[Android] Edge Gesture: chia tay 3 phím ảo bằng các thao tác vuốt từ mép màn hình

quasimodo03a218
26/12/2017 7:57Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

All in one guesture xài ngon,free nữa,bị quảng cáo khi vô app chỉnh thôi,còn lại ko bị làm phiền,xài cái đó từ lúc biết android tới nay
anhquoc25wv
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lại nhớ tweak activator.
Cái này cùi bắp và ít gesture hơn GDM dùng cách đây 5 6 năm rồi, vuốt mép, vuốt góc, vuốt số ngón, triple tap, xoay ccw cw,... dùng trên con hp touchpad cài room Android 3.0
@doantatthang Chính xác, hồi còn xài mấy con Sony toàn root cho ẩn hẳn phím cảm ứng rồi xài GDM.
anhre
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xin phép a e, mình mới chuyển từ Iphone sang dùng Note thì thấy không có vài thao tác quen thuộc như:
1. Chạm vào phần thanh trên cùng của máy là tự cuốn màn hình lên đầu trang
2. Vuốt sang trái, sang phải là Back và Forward
Thấy a e trao đổi trên này là đều phải cài thêm app để làm việc đó thì cũng bất tiện nhỉ
@Uthuong050713 ủa thông thường khi bị vậy mình vô app manager rồi bấm buộc dừng trình duyệt là được á bác. or ko thì buộc dừng luôn trình download manager mặc định
anhre
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhre Cảm ơn ý kiến của a e! Mình nghĩ rằng những tính năng tưởng như rất nhỏ nhưng lại hướng người dùng tốt của Iphone là do tính tập trung của hệ sinh thái, còn bên android bị phân mảnh nhiều hãng nên dường như họ chỉ tập trung vào "Họ" để cạnh tranh nhau chứ ko đặt người dùng lên vị trí cao hơn. Mình ko phải dân lập trình nên nghĩ là cả cái nền tảng android to thế mà còn làm được thì vài ba cái tính năng nhỏ lẻ vậy sao ko làm cho tiện với ng dùng nhỉ. Mình ko muốn dùng app thứ 3 để giống Iphone vì vẫn ngại những xung đột giữa các app, đành mất công dùng 2 tay duyệt web hay app vậy chỉ vì tự nhiên lại thích Note 8 ạ
Chung Tú
TÍCH CỰC
6 năm
@anhre Mình cũng đang tìm một app cho các thao tác tương tự iphone, mình vừa chuyển từ ios qua android (s8) thấy Android bất tiện đủ thứ, ngáo ngáo sao ấy. H lỡ rồi thì dạng sống chung với lũ, ráng kiếm cái app nào support mấy cái "rất cơ bản" như trên bạn đã liệt kê. Hỗm rài xài điện thoại thao tác chậm kinh khủng, màn hình đã to mà còn phải ngoái ngoái xuống thanh điều hướng ở dưới, ngu học vãi luôn
Ai tìm được app nào rồi chỉ mình với. Mình cảm ơn nhiều 😁
Chung Tú
TÍCH CỰC
6 năm
@anhre Thêm cái nữa là cảm ứng của android nó lấy chính xác điểm chạm màn hình của ngón tay chứ không phải hơi lệch lên trên như ios, nên bị tình trạng che tay mất điểm cần chạm thành ra chạm không chính xác, dễ thấy nhất là lúc để ngón tay chèn con trỏ chuột vô nhiều dòng text có sẵn, đúng cực hình chứ không nhẹ nhàng như iOS
tuandepzai82
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bb làm việc này lâu phết rôi
hhaizo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ứng dụng này hay hơn bác ơi
Cái này free mình đang xài ko quảng cáo gì cả nè, có thể mở được ứng dụng bất kỳ nữa. ko cần phải bỏ tiền mua như cái Edge này:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.matthewma.swipehomebuttonfree
Làm sao để ẩn thanh điều hướng khi máy chưa được root
@manchirua Còn nếu bạn ko muốn root thì thử các phần mềm này để ẩn thanh điều hướng đi luôn cho rộng chỗ, Nếu máy bạn ko có phím cứng thì nên cái một phần mềm phím ảo trước (vd: https://play.google.com/store/apps/details?id=ace.jun.simplepie) để sau khi ẩn thanh điều hướng đi có thể thao tác dễ dàng hơn.

Có thể sử dụng 1 trong 2 ứng dụng này ẩn thanh điều hướng:
- GMD Full Screen Immersive Mode: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.gmd.immersive

Hoặc Power Toggles (nó ẩn cả thanh thông báo ở trên và thanh điều hướng bên dưới)
- https://apkpure.com/power-toggles/com.painless.pc

Hướng dẫn:
https://beebom.com/how-hide-navigation-bar-android/
@manchirua Đúng rồi, 1 phần mọi người chuyển sang vuốt cũng là để ẩn 3 cái phím ảo khó chịu trên màn hình đi ah. Sao để ẩn đi đây ad
@quancayda Hướng dẫn mình ẩn bằng Power Toggles với bạn ơi
Máy mình phím điều hướng ngoài màn nên cũng không cần xài mấy app kiểu này lắm, thấy mấy ông dùng máy phím điều hướng trong màn mới cần đến cái này., vấm phím điều hướng vẫn tiện hơn. Mua app kia rồi lại xoá đi, cơ mà dù sao cũng cảm ơn bác chỉ giới thiệu, sau này đổi sang mấy con có phím điều hướng trlng màn sẽ chuyển sang dùng cái này 😁
@alakazam1994 + 1
akkmdndb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alakazam1994 Bác nên sử dụng đi. Cái thao tác vuốt này rất tiện, nhất là với máy màn hình lớn. Dùng quen cái này chả bao giờ phải dùng đến 3 phím điều hướng ảo. Trước e root máy, cài Xposedd EDGE, dùng rất hay, nhiều thao tác vuốt hơn. Giờ k root nữa, xài cái này cũng khá ổn
@akkmdndb Mình thấy bác chủ bảo cái app kia nên mua về thử liền rồi mà, thấy cũng rẻ nên mua luôn, cơ mà xài thử 1 lúc thấy cũng không tiện lắm, chắc do mình xài chưa quen, và mình cũng có xài mấy gesture đi kèm với launcher nữa nên nó bị trùng gesture nên xài chưa quen. Thôi cứ để đó vọc vạch sau 😁
@alakazam1994 phím điều hướng ngoài màn vẫn phải cong ngón tay cái xuống rất thấp. Có thể do tùy người tùy thói quen thôi bác. Riêng cảm nhận cá nhân e thấy e hay cầm đt gần 2/3 dưới và vùng thao tác dễ nhất là gần mép, chứ cong ngón cái xuống tới dưới em ...mệt quá (ngón tay ngắn ^^)
demax
TÍCH CỰC
6 năm
Sao không làm cái video cho dễ hình dung.
Vuốt khoẻ hơn nhiều nhi
Ứng dụng nào ẩn phím ảo ngon nhất anh em, mình tìm hoài mà k lỗi này cũng lỗi kia
@nguyenqthin Cài xposed rồi thêm module gravity box,cực ngon,mà bác phải vô chỉnh nhé,trong đó có cả trăm thứ
kutamitsu
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy con gà lại bắt đầu bảo ăn theo X, mình đã dùng GMD gesture thực hiện các thao tác từ cách đây 5 năm hay các máy HTC có size lớn thời đó, iphone lúc đấy vẫn còn cái màn hình bé tí ti thôi. Không biết gì về android thì phét ít thôi.
Kyle.D
TÍCH CỰC
6 năm
@kutamitsu Ko muốn war, nhưng thằng Google có mấy cái gesture viết mãi ko đc nên mấy thằng dev khác nó viết hộ cho xài.
@kutamitsu Về khoản gesture thì mình thấy GMD cực ngon. Với cá nhân mình là ngon nhất. Kể cả mấy app nữa của GMD. Tuy nhiên là hiện nay mình ko muốn root máy. Ko xem được K+😔((
kutamitsu
TÍCH CỰC
6 năm
@thecupoflife_1011 Xem k+ làm gì vậy?
@kutamitsu MyK+ nó ko cho root bác ợ
norimo
TÍCH CỰC
6 năm
Mới thấy app này ngon hơn nhiều, lại còn free, nhìn đẹp vãi chưởng

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.assistivetouch.xhomebar
Ganoipho6
TÍCH CỰC
6 năm
@norimo App này có chứa quảng cáo đó bạn. Không ngon như Edge Gestures .
giống meego vs bbos à..đáng để trải nghiệm
Chuẩn bị cho FaceID ko dùng phím Home đây mà! Chúc mừng Sam đỡ mang tiếng dẫn đầu copy
tommyteen
TÍCH CỰC
6 năm
@SuperQLNN M bị thế này lâu chưa ??
hdainghia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SuperQLNN có iphone copy thì đúng hơn. Mấy cái này dùng từ hồi android 4.4 rồi. Còn nhiều chức năng hay hơn nữa.
cacaca
TÍCH CỰC
6 năm
Cài Xposed, module Xposed edge miễn phí, ổn định hơn nhiều.
@cacaca H còn mấy ai root máy nữa đâu
@AZwarrior Mới mua máy xong root liền nè
Lê.M.Đức
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay hay, phải thử mới được.
Anhpt2020
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sự thật là các phím đấy vẫn tồn tại

Xu hướng

Bài mới