Android 7.1 có chế độ "khủng hoảng", bấm nút back 4 lần để thoát app đang hack máy

Duy Luân
11/7/2017 7:32Phản hồi: 133
Android 7.1 có chế độ "khủng hoảng", bấm nút back 4 lần để thoát app đang hack máy
Mấy anh chàng bên diễn đàn XDA phát hiện ra rằng trong Android 7.1 có một tính năng cho phép bạn thoát ra màn hình chính ngay cả khi có app nào đó đang khóa cứng màn hình của bạn (thường là malware hay ransomware). Tính năng này hoạt động dựa trên một phản ứng bình thường của người dùng Android khi thấy máy bị đứng: nhấn nút back liên tục (cũng vì vậy mà người ta gọi vui đây là panic mode - chế độ khủng hoảng). Mặc định, nếu nhấn nút back 4 lần liên tiếp thì chế độ này sẽ chạy lên và cho phép bạn quay về homescreen, xóa bỏ quyền kiểm soát màn hình của ứng dụng đang chạy (thông qua dịch vụ Accessibility Service). Một khi đã quay lại được home, người dùng có thể gỡ bỏ app làm đứng máy một cách dễ dàng chứ không kẹt chết cứng như trước nữa.

Tất nhiên, Google không nói nhiều về chức năng này vì họ không muốn các hacker viết ứng dụng mã độc biết được cơ chế vô hiệu hóa này và dặn dò người dùng kiểu như "vui lòng không nhấn back liên tục" chẳng hạn. Tính ra thì cũng hay và hữu ích đấy chứ, để mình kiếm app nào đó test thử rồi cho anh em xem nhé.

Nguồn: XDA
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

linhthucovn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chưa có máy thử
Topyêu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy treo là do malware hả ad
@Topyêu malware gì mà malware, do máy bác cùi quá thôi:rolleyes:
@Topyêu Là 1 trong 1 tỷ nguyên nhân !
Bài này rất hay, nhưng trước 7.1 cũng có tính năng giống vậy mà ko ai biết hết.
Nó nằm trong developer settings, có cái nút gì đó nó ghi kiểu như là "giữ nút back để kill app", cực kì hữu dụng
@max-20091 Cái này cũng có nhưng hình như tùy hãng, ko phải máy nào cũng đc trang bị tính năng này.
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
7 năm
@max-20091 Cái đó là kill recent app bạn ơi. =]] cái này là thoát khỏi màn hình đang bị freeze bởi app khác.
KHÔNG LIÊN QUAN NHAU NHÉ
chờ chừng nào máy có 7.1 rồi thử :rolleyes:
ô, em tưởng phải lên lên trái trái lên xuống chứ😁
@blackberry97 Bác bị lộn với Konami Code trong Google Play Games hả bác? :D
@max-20091 =)) vậy mới có chuyện để nói chứ
standbyme91
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã thử và chả thấy gì
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
😁 Hôm trước có xem báo nào đăng hacker trung quốc phát tán ransom cho Android đó, chủ top kiếm con đó về thử cho anh em biết đề phòng 😃
@marklost Cái này thì cách này ko trị đc. Đã bị, đã thử và ko thành công 😔
Lí do là do app kiểu này nó ko show ra màn hình và kiểu như cái nút nổi trên màn hình của FB Messenger nên ko thể kill theo cách này đc:eek:
Chỉ có cách gỡ app ra (nhưng mà nó ko có icon trên homescreen nên tìm khá khó, kiểu như dạng plugin cho app ấy)
Nút Back của Android đúng là rất tiện, dùng quen rồi lúc dùng iPhone cứ quen tay ấn vào vị trí của nút Back xong không thấy gì xảy ra mới nhớ ra là đang dùng iOS 😁
ndminh82
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apple Haters 2.01 Quá đúng với tâm trạng của mềnh, cầm ipad iphone của vợ dùng mà khốn khổ với cái nút BACK của IOS thần thánh !!
Chửi Thuê
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Carvalho1986 ví dụ muốn back 5 lần, bạn vuốt 5 lần mỏi tay hơn hay là bấm 5 lần mỏi hơn =))
mà nó tối giản cái gì, app thì ấn để back, app thì vuốt xuống, app thì vuốt từ lề trái, thằng android duy nhất 1 nút là back đc mọi thứ, thằng nào tối giản hơn, 1 thằng muốn đa nhiệm, muốn menu, muốn kill app phải qua vài thao tác, 1 thằng nó nằm sẵn đấy cho bạn ăn luôn 😆
@Chửi Thuê Thằng vuốt tối giản hơn là chắc, vì nó k cần di chuyển ngón tay. Làm gì có cái ứng dụng nào cần back đến 5 lần. Các ứng dụng trên ios rất tối giản, ngoại trừ safari đọc báo thì có thể sẽ có lúc back nhiều. Mà back nhiều như thế thì safari nó cũng có nút back ảo cho mà bấm tha hồ. Đó là số ít. Đừng lôi ra chống chế làm gì. 1 cái hệ điều hành cần đến 3 nút ảo để hỗ trợ mà lại cứ đòi so độ đơn giản với 1 cái hệ đh chỉ cần 1 nút thì quá là vớ vẩn 😁
Aco nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Carvalho1986 Uh. VUỐT Lên VUỐT Xuống vẫn là thích nhất.
conan1212
TÍCH CỰC
7 năm
hoảng loạn chứ khủng hoảng gì trời :v
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
Đang chạy bản 7.1.2 mà không biết cái vụ này ta 😁
@xxTKZ thật ra là từ rất lâu rồi, e nhớ là 4.4 đã có rồi đấy mà có điều nó nằm trong phần Developer settings nên ko ai dám đụng tới :D
@max-20091 cái trong dev settings là giữ nút back. App hack nó disable hay remap luôn nút back được. Còn cái này mới thêm vào thôi.
louisntt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@max-20091 E mặc định từ khi biết có Dev Setting là cứ mua máy mới về. Vào thông tin thiết bị rồi nhấn bừa chục lần cho nó hiện ra. Vào chỉnh tốc độ của hiệu ứng hình ảnh xuống 0.5 nhìn cho tít. Tốc độ hiệu ứng bt của nsx câu giờ kinh.
dangphucvn
TÍCH CỰC
7 năm
@max-20091 Nhớ k lầm chỉ có ROM CM mới có thì phải?
.Gù.
TÍCH CỰC
7 năm
Mình lm k dc ad
Ruiz
CAO CẤP
7 năm
😁 Android cùi nhẩy mới tới 7.1 người ta sắp lên 11 rồi
@Ruiz Vậy thì đi về với cái chòi nhà mình đi,qua đây thể hiện điều gì. Mình giỏi chém gió à
ThienHuu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em hỏi ngu xíu ạ, đang xài Android 6, nâng cấp lên Android 7 đc k nhỉ?
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
@ThienHuu123 Máy bác là máy hãng nào ? Hỏi chung chung rất căng à
@habu@
TÍCH CỰC
7 năm
@ThienHuu123 Đúng là 1 câu hỏi rất hay! 😁

Sau này đặt câu hỏi nhớ nói là đang dùng điện thoại hãng nào nhá pà kon!
ThienHuu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xxTKZ Samsung j7 á bác
ThienHuu123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@[USER=44922]@habu[/USER]@ Huhu, sorry bác 😔(
Em đang sài Samsung j7 ạ
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
@ThienHuu123 J7 thì có lên được android Nougat đấy bác . Nhưng phải chờ...........................khá lâu 😕
😁 Nếu bác xài dòng J Pro thì có luôn Android 7 , tiếc là J7 (2016) , J7 Prime thì vẫn chưa lên được . Ráng chờ tiếp
Chuyển qua S8+, cái gì cũng thích. Chỉ mỗi cái Home ảo là kg khoái thôi, chỉ lo lúc nào đó máy treo bấm nó kg tác dụng
Kaz.Sieghart
ĐẠI BÀNG
7 năm
Meizu không có phím back thì sao nhỉ?
nhutns
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy ở các bản mod kernel (hoặc rom cook) là chức năng Long Press to Kill App
iPhone không có nút back nhưng lại có thao tác vuốt để thoát ra cực tiện mà dễ dàng. Giờ đang dùng S7e nhưng vẫn quen vuốt để quay lại với thoát của iOS
@thongphan1989 chuẩn trước dùng Z3 mấy con có phím ảo. để thì xấu mẹ theme, ẩn thì mỗi lần back hay home phải làm mấy thao tác
@Black Mamba app ios phải nói nó cập nhật liên tục luôn. nhất là facebook và mấy app phổ biến. có cái gì hay của ios mấy thằng đó nó tận dụng bằng hết như 3D touch, vuốt trái vuốt phải...
@kaitoukid93 Chắc gì mốt tràn viền đã thịnh, cá nhân thấy bất tiện.
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@okcacaok vừa bị mấy ông cầm nhầm con4s yêu quý.. backup tạm con s6e , nhưng mà dùng android nó bực v k l ... Vào Zalo tìm mấy cô sinh viên nghèo vượt khó khi đấy 1 tay thì đang bận tập cơ.. muốn back ra lại với xuống nút back. khổ chưa.. còn xem video trên fb thì cũng muốn ra thì với phím back.. nhuc không chịu đk..
Ăn đứt ios chưa
Aduckuba hapy birday
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
😁 từ bản 6 có cái kiểu nhấp đôi vào là phóng to ra, em không thích thì tắt làm sao à mấy bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019