[Android] Máy không có nhiều bộ nhớ? Hãy xài các app Lite và nhẹ nhàng này

Duy Luân
10/5/2017 22:32Phản hồi: 161
[Android] Máy không có nhiều bộ nhớ? Hãy xài các app Lite và nhẹ nhàng này
Không phải ai cũng có điều kiện xài những chiếc điện thoại đắt tiền với bộ nhớ rộng rãi và khả năng xử lý mạnh mẽ. Đôi khi chúng ta mua những chiếc smartphone giá thấp để tiết kiệm chi phí, cũng có khi mua để làm điện thoại phụ nên không cần tốn nhiều tiền, cũng có thể mua cho người thân sử dụng do họ không có nhu cầu cao. Và để những chiếc smartphone giá rẻ này chạy ngon hơn, mượt hơn, xin giới thiệu với anh em một số ứng dụng Lite - tức là bản rút gọn của app gốc - với mục tiêu giảm chiếm dụng bộ nhớ, giảm sức mạnh nhưng vẫn có đủ các chức năng cơ bản.

Facebook Lite

Facebook có lẽ là app mà gần như ai cũng cần sử dụng để kết nối với bạn bè, nhưng vấn đề là app Facebook bản đầy đủ khá nặng nề, ngay cả những cái điện thoại flagship lâu lâu xài còn bị giật một phát thì các máy cấu hình thấp hơn sẽ rất mệt mỏi khi phải gánh app. Facebook biết điều đó, và họ cũng muốn những người không xài máy mạnh có trải nghiệm ngon hơn, vậy nên họ mới tung ra Facebook Lite. App này có gần như đủ tất cả những tính năng bạn cần ở Facebook, từ notification, chơi video, reaction cho đến nhắn tin.

Về cơ bản đây là một app và chạy phiên bản nền web di động của Facebook bên trong, nhưng ai quan tâm chứ, ngon thì dùng thôi. Lúc sử dụng bạn sẽ thấy nó chạy nhanh hơn nhiều so với app Facebook chuẩn, cuộn lên xuống cũng mượt và nhẹ hơn, và theo bạn bè xung quanh mình thì nó còn giúp tiết kiệm pin hơn nữa. Và nhờ vào kích thước file cài nhỏ nên nó sẽ không chiếm quá nhiều không gian trên máy bạn.

Tải về Facebook Lite từ Play Store

Facebook Messenger Lite

Có app Facebook rồi thì không thể thiếu Facebook Messenger để chat dễ dàng hơn. App Lite này là thứ làm mình ấn tượng nhất, nó không khác gì so với bản full mà vẫn chạy rất nhanh, mượt, và không có những tính năng như Messenger Day (ít nhất là ở thời điểm hiện tại) nên sẽ dùng ít dung lượng 3G, 4G hơn. Anh em xài gói thuê bao với dung lượng ít có thể bớt lo lắng rồi. Ồ yeah, bạn vẫn có thể gửi được cả ảnh nữa, vậy là đủ đồ chơi rồi. Một số tính năng bị thiếu bao gồm sticker, search hình GIF, thu âm giọng nói, và không có chat heads (là chức năng chat nhanh của Android).

Tải về Facebook Messenger Lite cho Play Store

Skype Lite

Ứng dụng này chỉ được up lên Play Store cho Ấn Độ, nhưng ở đây mình để link APK cho anh em download. Nó vẫn hoạt động được với account Skype ở bất kì nơi nào trên thế giới, có đủ cả chat, voice và video call luôn trong khi dung lượng chỉ 13MB. Skype Lite còn được tối ưu cho kết nối 2G, tức là nếu bạn vào khu vực nào có mạng rất yếu hay đã xài hết dung lượng 3G tốc độ cao thì vẫn có thể trao đổi và liên lạc với bạn bè chứ không mất kết nối hoàn toàn. Thử nghiệm của mình cho thấy app chạy cực kì nhẹ nhàng, hơn hẳn so với app Skype đầy đủ, cũng giống với cảm giác khi vừa chuyển từ Facebook thường sang Facebook Lite.

Link download ở đây, anh em nhớ chọn bản mới nhất nhé.

Quảng cáo

Instagram nền web

Nếu điện thoại của bạn gần hết dung lượng mà đang muốn xài Instagram thì đừng lo, bạn có thể dùng ngay phiên bản nền web di động của mạng xã hội này. Bản web của Instagram mới đây đã cho phép chụp và upload hình ảnh nên gần như mọi giới hạn đã bị gỡ bỏ, bạn có thể xài được 80-90% những chức năng thường hay xài trên Instagram một cách nhanh chóng, đơn giản. Anh em muốn tiện hơn có thể bookmark Instagram web ra trang chủ để mở nhanh hơn khi cần sử dụng.

Link vào web Instagram

Shazam Lite: nhận biết bài hát, hỗ trợ offline

Anh em có biết Shazam không? Nó là một app dùng để tìm tên bài hát cực kì hay và chính xác. Bạn chỉ cần cho Shazam nghe một đoạn ngắn của bài nhạc thôi là nó sẽ đưa về cho bạn đầy đủ tên bài, ca sĩ, album, cùng các thông tin hữu ích khác và thậm chí cả video YouTube để bạn coi music video. Ứng dụng Shazam bình thường thật ra cũng đã ngon lành lắm, bản Lite cũng tương tự nhưng được làm đơn giản hơn chút xíu về mặt giao diện để chạy nhanh và dung lượng nhỏ (ít hơn 1MB). Chức năng chính thì y chang không có gì thay đổi.

Ngoài ra, Shazam Lite còn có chế độ offline. Khi không có mạng, bạn sẽ dùng Shazam Lite để ghi âm lại đoạn nhạc bạn vô tình nghe thấy, khi về tới nhà có WI-Fi thì bật lên cho app tìm kiếm. Quá ngon.

Quảng cáo

Tải về Shazam Lite từ Play Store

Opera Mini: trình duyệt gọn nhẹ

Cảm thấy Chrome quá nặng nề? Hãy thử qua Opera nhé, app này có hai bản thường và Mini.Ở đây chúng ta đang nói về những app gọn nhẹ nên đương nhiên là phải cài thử Opera Mini rồi. Opera giờ đã chuyển sang dùng bộ render engine WebKit tương tự như Chrome và Safari nên hiển thị web rất ngon, hầu như không có lỗi gì cả chứ không phải lâu lâu bị bể web như nhiều năm trước.

Opera Mini còn có một tính năng rất hay mà các bạn xài 3G nhiều sẽ quan tâm: tiết kiệm dung lượng. Chế độ Data Savings của Opera sẽ nén nội dung website trước khi nó xuống tới điện thoại của bạn nên dung lượng 3G cần xài để download cũng giảm xuống, thời gian thì rút ngắn lại. Bạn có thể tùy chỉnh chất lượng hình ảnh sẽ được nén ra sao, từ mức xấu cho đến đẹp xịn. Tất nhiên nếu anh em muốn tiết kiệm nhất có thể thì đương nhiên chọn chế độ Lơw Quality rồi.

Tải về Opera Mini trên Play Store

Amaze: quản lý file

Đây là trình duyệt file ưa thích của mình, nó không có bản Lite vì bản thân app đã nhẹ nhàng rồi. Mà nhẹ không thôi chưa đủ, nó còn đẹp nữa. Amaze là một trong những app đầu tiên thiết kế theo kiểu Material Design và tới giờ vẫn rất xuất sắc. Ngay cả khi bạn xài những chiếc điện thoại với Android 4.x thì app vẫn có giao diện đẹp mắt này cho bạn luôn. Hãy thử chạm vào từng folder mà xem, mình đánh giá cao việc load data rất nhanh của app ngay cả khi bạn mới mở app lần đầu tiên.

Tải về Amazon trên Play Store

QuickPic: xem và duyệt ảnh

Nếu anh em cảm thấy thư viển ảnh mặc định cài sẵn trên smartphone của anh em chưa đủ tốt, anh em hãy thử qua QuickPro. Mình đã xài app này từ thời nó mới ra đời cho đến nay. Giao diện của app cũng được làm theo kiểu Material Design hiện đại, chú trọng vào sự đơn giản và bạn chỉ cần quan tâm đến 1 thứ duy nhất: duyệt ảnh. Một số máy Android hiện đang dùng Google Photos làm trình duyệt ảnh mặc định, mình không thích cách quản lý hình ảnh của app này nên toàn chuyển sang QuickPic.

Tải về QuickPic trên PlayStore

Tham khảo: MakeUseOf
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
Bài viết hữu ích. Thích hợp cho những bạn nào xài những smp giá rẻ, cấu hình không cao. 😃
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân À, lúc load app thì hơi chậm bác à. Những app của BB với những app nhẹ nhàng thì không sao nhưng mỗi lần vào Facebook, Messengerm Skype thì khá chậm, đặc biệt là GG Maps, mở lên rồi mà phải 2s sau mới hiện bàn phím ảo lên để gõ. Tính mình làm cái gì cũng phải nhanh với lại mới chuyển từ IPhone qua nên cũng chưa quen bác à! Thấy hiệu năng Key One khá tốt, chắc sắp tới chuyển qua luôn.
pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
@phongpt.neu Vì mình cũng phải công nhận là FB và Messenger nó nặng thật. Mình đang xài LG G3 flagship 1 thời đây nhưng cũng phải xài FB qua Chrome kèm Messenger Lite.
@phongpt.neu Mấy app đó nó nặng thật mà hihi
@pippi17 Thấy bình thường mà, trước con htc 326 của mình ram có 1GB chạy vẫn tít. Tuy lúc mở app hơi chậm 1 tí nhưng chấp nhận được, chat chit bình thường, ngon hơn bản lite nhiều.
SuperBuLL
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có một ứng dụng để tạo bản Lite cho bất kì app nào, chạy trên hệ điều hành Android
Tên: Hermit - Lite Apps Browser của Chimbori
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Có cái app săn vé máy bay của em viết. Siêu nhẹ luôn. anh em thử xem thế nào nhé: http://12bay.vn

Link IOS - android - web : https://goo.gl/vRn4Oi
OneLink.To
onelink.to

pirates30
TÍCH CỰC
7 năm
@vxx9x Tính ủng hộ nhưng ipad air lỗi nè
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Facebook lite tệ hơn web nhiều
Vào fb bằng chrome sướng hơn
FB Lite tệ hơn FB full.
Messenger Lite ngon hơn hẳn Messenger full.
@QXPro Mes lite nhanh như thần gió, nhẹ nhàng cũng như thần gió.. [emoji1]

«GT3»
choinon2002
ĐẠI BÀNG
7 năm
QuickPic ! sài xướng nhất! chưa có app duyệt ảnh nào làm mình thấy thoải mái như quick pick!
minitau6969
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanghung.tb QuickPic là phần mềm tàu khốn nạn, chụp ảnh ở Việt Nam, nhưng vào phần info thấy địa điểm ghi là Trung Cẩu, rồi nó ăn cắp thông tin, đòi truy cập danh bạ, tin nhắn, ... Phần mềm xem ảnh cần chó j truy cập vào danh bai, tin nhắn, ....?
@hoanghung.tb Giảm ở chế độ xem tạm thôi, bác muốn nét căng thì tải về lại y nguyên mà
klong1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minitau6969 Phần mềm này tàu mua lại rồi, forum nước ngoài có nói
qb_lb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@choinon2002 Từ ngày có nghi án app này gửi info cá nhân của user về server của Cheetah là cái cty CN mua nó là tui dẹp luôn. Nhưng xài tới xài lui mấy app quản lý vs duyệt ảnh khác vẫn ko thấy mượt bằng, may mà trên Reddit tụi nó cho cái link tải file apk version 4.5.2 là version cuối cùng trước khi nó về tay Cheetah. Xem thêm ở đây nếu anh em đang tìm một app duyệt ảnh mượt, tích hợp khả năng backup tới Onedrive và không bao giờ đòi update 😆)) https://www.reddit.com/r/Android/comments/3k6adm/quickpic_begins_to_send_data_to_cheetah_mobile/
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
7 năm
smartphone giờ rẻ lắm rồi... dùng mấy cái lite này làm gì cho ôm bực
PS một thời ram 512...
thangzero
ĐẠI BÀNG
7 năm

Rất hiếm khi comment trên tinh tế, nhưng ai muồn dùng facebook lite chỉ để dùng đơn giản, tiết kiệm bộ nhớ, data thì dùng thử cái này nhé: Nhanh, mượt như trên nền Web, thông báo, messenger khá ổn, đủ sài... Quan trọng hơn là không quảng cáo nhé
@thangzero Nếu nó có quảng cáo thì nên mua ủng hộ hihi
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
7 năm
@thangzero Trước đây em xài Swype for facebook, tương tự ntn, rất ngon nhẹ mượt. Từ lúc nó auto play video mà em không cách nào tắt được đành quay lại app chính chủ. Để em thử xem sao.
@thangzero an toàn ko bác? nhỡ nó hack tài khoản mình thì sao 😁
duo8
TÍCH CỰC
7 năm
Khuyến cáo các bạn dùng QuickPic bản cũ
Sau khi bị bán lại cho một cty TQ (CM) thì QuickPic đã thay đổi theo chiều xấu đi.

Link: https://forum.xda-developers.com/android/apps-games/app-quickpic-v4-5-2-classic-version-t3204543
qb_lb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duo8 Ồ, chỉ coi cmt về app này bên trên mà nhanh tay rep không thấy post này của bạn. Tui cũng chỉ xài bản 4.5.2 lấy từ XDA về nè.
nếu hạn hẹp kinh tế thì có thể kiếm các máy xả hàng ở TGDD và FPT cỡ 800k-1tr5 xài các app full cũng vèo vèo hoặc xiaomi redmi 4a chứ app lite xài chán cực kì
Các máy Andoird giờ nhái giao diện iOS trắng trợn thật!?!
@QLNN Con này thôi bạn :d
@QLNN Xem cái ảnh đang định nhẩy vào hỏi lão Luân tại sao đề Androi ảnh iPhone. Kéo xuống ko thấy nút Home nên thôi 😁
skullofanh
TÍCH CỰC
7 năm
Bữa có cài thử facebook lite, send message không cần messenger vì dạng nền web..giao diện facebook lite mà nó thu nhỏ chữ với bố trí chữ cho gọn nữa ngon tuyệt. Còn messenger lite khỏi nói, nhanh + nhẹ + giao diện đơn giản => xài thấy còn thích hơn ap full.
cảm ơn anh đã thấu hiểu cho nhà nghèo tụi em !!!
linhliver
ĐẠI BÀNG
7 năm
off topic chút, cái shazam mọi người xài thấy thế nào ? cá nhân mình thấy nó tệ quá, mấy bài mình cần tìm nó chả tìm dc, ghét xóa luôn.
@linhliver Nói chung là ổn, ngoại trừ đôi khi nó cũng thất thường. Ví dụ:
- 1 số bài không nổi tiếng sẽ không phát hiện được. Trường hợp này thì có cách nghe lời được đoạn nào, sau đó gõ lên GG sẽ truy ra được.
- Lúc bắt được lúc không. Có lần ngồi cafe, nhạc khá to, bài cũng phổ biến nhưng không được. Lần khác ngồi quán nhạc bé tẹo, xung quanh nói chuyện ầm ầm thì lại bắt được ngay (bài này mình cũng biết trước, chỉ thử thôi).
Đang dùng trên iOS. Lúc trước dùng WP nhưng không nhiều.

Mấy cái lite này lúc trước cũng có để ý. Máy siêu cùi, nhưng chịu khó dùng bản full vẫn ổn hơn.
@LRA đó giờ mình xài 99% là nó nhận được luôn, chắc tại bài mình nghe thấy phổ biến
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@linhliver Mình dùng thấy khá.
Nó tìm nhạc tiếng nước ngoài tốt hơn.
Nhưng khả năng "lọc" ồn của nó hơi bị kém 😔
@linhliver bồ dùng thử TrackID đi ,có đồng bộ bới spotify 😃
trahona94
ĐẠI BÀNG
7 năm
quickpic mình cũng dùng từ khi mới tập chơi android
@trahona94 mỗi lần mua máy mới hay cài rom là ko thể ko cài lại thằng này, phải nói là ứng dụng trên cả tuyện vời.
ides
CAO CẤP
7 năm
Khi nào ios mới có lite 😆
manhbvht
ĐẠI BÀNG
7 năm
lâu lâu mới thấy bài hữu ích như này
tốt nhất là mua con nào có thẻ nhớ. Mấy cái lite này toàn bỏ tính năng. Cái Shazam lite kia đâu phải là bản gọn hơn đâu, chữ lite chỉ để phân biệt với bản tính phí, dung lượng vẫn vậy
@nguyenminh56547 Shazam lite là bản rút gọn
Shazam là bản bình thường, full, có quảng cáo
Shazam Encore là bản trả phí, full, không có quảng cáo.
Nên tìm hiểu trước nhé 😃
pandora3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 Lạy cụ, bản lite này có hơn 1MB trong khi bản tính phí & bản free gần 30MB. Bản tính phí của nó là Shazam encore, bản free là Shazam. Biết thì phán ko biết thì thôi, phán bừa ngta cười cho
Mình cũng sài Quickpic từ rất lâu nhưng thời gian gần đây hễ xem thông tin của bức ảnh lại hiện địa chỉ là nước trung quốc, quan ngại sâu sắc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019