[Android] Mời dùng thử ESET: không chỉ diệt virus mà còn chặn cuộc gọi, tìm máy bị mất, quét bảo mật

Duy Luân
6/7/2016 16:5Phản hồi: 88
[Android] Mời dùng thử ESET: không chỉ diệt virus mà còn chặn cuộc gọi, tìm máy bị mất, quét bảo mật
ESET là một trong số những cái tên khá nổi khi nhắc tới phần mềm chống virus cho máy tính, và cũng như nhiều hãng khác ESET cũng có làm app cho Android. Việc scan, phát hiện, cô lập và xóa các phần mềm mã độc đương nhiên là ESET làm được, thứ mình muốn chia sẻ với các bạn trong bài viết này chính là những công cụ nhỏ nhỏ hay hay mà ESET trên Android cung cấp để giúp bạn giám sát máy của mình tốt hơn và giảm rủi ro dính malware. Hầu hết những công cụ nhỏ sẽ cho bạn thử nghiệm 30 ngày miễn phí, một số thì free vĩnh viễn, sau đó mới bắt mua bản quyền giá 160.000 đồng / năm (giá mua bản quyền ở đại lý).

Mình khá ấn tượng với tính năng chống trộm được ESET tích hợp sẵn. Về cơ bản chức năng này cũng gần giống với Android Device Manager, nó cũng giúp bạn tìm, khóa hay xóa dữ liệu trên điện thoại khi bị mất cắp. Nhưng điểm khác biệt đó là bạn có thể ra lệnh thực hiện những thứ này bằng SMS, một giải pháp hay để lock máy ngay cả khi đã bị ngắt 3G và không có Wi-Fi. Tính năng này hoàn toàn miễn phí, không thu tiền gì, chỉ có việc quản lý từ website của ESET thì mới tính phí. Một chức năng đáng giá nữa đó là ESET sẽ tự chụp lại ảnh của những người cố gắng mở điện thoại của bạn để nếu cần có thể dùng cho việc điều tra hay tìm lại người đang giữ máy. Những tính năng cảnh báo khi có SIM lạ nhét vào hay khi có người nhập sai mã cũng là các bổ sung hay. Vụ này thì mới cần bản quyền.

Nếu bạn chỉ đơn giản là đang tìm một công cụ để chặn cuộc gọi và tin nhắn thì ESET cũng làm được điều đó. Bạn có thể chặn những số lạ hay số nặc danh đều được, hoặc chặn một vài người hay số cụ thể cũng được luôn. Một tính năng chặn mà mình ít thấy ở các app khác đó là ESET hỗ trợ cài giờ để chỉ chặn trong khung giờ đã định, phù hợp trong lúc bạn cần họp hành hay đi ngủ. Tất nhiên, những tin hay cuộc gọi đã chặn vẫn có thể được xem lại bằng app ESET, không lo vụ bỏ lỡ một tin nhắn quan trọng nào đó.

ESET hỗ trợ chống website lừa đảo, nhưng mình không rõ vì sao không hỗ trợ Chrome, vốn là trình duyệt được nhiều người dùng và thậm chí còn được cài sẵn trên một số thiết bị. Như trên chiếc Nexus 6P của mình chỉ có mỗi Chrome thôi, vậy nên không cách gì tận dụng được nó cả. Mình nghĩ rằng anh em nếu có xài ESET thì cũng không cần nhiều tới chức năng này vì bản thân Chrome cũng đã có một cấp cảnh báo khi truy cập vào trang được báo cáo là lừa đảo rồi.

Cuối cùng là Security Audit, một chức năng mà mình thật sự tò mò ở lần đầu tiên sử dụng. Nghe qua cái tên thì có vẻ như là để scan xem máy mình có thiết lập bảo mật nào chưa bật lên hay không, hoặc có gì cần tắt đi cho an toàn không. Đúng là thế, Security Audit sẽ kiểm tra một số thứ như bạn có cho phép cài app bằng file APK hay không, bạn có bật debug mode của lập trình viên không. Mình thì đương nhiên phải bật lên do mình cần test app của mình thường xuyên, nhưng anh em nào không cần xài thì nên tắt đi cho an toàn. Đặc biệt là vụ cài app từ file APK, anh em cần biết rõ mình đang cài gì để tránh tình trạng bị nhiễm malware. Hiện tại đây là một cách lây lan rất nhanh của các phần mềm mã độc trên Android.

Security Audit cũng sẽ xem xét các quyền mà ứng dụng trong máy yêu cầu. Bạn có thể xem một bảng tóm tắt nhanh những quyền này ngay trong ESET để biết có app nào mình lỡ cấp phép mà không nhớ hay không để ý hay không. Mình đang sử dụng Android 6.0 nên chức năng này đã có sẵn rồi, còn với những máy Android 4.x trở xuống sẽ cần.

Nguyên bài này anh em không thấy mình nhắc tới vụ chống virus, thực chất cũng có lý do cả. Với mình, việc cẩn thận khi sử dụng sẽ có ý nghĩa hơn so với việc cài một app chỉ để diệt virus vào điện thoại. Mỗi khi cài app lạ, mình đều xem xét kĩ nguồn gốc. Mỗi khi chuẩn bị nhấn vào link nào, mình đều xem kĩ tên miền cũng như các đuôi URL theo sau. Mình cài ESET vì những tính năng kia của nó hơn là vụ diệt virus và malware. Trong số những tính năng được bổ sung thì vụ chặn cuộc gọi là được mình xài nhiều để chặn thư rác và gọi bán bảo hiểm, sau đó tới chức năng Security Audit. Mời anh em tải app về sử dụng thử nhé.
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng Androi rồi nên nhận xét răng.. phần mềm diệt virus chính là nơi phát sinh ra virụs
Tuấn haha
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hotletokhonganh1990 Có thể cái này khác bác ạh
ngoctan.2807
ĐẠI BÀNG
8 năm
Năm 2013 có làm cty Wordlink cc key Eset, mảng cấp Key cho user. nói chug pm chạy rất tốt trên laptop, pc, Đt, tất cả đều có chức năng chống trộm, đáng đùng
Rất hữu dụng
mickey1989
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko thấy virus chỉ thấy cài mấy cái này mấy mau hết pin hơn.
bonggondkn3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mickey1989 vì máy phải chạy liên tục để quét virut và những tính năng nhỏ kia nên mau hết pin. Khi nào không cần sử dụng nữa thì vào cài đặt tắt hẳn đi
E toàn cài app từ chợ Play với kiêng kị web bậy bạ nên đang xài AVG bản free mà cũng thấy thừa, lâu lâu quét full máy chả ra con vi khuẩn vi rút nào ....................... :rolleyes:
BB_Minh
TÍCH CỰC
8 năm
Thử xem thế nào
Mấy cái phần mềm này nói đúng ra chỉ làm màu, lại còn tốn pin
Em thì chỉ cần phần mềm nào ẩn icon ứngdung và khóa được ứng dụng, mà khi thoát màn hình home, nó không hiện ra trong phần những ứng dụng gần đây. kiếm mà khó quá
Black code
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lethithanhhang1985 Applock bạn nhé.

Hoặc dùng Smart Launcher rồi hide icon lại là mất. Lúc nào cần thì search mới ra.
@lethithanhhang1985 Nó đây, ứng dụng Vault, cực kỳ ngon luôn nha, ẩn tin nhắn, khóa ứng dụng, tự làm ẩn icon...
http://nq.com.vn/vault/
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@lethithanhhang1985 Ẩn icon hay khóa ung dung thi ko biet chứ ẩn file thì dùng gallery lock pro bạn ạ. Khi thoát nó ko để lại dấu vết và muốn xem file ẩn chỉ cần vào trình gọi điện. Bấm mật mã rồi nhấn phím gọi là nó vào
GalaxyIV
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lethithanhhang1985 trên android nhiều app mà minh dùng apk này Hide App-Hide Application Icon bạn dùng thử xem
ứng dụng tìm virus làm gì có cái nào diệt virus đâu nhỉ
caphe17
TÍCH CỰC
8 năm
Tóm lại ko cần thiết.
Virus thì reset máy.
Data thì có icloud syns về rồi.

=)))
Cmt vui vẻ mà bị ném đá nên thôi 😁
thanhex90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Mod thì quảng cáo còn ADM thì khuyên không chơi. Bối rối quá
@cuhiep lời khuyên hữu ích là đây 😁
@cuhiep Xác nhận nặng máy và hao pin, mình đã cài và xóa sau 3 ngày sử dụng mặc dù mình là Fan cứng của Eset từ 2009 vì dễ sử dụng và hoạt động trơn tru trên PC.
@Timkelvin
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Có nhiều trang gắn quảng cáo popup, tự động tải file rất nguy hiểm.

Cài mấy cái này vào chỉ tốn pin và nặng máy hơn thôi, chủ yếu vẫn là do người dùng, đừng click vào những quảng cáo, link nghi ngờ... là được. Còn nếu muốn cài thêm cho an toàn (biện pháp tâm lý là chính), thì mình thấy nên dùng Avast Mobile Security & Antivirus (Beta).
zippi
TÍCH CỰC
8 năm
Trong TG Android có 2 thứ vô cùng rách việc :

- App tiết kiệm pin

- App diệt vírus
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
@zippi Đồng ý 2 tay , 3 chân với bác 😁
xxTKZ
TÍCH CỰC
8 năm
@zippi Đồng ý 2 tay , 3 chân với bác 😁
Sony của mình nó cài sẵn AVG! Tính năng ik chang
f400
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái vỏ của điện thoại ,virus con nhiều hơn ở trong máy
thefriend
ĐẠI BÀNG
8 năm
chỉ tội tốn tiền, nặng máy, và mau chóng die thẻ nhớ và ổ cứng trên dt do suốt ngày nó quét tới quét lui.
Smp thì toàn mấy con vi vút ranh con vớ vẩn, cắm vào máy tính là hiện nguyên hình, chỉ việc bấm nút Delete là xong
musicfan181
ĐẠI BÀNG
8 năm
vẫn dùng AVG lâu nay, thấy ổn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019