Android Q sẽ tích hợp sẵn desktop mode, Google Pixel và Essential Phone có thể thử ngay

Duy Luân
12/5/2019 23:10Phản hồi: 66
Android Q sẽ tích hợp sẵn desktop mode, Google Pixel và Essential Phone có thể thử ngay
Trong khuôn khổ Google IO, Google tiết lộ rằng Android Q sẽ có hẳn một chế độ desktop riêng hỗ trợ hiển thị lên nhiều màn hình rời cùng lúc. Chế độ desktop hiện đang có trên các máy của Samsung, Huawei và một số hãng khác nên việc Google tích hợp nó vào Android để chuẩn hóa và tiết kiệm thời gian, công sức cho các nhà sản xuất là chuyện hợp lý. Khi nối ra màn hình rời, điện thoại Android có thể dùng với bàn phím và chuột y như một cái máy tính thực thụ, và kết nối sẽ qua cổng USB-C hoặc HDMI. Lập trình viên viết app có thể điều chỉnh để ứng dụng của mình hiển thị tốt ngay cả khi chạy desktop mode trên màn hình to.

Hiện tại những ai đang dùng Google PixelEssential Phone đã được trải nghiệm chức năng này, bạn có thể bật nó trong Developer Options trong mục Settings. Bạn sẽ cần cáp USB-C to USB-C hoặc USB-C to HDMI tùy màn hình của bạn hỗ trợ xuất hình bằng cổng nào.

Xem video từ phút 28 trở đi để thấy Google nói về desktop mode cho Android Q

Nguồn: XDA
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

greensmile
ĐẠI BÀNG
5 năm
Với cấu hình của các điện thoại hiện nay thì giờ sẽ giống như một case máy tính di động rồi
@Hâm Đơ Chiến là cụ thể bác làm gì ở cái máy chủ hả bác 😁
@adagioleonard nhặt rau, giặt đồ, sửa ống nước các kiểu...vui lắm 😃 thử làm Dev di bác
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Kiếm con VPS Windows chơi, lên đó cày GAME Võ Lâm Truyền Kỳ 😃
@hoangdacviet Ơ mấy vc đó t cũng làm ở nhà, thế tôi là siêu Dev hả bác 😁
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
tiếc là không cài được mấy cái tool mở rộng trên store như trên máy tính :/
Ngon, thích hợp vào hệ điều hành sẽ ngon hơn hãng thứ 3 thêm vào!
Khac Cuong
TÍCH CỰC
5 năm
Samsung có gì mới thì nó sẽ có trong bản android tiếp theo
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khac Cuong Anh cả đầu đàn trong giới Android mà, đỉnh nhất là tính năng multi window có trên s3 nhưng ko ai quan tâm, mấy năm sau Android mới thêm vào lúc đó mới bắt đầu rầm rộ
@Khac Cuong Có cái điều hướng thì hơi chậm, ra sau cả tàu! Oẳn oẳn!?!
có cái này thì nghịch android x86 cũng khá ổn
jack140293
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mơ ước mua 1 cái google pixel 3 năm nay mà vân. Chưa có cơ hội mua T.T
jack140293
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DearGodVN Về xấu đẹp thì cũng khó nói lắm bác vì mõi ng mỗi góc nhìn. Nhung theo mình cảm thấy nhìn cũng lạ lạ đc cái update nhanh và luôn đc xài android mới nhất.
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@jack140293 Mình thì chỉ quan trọng dùng mượt mà và pin trâu thôi bác ^^. Máy chỉ dùng công việc, chả chơi game nên toàn dùng máy tầm trung bác ạ
@DearGodVN Nokia 1280. Pin 2 tuần, bao mượt
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Mượt với các tác vụ hỗ trợ công việc cơ bản bác ơi. Phải email các kiểu, mình thì không chơi game cũng như giải trí gì trên đt. Còn 1280 nó cũng không mượt đâu
devilbs
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon quá, chắc phải cố gắng mua con pixel về nghịch, hix
devilbs
TÍCH CỰC
5 năm
@suvival198 Mình đã xài qua s8+, note 9 rồi bạn ơi, mình ko thích oneui mà chỉ thích android thuần, pixel thì khó mua mà đắt nên mới phải cố
@gaucon3503 Note 9 trở lên thì cắm trực tiếp vào máy, còn nhỏ hơn thì phải dùng dexpad bác ơi.
@QuanLyNhaNghi Vãi đi du lịch
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
@0909377143 Vừa kt. Không phải đâu bạn nhé. Bây giờ từ s8 trở lên, cứ cắm hdmi và sạc cùng lúc là dc. Từ note9 sẽ không bắt buộc cắm cả sạc.
Bao giờ ,androi có được tất cả tính năng hữu ích như trên symbian nokia ngày xưa đây.
J_Tuan
CAO CẤP
5 năm
@Emranhieulam1990 bớt đâm chọc đi ku. Nhìn cái avatar là biết ngay cái nick chuyên đặt tên nhạy cảm và comment gây war 😆)
@suvival198 Không nhớ nữa.. hình như là cái cửa sổ nhỏ chứa app nó bong bóng màn hình.. và vuốt lên ,xuống ,dang trái ,phải để mở cái app mình đã đặt vào đó trước cho nhanh. Gõ hai lần màn hình để mở khóa .v.v...
@Emranhieulam1990 Mấy cai đó android thiếu gì? Thích vuốt mở app thì tải launcher. Gõ 2 cái thì ấn cảm biến vân tay là mở luôn rồi còn gì, ko thì lg htc, có knock từ đời mấy con m8 rồi. Chả có cai gì symbian làm đc mà android ko làm đc hết
@J_Tuan cmt thế mà 1 đống ông lao vào rep. Hài =))
Aro
TÍCH CỰC
5 năm
Chắc phải làm 1 con pixel về trải nghiệm chứ đợi mấy OEM cập nhật chắc mút mùa 😔
Ngon cho đội Android 😁
Ngon
Khác gì samsung dex k nhỉ
pvtq9
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu chỉ chạy được các app của android thì không ngon. Phải chạy được các app của linux desktop mới ngon
Samsung ra mắt tính năng gì là kiểu 1-2 năm sau android mặc định sẽ có nhỉ
- Chạy đa nhiệm 2 app chia màn hình
- Xem video popup
- Dark mode
- Desktop mode
...
@Tranguyenghia Và chúng nó vẫn bảo SS chỉ đi copy 😆
@Tranguyenghia Dảkmod của Sam cơ đấy!
Cử chỉ điều hướng thì xách dép theo tàu, ra sau cả Bê phone!
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
tuỳ biến càng nhiều càng nặng nề
anhtaiqb
TÍCH CỰC
5 năm
Đang dùng Hưawei, và cảm giác Android 10 là tên gọi khác của emui vậy...
tdinhamj
TÍCH CỰC
5 năm
Ra nhiều màn hình cùng lúc vậy không biết cấu hình máy phải như thế nào nhỉ? Nghe Q vậy có vẻ quá ngon rồi...
bibeo89
TÍCH CỰC
5 năm
Để dùng android q bh mua máy nào hợp lí nhỉ các bạn
Google toàn đi chôm chỉa tính năng của các hãng sản xuất điện thoại để tích hợp vào bản Android gốc của mình.
@QXPro sao ko nói luôn là Google bắt chước các hãng dt khác, làm điện thoại Google Luôn đi .
P/S nên nhớ phần lớn dt hiện nay đang chạy hdh của thằng nào đó cơ . Chôm chia và hoc hỏi nó khác nhau xa lắm đó b .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019