng dc ảnh(máy báo mạng yếu), rồi mesenger thì tải về rồi, và máy cài đặt dc khoảng 5p thì đơ, treo máy luôn, phải tháo cả pin ra để khởi động lại, lần nào cũng vậy, đến giờ tớ sợ ko dám update facebook, và ko dám tải mesenger nữa, mọi liên quan đến face toàn phải ra quán nét, mà các bạn tớ dùng máy khác, chạy androi5.0 hoặc thấp hơn thì vẫn sử dụng bình thường, có lẽ do ko tương tác hay sao hả, ad thử tìm hiểu hộ
Tớ thấy chậm thấy rõ mặc dầu trông giao diện sang hơn .
đang định về bản 5 có nên không ?
Vanli
ĐẠI BÀNG
8 năm
chán đời nhỉ. Nhiu lúc muốn up lên nhưng thấy nhiều ng kêu nên cũng nản
pollev
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy mình là A710FD up lên 6.0.1 rồi, sài rất đã. Có một thời gian bị boot máy thình lình. Sau đó mới biết bị xung đột app Kernel Adiuto. Nhưng rồi lại bị cái lỗi ngớ ngẩn khác là Fly Play không đăng nhập được, vì nó báo đã sài hết máy rồi. Trong khi trước giờ vẫn sử dụng một con A710FD thôi. Không biết anh em nào có bị vậy không?
Mình dùng zenfone2 khi lên 6.0 thì máy có hiện tượng hao pin rất nhanh mà không hiểu vì sao
Các bác cho em hỏi em dùng sony xperia z3 mới cập nhật lên 6.0.1 lỗi ko vuốt màn hình từ trên xuống dưới đc để vào mấy cái cài đặt wifi, độ sáng... nhanh đc. Gây ức chế lắm. Có cách nào xử lý đc ko ạ
dinhbaylong
ĐẠI BÀNG
8 năm
lenovo a7000+, sau khi lên thì máy hao pin, máy khởi động chậm. lại ra bảo hành chạy về 5.0 có con 5.0.2 không biết có j hơn ko
Thế lỗi này là gì ạ.. e up lên android 6 là bị luôn.. thử về lại android gốc (android 5.0) nhưng r up lên android 6 là lại bị tiếp. Phải tắt nguồn mới hết đc, nhưng đc vài hôm lại bị.. bác chỉ e cách fix với. Mình xài htc one e8 dual à mà máy cũng hay bị khởi động lại đột ngột nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019