Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android sẽ hỗ trợ điện thoại màn hình gập từ gốc

Duy Luân
7/11/2018 21:32Phản hồi: 194
Android sẽ hỗ trợ điện thoại màn hình gập từ gốc
Samsung vừa ra mắt điện thoại màn hình gập, vậy là Android tuyên bố hỗ trợ ngay cho loại thiết bị này từ gốc. Google hiện cũng đang làm việc với nhiều hãng smartphone khác để làm điện thoại gập. Việc tối ưu từ Android sẽ giúp nội dung hiển thị cả khi gập lẫn khi bung ra được liền lạc hơn, nhà sản xuất không cần từ triển khai tính năng đó nữa. Ví dụ đơn giản như việc video sẽ bung ra hay thu nhỏ lại tùy tình huống sử dụng của bạn chẳng hạn.

Đây có thể xem là một động thái tốt từ Google bởi Android thường chậm hơn 1 bước so với các nhà sản xuất phần cứng. Nhiều tính năng đã có mặt trên các bản Android tùy biến từ lâu và mãi nhiều năm sau Google mới tích hợp nó vào Android (ví dụ: picture in picture), điều này càng nghiêm trọng hơn với những hình thức phần cứng mới mẻ như chiếc Samsung gập.

Vấn đề bây giờ là liệu Google có làm nó đủ đơn giản để lập trình viên triển khai tính năng này cho app của họ hay không. Nếu việc quá phức tạp trong khi số lượng người dùng không nhiều, lập trình viên thường sẽ bỏ qua luôn tính năng mới đó của Android. Đây là nhược điểm lớn của sự phân mảnh mà Android phải chịu đựng để bù lại cho tính mở, nhiều lựa chọn của mình.

Nguồn: Android Developer
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndt192
TÍCH CỰC
5 năm
@ice.lx17 phải đăng nhập để like 😁 :D cơ mà lướt comment chưa thấy cái khẩu trang cho bạn ấy
@Thanh nhan spkt Thể loại BDSM đó bạn. Cứ phải phát ngôn ko não để nghe chửi. Thế tối nó mới ngủ ngon đc.
@ice.lx17 Người ta phải chia ca ra làm chứ bác, một ngày mấy tiếng log nick iFan rồi mấy tiếng samfan, như thế mới được trả nhiều tiền và tránh trường hợp cãi nhau nhầm. =))
trào lưu màn hình gập bắt đầu, tai thỏ tai voi đi vào quá khứ
kenny9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuanLyNhaNghi Dĩ vãng đâu chưa thấy chứ nó đang làm trào lưu trên flaship từ sony tới khựa. Chỉ có bọn cope rẻ tiền ms ăn cắp tai cừu
@kenny9x Trào lưu mịe gì ra mấy năm chả ma nào theo, thị trường chả có máy nào, trào vô mồm Seeder thì có!
@finalmagic Seeder thì được lệnh vào định hướng tuyên truyền mà!
Có thành trào lưu hay ko cũng 1 phần đóng góp hô hào xạo lìn của đám Seeder mà! Sam biêtd rõ hơn ai hết!
kenny9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuanLyNhaNghi Haha dạo gần đây toàn màn cong trên flasship từ sony tới mấy hãng tàu. Chui lên cái giếng ip lock cùi bắp của bạn nhìn đời đi. Seed đâu ko thấy chỉ thấy cừu cay cú
nhiều màn hình thế này thì pin chịu nổi bao lâu đây ta, với lại gập lại kiểu này nó dày hơn kiểu trượt như trên mấy điện thoại ra gần đây hé,camera trước nó sẽ bố trí sao nhỉ
@kenshitran1986 Bạn ngốc lắm. Pin nó sẽ được chế tạo mảnh và dẹt được đặt hẳn một bên còn bên kia là các linh kiện điện tử. Thoải mái chỗ .Ngốc thế không biết.
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
@kenshitran1986 nhìn y con của TQ chắc bị chôm tk rồi.
simeon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kenshitran1986 máy như note 9 4000 thì máy lớn gần 2 lần chả nhẽ nó ko có chỗ nhét pin thêm đc à.
với lại pin càng ngày càng phát triển rồi. cách đây 1 năm lẹt đẹt 3000
sau năm lên thêm ngàn nữa
nhìn cái hình của Google vẽ ra đã quá
hy vọng thực tế nó cũng gần thế, cứ cái viền dày quá hông phê
tancantn
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenmanh287 Kẻ mạnh quyết định cuộc chơi
@vndkh ôh. lý là phải khen apple đúng ko?
a sẽ ghi câu này của chú,để tương lai có cái nhắc cho chú vui lòng. :p😁
Một dạng tablet dặt dẹo liệu ai muốn dùng hả anh. Những thiết bị lai thường rất khó mang lại trải nghiệm tốt
@vndkh mốt cho chú đọc để coi như vả vào mặt đứa viết ấy mà. chứ a chưa rảnh để thỉnh thoảng đọc 3 cái cm ko xủ đó
Lần đầu thấy Google quan tâm đến cái mới... hay lại bú fame thôi chứ lúc cần thì không làm hay làm như cái vuốt ngu trên Android P.
@Thành Viên Dấu Tên android P xài cử chỉ vuốt nhưng vẫn còn nút home + back, mang tiếng cử chỉ vuốt nhưng vô app vẫn còn mất 1 phần màn hình do cái hàng phím điều hướng, chỉ bỏ đc mỗi phím recent, làm cử chỉ kiểu nửa vời thế thì làm làm gì, còn xiaomi nó chưa cần lên android P mà nó đã làm cử chỉ vuốt rất ngon
@lekhanhtrung123 Đơn giản là họ làm để thêm sự lựa chọn cho người dùng thích xài cái nào thì xài. Chứ ip ép người đùng xài cái vuốt mới là ngu hơn vì nếu muốn xài phím bấm cũng chẳng dc nên mới nói là đều ngu với nhau cả thôi.
@Thành Viên Dấu Tên thêm sự lựa chọn cái gì? Có cho tắt cái hàng điều hướng đó đâu mà lựa chọn? Thế người dùng không muốn cái phím điều hướng đó thì phải chịu đựng à? Xiaomi bỏ hoàn toàn phím điều hướng có thằng nào than k?
@lekhanhtrung123 Máy nào phím điều hướng ảo thì tắt dc hết, và tương lai gg cũng sẽ cho tắt. Vuốt mà ko ngu chỉ có trên bbos hết.
Dày quá nhìn ko ham
Màn to xem phim sướng
@bud's Sau này i phân phải mang 2 con iphone Xs đi mới đủ tự tin để rút ra đú với galaxy S gập 😁
@DoremonSSJ3 Thiết kế đt ngày càng đi lùi, đã to thì thôi còn dày nữa. tự hào cái gì :D
@Toilanguoibk Vậy tai thỏ là bước tiến?
@Apple Haters 2.01 Từ khi tai thỏ xuất hiện mình chưa khen câu nào dù đã đc sờ tận tay vài con 😁
@Toilanguoibk Ý mình là ai tiến mãi nhiều khi cũng phải lùi một bước. Lùi lại một bước biển rộng trời cao bạn ạ. Còn có câu lùi một bước để tiến 3 bước. Vài năm sau dt gập mỏng đi thì lại ngon. Chưa kể đây chưa phải bản thương mại còn có thể cải tiến nhiều.
Hi vọng Google làm ngon chứ đừng như cái vuốt nửa mùa trên Android 9 Pie hiện tại.
@BlackBerryz Google nó chỉ định hướng thôi chứ 3 cái thao tác vuốt hãng nào chả tùy biến đc, chưa đến 1 nốt nhạc, đến cả bkav còn làm dc nữa là ..😃
hi vọng đây là cú huých phát triển được máy tính bảng android trở lại khi MTB android có hệ app quá phế - chỉ như app đt phóng to
@xaxkilloxax Dày lên 1.5 thì ko đút túi được hả? Mà chắc gì đã dày lên 1.5. Nếu vật liệu làm vỏ đủ độ cứng chắc hoàn toàn có thể mỏng hơn được nữa!
@Leubaovitien Cứng thì gấp kiểu gì 😆 cứng quá thì gẫy đấy. Mà chưa kể còn ốp nữa.
@gfsrhgfdgf1 Bảo r nhét thì về mặt vật lí là nhét được nhưng nó cộm một cục, quần mà bó nó lòi hết cả ra xong hỏng hết quần.
@xaxkilloxax Ngày nào cũng nhét mà 2 năm r chưa hỏng quần gì cả. Thường quần áo 1-2 năm thay đc r =))
Lolo69
TÍCH CỰC
5 năm
Chỉ mong đừng vì tính năng gập mà hy sinh trải nghiệm khi dùng bằng 1 tay.
@Vrtta Mình cũng ko muốn họ hy sinh trải nghiệm dùng = chân..
lehieu27
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tương lai sẽ cuộn tròn nhét trên tai như Tề Thiên
Carl
CAO CẤP
5 năm
@lehieu27 Nó nổ một phát là văng não.
Dự là lại làm cho có, và GG ngồi đợi Apple!
@Khẩu trang xanh Chờ apple mua lại màn của ss
@Khẩu trang xanh Cook đang quỳ ở văn phòng samsung xin nhập màn gập kìa 😁
Các bác cứ đòi hỏi ver1 phải ngon ngay thì nằm mơ nhé. Android cũng phải đến bản 6-7 mới gọi là ngon, iOS cũng 4-5 năm mới ok.
Mong anh nào làm được cứ làm rồi tầm 3-4 năm nữa hoàn thiện được như smp bây giờ là quá tuyệt.
Mình mong sẽ có 1 chiếc phablet tầm 8in mỏng chỉ 5-6mm, gập đôi lại được cái smp tầm 5in dày 10mm. Quá đã 😆
lehieu27
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khoidang Đứt đôi còn xảy ra được, đứt nét là j bác
@songoku_1206 Nó sẽ làm đc vì bố trí 1 bên chỉ là màn hình bên còn lại là pin với bo mạch các kiểu... Tương đương kiểu màn gập có bản lề, chỉ khác là ko bị gẫy màn và ko có phím vật lý
Gập thế này thấy vui chứ chưa thấy áp dụng vào việc gì, cái nữa là pin sao cho đủ....
Delicate14
TÍCH CỰC
5 năm
@Fatcat88 Màn hình gập rất có tiềm năng đấy bạn ạ, tất nhiên là khi công nghệ màn hình, pin đc cải thiện và bo mạch đc thiết kế tối ưu, khi đấy thiết bị mới đạt đến độ mỏng hợp lý, chứ như bây giờ thì đúng là cho vui thật, tất nhiên phải đặt ra yêu cầu đấy thì mới có động lực để công nghệ phát triển đc
Còn việc sam nó phải tổ chức buổi giới thiệu chỉ có đứng gập vào mở ra là do các hãng màn hình khác đều đang làm màn hình gập rồi (thậm trí mấy a TQ còn giới thiệu rồi), sam nó giới thiệu sớm để các seeder có cái để nói thôi
@Hoang_HaoMinh Nếu đồng hồ nắp gập thì sao. Điển hình nếu con Apple Watch hình vuông giờ có thể mở ra làm 2 diện tích tăng lên gấp đôi thì sao, chưa kể nếu sáng tạo tột đỉnh mở ra làm 3 thì thế nào.
@Delicate14 Mình thì thấy sheeple ko thích ss phát triển cái mới nhưng lại rất thích sau khi apple mua nó về rồi áp vào sp của mình
PopPyVn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fatcat88 Chả hiểu sao đến giờ bác vẫn cứ nghĩ rằng công nghệ màn hình dẻo không ứng dụng được vào thứ gì.Sơ sơ như kiểu tivi cuộn,tablet 15.16' như cuốn sổ nhỏ 7,8',laptop ,bảng vẽ....đầy cái ứng dụng.Nó không show không có nghĩa là công nghệ ấy vô dụng mà có thể do giới hạn hiện thực hoá ý tưởng.
Hóng năm sau Huawei, Xiaomi, Vivo ....cũng ra mấy em màn hình gập 😁
@kekk Khó! Xưa giờ cái gì của Sam là đám TQ auto té hết, ko dám theo, sợ ế!
Chỉ một lòng một dạ theo Đại đế thôi!
G - Tỵt vời ông mặt trời... Mua 1in2 , mua phone tặng kèm tablet. 😁:D. Chỉ cần mỏng nữa là đẹp.
xem phim bao đã luôn 😁
nin_kute
TÍCH CỰC
5 năm
@thedeath1883 Sai nha, mở có có 7.3” đã vậy còn hình vuông đến khi xem phim có cắt trên dưới nữa là cũng như bao dt khác thôi
@nin_kute Ông này cứ chăm chăm đóng đinh 7,3 nhỉ, khi bán ra nó sẽ tính nhiều loại chứ, giả dụ gập lại là 4 inh, 5 inh, 6 inh ..
@thedeath1883 Đã bằng iPad của Samsung ko!?!
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
gấp ngược lại thì cần gì 3 màn hình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019