[Android] Mời chia sẻ bộ gõ tiếng Việt anh em đang sử dụng và cảm nhận về nó

Duy Luân
30/11/2017 0:8Phản hồi: 564
[Android] Mời chia sẻ bộ gõ tiếng Việt anh em đang sử dụng và cảm nhận về nó
Trước khi dùng Gboard, mình dùng Laban Key và trước đó nữa là GoTiengViet, chủ yếu là vì có hỗ trợ tiếng Việt đầy đủ. Thời đó xài Android khá cực vụ này. Nhưng kể từ năm 2016 khi Gboard tích hợp kiểu gõ TELEX thì mình đã không còn sử dụng thêm bất kì bàn phím bên thứ ba nào nữa cho những chiếc điện thoại Android, vì đơn giản Gboard quá tốt cả về khả năng tùy biến lẫn thao tác sử dụng và tốc độ phản hồi. Hơn nữa, vì đây là bộ gõ chính chủ Google nên nó sẽ chạy ổn định và nguy cơ bị mất thông tin cho kẻ xấu nằm ở mức thấp hơn rất nhiều so với các bộ gõ bên ngoài.

Xem thêm: Tại sao anh em Android nên dùng Gboard: bàn phím của Google có TV

Cái mình thích nhất ở Gboard là thiết kế phím rất hợp lý, kích cỡ vừa đủ và khoảng cách giữa các kí tự không quá rộng nhưng cũng không quá hẹp. Google cũng làm cho bàn phím này rất nhạy với một thứ gọi là "multi touch responsive". Tính năng này cho phép bàn phím ghi nhận đầy đủ ngón tay bạn khi gõ ở tốc độ cao và tuy nhiều bàn phím ảo khác cũng đã tích hợp chức năng tương tự nhưng không phải cái nào cũng làm tốt. Hai yếu tố nói trên mang lại cảm giác gõ vô cùng tuyệt vời và bạn có thể tự tin nhập liệu nhanh với tỉ lệ lỗi cực kì thấp. Ngoài bàn phím ảo của iPhone và Gboard ra thì chưa bàn phím ảo nào có thể đem đến cho mình cảm giác như thế này.

Cái cảm giác tự tin mà mình nói tới ở đây có thể bạn không để ý nhưng nó cực kì quan trọng vì bàn phím là thứ bạn sử dụng hằng ngày hàng giờ. Nó cũng giống như màn hình khóa, là thứ bạn tiếp xúc thường xuyên nhiều đến mức bạn không còn nhận biết về sự xuất hiện của nó. Nhưng khi gặp một cái bàn phím ảo tệ, bạn sẽ ngay lập tức cảm thấy kì kì, khó chịu, nhất là với thằng xài smartphone như mình thì gặp một máy có bàn phím bèo sẽ bị "dội" ngay lập tức. Nó có khả năng làm bạn cảm thấy chán xài một cái điện thoại luôn đấy.

Khả năng tùy biến của Gboard cũng được cải thiện rất nhiều kể từ bản 5.0. Bạn có thể chỉnh được theme bàn phím, cài đặt hình nền, chỉnh được kích thước phím cao thấp tùy ý thích, rung, gợi ý, tự chỉnh lỗi chính tả... Với mình, combo setting tuyệt vời nhất cho Gboard đó là theme xanh + hiện viền quanh các kí tự + chỉnh kích thước phím size nhỏ. Chỉ nhiêu đây thôi là mình đã hài lòng lắm rồi.

Về vụ sợ bị hack thông tin, thật ra bao nhiêu thông tin quý giá của bạn Google đã nắm hết cả rồi, và hãng cũng có khả năng ghi nhận mật khẩu của bạn nữa, nhưng ở vai trò của Google mình tin tưởng rằng họ sẽ không log lại mỗi khi bạn gõ password và cũng không dùng dữ liệu của bạn trái phép ngoài những gì họ đã cam kết. Ít ra thì gửi data cho Google vẫn an tâm hơn so với một bên thứ ba nhỏ lẻ nào đó không có khả năng bảo mạnh đủ mạnh.

Có khá ít điểm làm mình không hài lòng ở bàn phím Gboard, ngoại trừ việc nó sửa lỗi tiếng Việt hơi lạ nên mình thường tắt chức năng chỉnh sửa này đi và gõ tay cho nhanh. Còn bạn thì sao? Bạn đang dùng bàn phím gì, bạn cảm thấy nó như thế nào?
564 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang dùng Gboard.Chả có chỗ nào để chê cả 😔
@dasklney Có điểm gboard ko thích là phải có dòng gợi ý mới thấy hiện nhập liệu giọng nói. Ko biết làm sao hiện đc. Sửa chữ chưa bằng laban key. Đang dùng gboard vì cảm thấy phản ứng nhanh hơn.
takeshi90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dasklney các pro cho mình hỏi có cách nào lưu email lại trên gboard không nhỉ, mỗi lần gõ gmail của mình lâu quá. trên laban key nó có chức năng học lại cách người dùng gõ để đề xuất, còn gboard không thấy chức năng này.
quangduy1088
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dasklney gboard có cách nào bỏ chữ w thành ư ko mấy bác
@dasklney Mới cài Gbroad và đã quyết định chuyển sang dùng chính thức luôn. Gõ tiếng Việt bằng cách lướt tay trên bàn phím quá tuyệt vời, đoán đúng từ mình muốn gõ, ít khi phải sửa lại.
Mình đang dùng Gboard.Simple & stable
nvl1109
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Gboard.tốt, ko chê điểm nào.
tamlygiaoduc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvl1109 Mình cũng đang dùng Gboard.
Chỉ khó chịu mỗi lần thao tác chuyển tiền trên điện thoại qua Bankplus không được. Vì khi thao tác *123# là Gboard chỉ hiện bàn phím số, không có nút để chuyển sang bàn phím chữ; vì vậy không nhập được nội dung chuyển tiền.
Mỗi lần chuyển tiền hoặc thanh toán phí gì trên điện thoại, mình toàn phải chuyển sang dùng ứng dụng bàn phím khác.
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
Giông a Luân, từ khi Gboard hỗ trợ thì chuyển qua dùng luôn, ngon lành 😃
Gboard. Đơn giản và ổn định. Có tính năng đề nghị/sửa chính tả thông minh.
nohiep
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cheetah_fast Screenshot_2017-12-01-14-25-22.png cả cái này nữa, mấy chữ nhỏ màn hình vẽ coppy vẫn chuẩn và nhanh 😃
@cheetah_fast GBoard nó tự động fix từ cùi quá, ko ngon bằng thằng Laban, nếu ko mình cũng chuyển qua Gboard rồi
@editzrapper Gboard fix tiếng Anh + tiếng Việt rất tốt.
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
6 năm
Laban Key thấy ok
trunglee711
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MyNgoc1998 Laban Key dùng kiểu bàn phím giống iphone thấy hài lòng. Chưa trải nghiệm Gboard nhưng có lẽ mọi thứ chỉ là thói quen mà thôi.
Laban key. Thích nhất cái sửa từ tự động của nó
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vodanhdaisu cái sửa tự động này có lúc hiệu quả, nhưng nhiều lúc rất phiền và khó chịu, sửa sai ý mình làm phải gõ lại khá mệt. Labankey lại quá nặng nên mình bỏ luôn rồi
trdat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nsontung trước nặng thật nên mình bỏ, giờ quay lại thấy như Gboard bạn à.
val1d2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nsontung Mình thấy gần như sửa lại đúng như ý, trừ khi bác gõ quá sai thì nó mới k hiểu được và sửa k như ý thôi
mình xài Gboard và gõ tiếng việt tốt, tạo theme rất dễ, tích hợp sticker nhất là Bitmoji, kiếm ảnh gif rất nhanh và chính xác,...
solano
TÍCH CỰC
6 năm
Labankey - do thói quen 😆.
KaiDoubleG
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Gboard.Tốt, mượt, đơn giản, đẹp
sondocnhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng .Bao tốt. Nhập nhanh, thông minh
teamqili
TÍCH CỰC
6 năm
^_^ hồi mấy cái Android trước toàn xài Laban Key, lần này lấy Mi A1 về làm máy phụ gõ sơ sơ từ lúc mở máy lần đầu thấy ổn quá thế là xài Gboard luôn, cảm thấy hài lòng 😁
@maverick11_23 Đồng râm với bác. Cũng đang dùng con A1
@maverick11_23 từ lúc chuyển qua MiA1 mình cũng xài Gboard luôn :D:D:D
Mình đang dùng Gboard.Đồng bộ, tùy chỉnh, của Google.
Mình đang dùng .tốt
Mình đang dùng Gboard.tiện lợi, đơn giản, thông minh, dễ sử dụng
anhtuantt67
ĐẠI BÀNG
6 năm
BlackBerry priv bộ gõ mặc định của nó là bộ gõ gì không biết. Thấy dùng cũng ổn không phải cài thêm.
@phuochongts e bàn phim nào chả cài rồi dùng thử cả rồi. nhưng ko dùng đc đành để đó ấy chứ bác. còn android ko nghịch dùng làm j nữa
@bachhonghung Bộ của SS thì tạm ổn nhưng BB thêm cái thông minh và tiện ích nữa
@hanunglongkaka rất khó gõ. tại cái màn cong bác à. nên giờ dùng cái gboard thôi
@anhtuantt67 Chuẩn xài thấy bàn phím của blàckbla ngon nhất, đang xài cái này và đã del gboard từ lâu rồi. Hay nhất là cái thay thế từ nó giống với autotext ngày xưa hay xài trên bàn phím Blackberry mà lại còn có chức năng sửq vị trí của ký tự để xài cho quen nữa. Ai xài quem bàn phím này sẽ không muốn xài những bàn phím khác nữa đâu.
Doramon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Laban Key.Thích
Mình đang dùng Gboard.Ngon quá xá hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119