[Android] Tinh chỉnh Laban Key để trải nghiệm tốt hơn: chỉnh kích thước, rung, gõ tắt, backup...

Duy Luân
5/5/2016 21:50Phản hồi: 146
[Android] Tinh chỉnh Laban Key để trải nghiệm tốt hơn: chỉnh kích thước, rung, gõ tắt, backup...
Laban Keybộ gõ tiếng Việt mà mình đã xài trên các máy Android trong 2 năm nay vì gõ ngon, nhẹ nhàng, dễ dùng, lại có nhiều theme để đổi qua đổi lại cho phù hợp với sở thích của mình. Nhưng nếu chỉ để mặc định thì trải nghiệm chưa thật sự ngon lắm, ngoài ra bình thường cũng ít ai nghĩ đến việc tùy biến lại bàn phím cho tốt hơn cả. Xin chia sẻ với anh em một vài cách tùy chỉnh lại Laban Key để có được trải nghiệm gõ ngon hơn, mượt mà hơn và thoải mái hơn.

Tải về Laban Key ở đây, miễn phí trên Play Store.

1. Chỉnh bố cục và kích thước bàn phím

Kích thước mặc định của Laban Key cũng đã tốt, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì chỉ ngon với những máy có màn hình từ 5" trở xuống mà thôi. Với những thiết bị to hơn, nếu vẫn kích thước mặc định bạn sẽ phải với ngón tay lên cao hơn, tức là mỏi hơn và bất tiện hơn, tốc độ gõ theo đó cũng chậm đi và cũng dễ gõ nhầm sang các phím bên cạnh hơn. Đây là thứ đã từng làm mình cảm thấy cực kì khó chịu trong một thời gian dài mà không biết vì sao. Cho đến khi mình mày mò thử chỉnh lại thì mọi chuyện đã được giải quyết, trải nghiệm gõ ngon và nhanh hơn rất nhiều, độ chính xác cũng theo đó mà tăng cao.

Để chỉnh lại kích thước phím trong Laban Key, bạn chạy app Laban Key lên, sau đó vào thẻ Keyboard > Keyboard Layout > Keyboard Size. Ở đây bạn sẽ thấy có tới 2 loại kích thước cho bạn chỉnh: kích thước khi máy xoay dọc (portrait) và kích thước khi xoay ngang (landscape).

Với mình thì mình sẽ chỉnh kích thước dọc xuống nhỏ (small), còn kích thước ngang xuống thành (tiny). Anh em cứ thử thiết lập như thế này đi, nếu thấy không phù hợp thì có thể tăng lên hoặc giảm xuống nữa tùy theo thói quen, miễn sao thấy thoải mái nhất là được, không nhất thiết phải làm giống y chang mình đâu.

Kéo xuống bên dưới một chút thì có thêm chỗ để chỉnh chiều cao và chiều rộng cho từng phím, cũng như chỉnh lại cỡ kí tự hiện trên từng phím. Anh em có thể chỉnh thêm nếu thích, với mình thì những settings này mình hoàn toàn không đụng vào.

2. Chỉnh rung

Mặc định hầu hết các bàn phím ảo của Android đều có chế độ rung phản hồi, tuy nhiên không phải ai cũng thích điều đó. Mình chẳng hạn, mình cực kì ghét vụ rung của bàn phím nên mình tắt hẳn nó đi. Trong khi đó, một số anh em lại thích rung mạnh để có cảm giác gần giống như khi gõ phím vật lý nên sẽ tăng rung mạnh lên. Laban Key hỗ trợ chúng ta làm chuyện đó rất là dễ: vào app Laban Key > Vibration, sound & animation > bỏ hoặc chọn vào "Vibrate on key press". Ngay bên dưới đó là thanh trượt để chỉnh độ rung mạnh nhẹ, kéo tới khi nào anh em cảm thấy hài lòng thì dừng lại.

3. Tối ưu lại giao diện cho sạch sẽ hơn

Không biết anh em thế nào chứ mình khá là ghét những kí tự @, #, $, &... xuất hiện đè lên các phím chữ trên Laban. Hàng phím trên cùng có số thì rất ổn, nhưng toàn bộ các phím bên dưới mà cũng có kí tự đặc biệt nữa thì hơi quá, nó làm cho bàn phím trở nên rối rắm hơn và xấu đi. Trong khi đó, tác dụng của chúng lại không rõ ràng vì thời gian bạn nhấn giữ phím và rê ngón tay đến kí tự mong muốn chẳng ngắn hơn bao nhiêu so với việc chuyển hẳn sang layout kí tự đặc biệt, thậm chí là còn lâu hơn nữa vì mất thời gian tìm. Nếu anh em cũng giống mình, thật may là Laban cho chúng ta bỏ các kí tự đó đi chỉ với một vài lần chạm mà thôi.

Cách bỏ các kí tự đặc biệt trên bàn phím chữ: vào app Laban Key > Keyboard layout > bỏ chọn dòng Symbol keys.

Quảng cáo

Nếu anh em không gõ VNI mà vẫn muốn có hàng số riêng biệt xuất hiện trên bàn phím thì có thể vào cùng chỗ Keyboard layout đó, chọn Show number key row. Hàng phím này mà xài với kích thước bàn phím nhỏ thì sẽ dễ chịu hơn là khi dùng kích thước mặc định (đã hướng dẫn ở phần 1 của bài).

4. Đừng quên thiết lập gõ tắt

Trên máy tính thì chúng ta có thói quen thiết lập các bảng gõ tắt để viết nhanh hơn, nhưng trên điện thoại thì không nhiều người có thói quen này. Laban Key có hỗ trợ đầy đủ cho việc gõ tắt, vậy thì tội gì mà không dùng. Mình thường thiết lập một số từ gõ tắt như ko -> không, dc -> được, ng -> người, còn anh em cứ thoải mái cài gõ tắt theo thói quen và theo những chữ mà anh em hay dùng là được.

Tính năng gõ tắt có thể tìm thấy trong app Laban Key > tab Features > Suggestion and correction > Enable shortcut. Để định nghĩa chữ tắt và chữ đầy đủ, chạm vào dòng Shortcut dictionary nhé anh em.

5. Backup thiết lập để lần sau khỏi làm lại từ đầu

Quảng cáo

Cuối cùng là việc sao lưu lại hết những thiết lập này lên tài khoản Google. Bằng cách này, khi bạn đổi máy hoặc máy bị lỗi phải reset từ đầu thì chúng ta chỉ cần restore các thiết lập của Laban Key xuống là xong. Toàn bộ những tùy chỉnh về kích thước, về giao diện, về phím tắt của bạn sẽ có mặt đầy đủ, bạn chẳng phải làm thủ công lại nữa. Tiết kiệm được rất nhiều thời gian đúng không nào? Mấy mod Tinh tế hay trải nghiệm nhiều điện thoại khác nhau nên tính năng backup này rất tiện.

Cách backup: app Laban Key > tab Features > Backup and Reset > Backup and restore. Bạn sẽ được yêu cầu chọn tài khoản Google để đồng bộ.
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cacaca
TÍCH CỰC
8 năm
Em bây giờ dùng bộ gõ mặc định của Google. Đã có telex.

Gửi từ MI 4LTE của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@hiepps Tắt được mà bác
@trungkhiconmtv Tắt được mà bác. Mình tắt rồi nè. Trong bài có nói luôn đó
Kuro Keita
TÍCH CỰC
8 năm
@trungkhiconmtv mình update trên ggplay, lên version 5 đc mấy hôm r mà

Send by Tinh Tế News
cacaca
TÍCH CỰC
8 năm
@ĂnMàyNo1 B bó tay gì?

Gửi từ MI 4LTE của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thiết lập nhanh khi sau khi setup xong hết rồi cũng đã lắm, không đi lằng nhằng vào trong.
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep
Vô tinhte bang app dùng laban key lúc quote hay sửa bài thì bị đứng
có gì hay hơn pb gốc
Vẫn để mặc định 😁 tùy biến 1 tí thôi
mày mò setting mấy cái này xong thấy ok hơn hẳn.
õ laban key tên tinhte ị ịỗi ( tạm dịch là gõ laban key trên tinhte bị lỗi) ios nhé,trình duyệt safari.
Mình khoái android hơn ios, nhưng cũng vì cái bàn phím mà mình bỏ nó.
Mình gõ đa ngôn ngữ, thấy Bb vs ios hỗ trợ là tốt. Laban key rất oke nhưng hỗ trợ ít ngôn ngữ quá.
quangvinh_c4
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyetbuu991 Bàn phím samsung đa ngôn ngữ đó
konken1987
TÍCH CỰC
8 năm
@quyetbuu991 bạn gõ được hết ngôn ngữ của swiftkey không
@konken1987 Mk cũng dùng r bạn. Từ thời beta luôn, Telex của nó k gõ dc w. Và vd chữ Trường thì phải ấm w 2 lần. Khi gõ trên web giữ dấu "." K có thao tác tên miền nhanh. Và mk k cần cái gợi ý từ. Mà k tắt cái gợi ý từ đi dc.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
vẫn ko đã bằng bàn phím mặc định trên ios...:p
@kungfu9 Mình thấy cái phím mặc định IOS nó ngu ngu.
@kungfu9 nên xem lại đy bác ơi! nó có khả năng tùy biến cao chứ ko tù như trên IOS đâu!
99v9.9999
TÍCH CỰC
8 năm
dùng bàn phìm mặc định cũng đủ tốt, ko có ý định dùng labankey
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
Có Ai biết gỏ ký hiệu Độ C như thế nào ko ạ?
nvuphi
TÍCH CỰC
8 năm
@huydancmit bấm chuyển sang chế độ gõ số (phím 123), bấm tiếp vào phím dấu =\< sẽ thấy ký hiệu độ
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
@nvuphi Ây da, tìm hoài ko thấy dù nó ngay trước mắt, tks bạn.
Lúc này hay xài biểu tượng này ! 40°C
tuminhphuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydancmit chịu bó ngón luôn
Trước xài laban cũng ngon, nhưng giờ thấy bàn phím Samsung trên S7 tốt quá nên k cần nữa, hehe.
trungctu
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhliem_st11 Bác biết cách nào hiện ký tự đặt biệt trên bàn phím luôn không?
Dùng mặc định của GG là ngon lắm rồi
@luuthienloc Làm sao bạn gõ tiếng Việt :-O
vantho9x
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Bàn phím Google 5.0 đã gõ tiếng Việt tốt rồi anh nhé và hỗ trợ fow việt cực tốt
@Duy Luân Bây h GG có Telex rồi đại ca, cân chỉnh được nhiều thứ
thegiang889
ĐẠI BÀNG
8 năm
e tải về cũng phải chỉnh mới xài đc, ko để vậy ức chế
Cái này thấy để mục quảng cáo là hợp lý
@longx10docomo ?????
@longx10docomo Chuẩn.
sanglxagdm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc đầu dùng gotiengviet rất thích, rồi thằng laban nó mua lại, xong chèn thêm cái dòng qc ép cài laban, thế là xóa luôn gtv, cài bkav gotiengviet luôn đến giờ
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
8 năm
http://www.apkmirror.com/apk/google-inc/google-keyboard/google-keyboard-5-0-18-121010836-release/#downloads
CÁC BÁC VÀO LINK TRÊN TẢI FILE APK CỦA BÀN PHÍM ANDROID GỐC NHÉ (PHIÊN BẢN 5.0).
SÀI CHIP 64 BIT THÌ VÀO arm64.
SÀI CHIP 32 BIT THÌ VÀO arm (mình sài 801...)
Mình thành công rồi ahihi vừa xóa labankey cho đỡ nặng máy
@Duy Luân Nếu bạn dùng Andoird N thì không tương thích thì phải, thấy bên xda nói vậy.
@minhanh199 Hèn gì, chắc tại vậy rồi
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Chắc mod cài lộn 32 sang 64 bit 😆))
HPSS
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Mod chờ trên Play Store vậy 😁
Labankey, càng update càng rối rắm và nặng, em còn lưu giữ bản apk, cài vô ko hiện ứng dụng, xài cực nhẹ, ko thấy lỗi gì cần phải update cả, mà em nói thật chứ, theme labankey, chỉ có theme của IOS là đẹp, mấy theme của nó chế vào, nhìn như bệnh
@duc_binh_forever Update chỉ để chèn thêm quảng cáo mà. Từ ngày update ghét luôn labankey quay về xài bàn phim ss thấy rất ổn
gtvtkid
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã trải nghiệm nhiều phím ảo nhưng chỉ thấy trên ios là ngon nhất, kể cả màn bé như 4; 5; 5s gõ vẫn cực kỳ chuẩn
@gtvtkid Xác nhận haha. Mình thấy 6 Plus gõ mới đã, mấy cái nhỏ kia thì hơi khó chịu, chắc do quen xài máy to từ lâu rồi
konken1987
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân tui thấy swiftkey trên android gõ là đã nhất,chọn biểu tượng micro là cứ nói gì thì thành văn bản hết.từ khó nhằn mới phải động tay ko sướng à. gõ chi nhiều cho mòn vân tay ra.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019