Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android N sẽ chưa thể hỗ trợ màn hình cảm ứng lực ngay từ đầu

sonlazio
13/5/2016 3:33Phản hồi: 180
Android N sẽ chưa thể hỗ trợ màn hình cảm ứng lực ngay từ đầu
Thông tin từ Recode cho biết Google sẽ chưa thể hỗ trợ màn hình cảm ứng lực kiểu 3D Touch ngay từ đầu mà có lẽ bản cập nhật sau đó nữa (kiểu Android 7.0.1, 7.0.2... chứ không phải là Android 8) mới hỗ trợ tính năng này. Đây là một điều hơi bất ngờ vì một số tài liệu cho lập trình viên của Google đã nói đến tính năng cảm ứng lực nhưng có lẽ họ không đủ thời gian để hoàn thiện.

Hiện tại một số thiết bị trên thị trường như Huawei Mate S hay ZTE Axon Mini vẫn hỗ trợ màn hình cảm ứng lực nhưng hầu như chúng chỉ hoạt động trong một số ứng dụng riêng lẻ hoặc các ứng dụng được hợp tác với nhà sản xuất. Do vậy, nếu Google hỗ trợ cảm ứng lực kiểu 3D Touch ở cấp độ hệ điều hành thì các lập trình viên sẽ hào hứng hơn mà nhà sản xuất cũng không tốn quá nhiều thời gian để tối ưu hóa cho từng ứng dụng, từng chiếc máy một.

Tham khảo: Recode
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hut_mit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này có thể là do tùy máy có hỗ trợ hay không thì tự thêm vào, có hỗ trợ chắc cũng thêm từ nhà sản suất phần cứng
Dần dần rồi các máy chạy Android cũng sẽ có hết. Vấn đề là thời gian.
@rubydragon1187 Bác đọc bài này đi
HTC A9 thực chất chỉ là ghép giữa M7 và Desire 816 thôi:p. Ko hiểu từ bao giờ cái chuẩn tròn tròn, bo góc lại của riêng Apple thế mới là lạ :eek: Giống như kiểu hồi trc Apple kiến Samsung vì làm smartphone "hình chữ nhật" 😕
http://www.techz.vn/htc-one-a9-ke-nhai-thiet-ke-iphone-6-ylt45363.html
@Moon_Chevalier Mình từng dùng Desire 816 gần năm rồi bạn ạ.
Nhớ hồi mình mua ng ta gọi Desire 816 là iPhone 5C chạy Android đó.

http://cellphones.com.vn/sforum/mo-hop-htc-desire-816/

Dòng One M là thiết kế đặc trưng của HTC, One A9 nhái Apple rõ rồi. Nói chung những sp như A9 chắc chắn sẽ ko có cơ hội thành công nên chả ai quan tâm.
@Moon_Chevalier Hồi đấy xem con glaxy Ace với con Iphone 4 xem có khác gì nhau ngoài 1 cái home vuông 1 cái home tròn không nhé.
Có ra thì phải ngon, đột phá, phải thực tế nữa, chứ như iphone giờ em rất ít khi xài tới
@nguyenfenice Mình biết mấy việc nó làm được.
Nhưng chưa chịu bỏ thời gian ra học lại cách xài.
@cuhiep Nhưng dù sao thì e thấy cái Force Touch trên macbook hữu ích hơn bác ợ=))
@cuhiep Em thấy tiện mỗi cái selfie. Em xinh mà.
@vietlovetrader Gái đây hả :v...
anh.san
TÍCH CỰC
8 năm
sửa luôn đi bạn
Ủa, tưởng Android ko cần cảm ứng lực/.
thpxken
TÍCH CỰC
8 năm
Cảm ứng lực có cảm nhận được lực của cái búa ko mấy bác 😁
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@thpxken Màn hình nào cũng nhận dc hết
hy vọng iOS 10 sẽ cho tùy biến cái này...thằng Apple cứ khóa ng dùng vào những cái đôi khi không cần thiết thật là mệt, ví dụ như cái setting sao kg cho 3D touch vào chỗ bật tắt 3G LTE, chứ vào bluetooth làm gì...
Dt Android học hỏi Apple mà Apple ko chịu học hỏi ngược lại, quá chán. Bao h iphone mới có màn 2k, màn 6 inch, 2 sim.
@Devilmaycry1997 túi bác nhỏ dữ. tui ko thích cỡ 6" mà đút còn vừa
2 sim thì thiếu j ứng dụng. VD như 1 sim nghe gọi 1 sim 3G, chỉ cần 50k là có 2-5GB tùy gói mỗi tháng trong khi sim bt chưa đc 1GB, hoặc như ng nổi tiếng thì 1 số cho công việc 1 số cho GĐ ng thân cho đỡ bị spam, hoặc 1 sim cho mỗi nhà mạng, khách hàng ngta xài mạng nào sẽ thích gọi số mạng đó hơn.
@FullOfLove Thế h cho hỏi xem có bao nhiêu cái 6inch bán chạy mà cấu hình ngon nào. Cái topic này Hỏi bao nhiêu anti fan táo mà chưa thấy ai trả lời nổi đấy. Nghe mấy ông kêu 6inch mà tôi hỏi xong toàn im ỉm đi nghe hài quá
@Devilmaycry1997 tào lao quá vậy, đang nói đút vừa túi lại qua cấu hình. đọc lại cái post của bác dùm cái. rồi bây h định nghĩa "ngon" dùm tui luôn, cỡ nào gọi là ngon? 820 4GB RAM? hầu hết đt bây h đều dư sức chạy ngon lành mấy app trên store rồi. với lại cỡ nào gọi là chạy? thống kê bao nhiêu để biết nó bán chạy
xin lỗi chứ tui ở Ấn Độ thấy cả chục ng xài tablet 7" làm đt rồi, đút túi luôn chứ ko phải đeo trên dây nịt nữa, đang lái xe rút tab ra đưa dép lên mặt luôn chứ nói j 6"
@FullOfLove Thấy bạn tào lao quá đấy. Tôi đang nói cái chuyện đt flagship ko nên có màn to quá. Còn tôi đang nói h bạn kể xem có con nào màn 6inch mà bán chạy bạn đi nói nhảm linh tinh để lảnh tránh là thế nào vậy. Còn tôi bảo thêm cái cấu hình tốt thì đọc đến đây chắc bạn tự hiểu tại sao tôi còn nói đến cấu hình nữa.
thg.1812
TÍCH CỰC
8 năm
cái gì mà cứ phải tì mạnh vào màn hình là ko thích rồi. Thà nhấn giữ 200ms sau đó hiện lên menu còn hơn. Với icon thì vẫn hiện menu nhưng khi di chuyển thì menu tự biến mất... Đại loại là cần màn cứng càng tốt để không bị xước và bền vững hơn. Cảm ứng lực cần kính bảo vệ phải đủ mềm để biến dạng khi tác dụng lực nên độ cứng bị giảm. Khi dùng phải ấn mạnh chút, khi đó khả năng xước màn hình sẽ nhanh hơn.
@thg.1812 Rớt thì cũng hên xui có cái rơi 1m8 xuống chẳng sao có cái thì bể. Nó còn nhiều yếu tố tác động nữa
@thg.1812 uhm giờ đuối lý thì quay sang công kích cá nhân 😃...thôi đc rồi mình hiểu mấy thằng anti nó ra sao mà 😁...
thg.1812
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Căn bản cái nội dung của bác nó thiếu chất xám quá nên kích điện cho bác phát
@thg.1812 Thế là bác này không phân biệt được force touch vs long press rồi . E nói đơn giản bác nhìn con chuột có 3 nút là biết.
rockievn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này xài chủ yếu để đổi điểm truy cập wifi vs chuyển mh đa nhiệm nhanh mà ko cần double Home hoặc assisst touch
Máy tàu còn có 3d touch mà google không làm được là sao, trình google nguuu hơn mấy anh khựa cmnr
Android cũng hỗ trợ từ từ. Ai chê chứ minh thấy cái này khá tiện. Apple thật sự luôn tạo ra xu hướng, các hãng khác chạy theo mỏi chân
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
Thời cảm ứng điện trở do phải dùng lực nên mỏi tay, chuyển sang cảm ứng sờ và vuốt, giờ lại vuốt chán lại chế thêm nhấn giống cảm ứng xưa. Hay!!!

Nhấn hay "bóp" đều cho cảm giác hơn là sờ mặt phẳng.

PS: Mình thích cái bánh xe như P990i lắp thêm vào hông máy hiện đại.
Đây là chiến hạm P990i của mình, dùng cảm ứng "lực". Điều hướng và nhấn enter bằng 3 cách:
- Cảm ứng "lực" trên màn hình.
- Điều hướng, phím enter trên bàn phím cứng.
- Điều hướng, enter bằng bánh xe.
(Chả có chiếc đt nào điều hướng và nhấn enter được cả 3 cách như dòng P của SE) ;-D

Nói chung là cho vui, thấy ko thiết thực bây giờ.
Google never add this redundant feature to Android. Android is too popular.
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
Untitled 2.png
Bổ sung cho admin nhớ lại câu nói của mình nào =)) Ah mà team săm soi lỗ loa, lỗ mic vào nữa rồi ah =))
@ntnguyen4 giờ cứ có cái gì của android cũng lại lôi apple ra nói =))
@ntnguyen4 upload_2016-5-13_13-42-54.png
Ghét nhất mấy thể loại mà cứ android là lôi apple ra nói và ngược lại
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
"Đừng thấy apple làm cái gì là đu theo cái đó", vâng admin 1 trang bắt đầu cuộc gây war ko thể hoành tráng hơn =))
@ntnguyen4 Thì cái trang này vốn toàn war mà, ko thì còn gì vui 😆
Ad ko muốn đám seeders thất nghiệp hoặc là đám anti-fan rảnh rỗi ko có việc để làm giết thời gian. Ad tâm lý thế còn gì 😁
@ntnguyen4 Antifan thì nói gì mà chả đc. Cãi nhau cho vui đi. Itinhte, iphonearena, tóm lại cứ thêm chữ i vào nghe cho sành điệu.

Càng anti nhiều thì càng đánh bóng tên tuổi giúp Apple thôi 😆
Giờ có bệnh Ám Thị Suy Nghĩ nữa à =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019