Ảnh chụp phóng to 500 lần màn hình smartphone, thấy từng điểm ảnh

cuLong
30/6/2013 4:49Phản hồi: 218
Ảnh chụp phóng to 500 lần màn hình smartphone, thấy từng điểm ảnh
xperia-z-display-slideshow-resolution-3-1240x760-92cc8c11e570fdc7f2b21523abdc9783.jpg
Ngày nay, song song với việc chạy đua cấu hình điện thoại di động thì các hãng sản xuất cũng sử dụng thêm kích thước màn hình và công nghệ hiển thị để làm chiêu marketing cho sản phẩm. Phần nhiều smartphone trên thị trường hiện nay sử dụng màn hình LCD, loại cao cấp hơn thì có Super LCD, tấm nền IPS, có hãng thì xài AMOLED, rồi Super AMOLED, Super AMOLED+... vô cùng rắc rối và phức tạp với người dùng chúng ta. Bài viết này không chia sẻ với các bạn sự khác biệt về những loại màn hình này, mà sẽ cho chúng ta cái hình sâu hơn bằng những ảnh chụp phóng to 500 lần những màn hình smartphone, tới mức thấy từng điểm ảnh (pixel).

Ảnh chụp được thực hiện bằng cách để màn hình điện thoại thẳng đứng (có thể hơi bị nghiêng), cho màn hình hiển thị màu trắng để các điểm ảnh thể hiện được hết điểm màu mà nó tái tạo được, ví dụ xanh lá, đỏ, xanh dương. Độ phóng đại tất cả là bằng nhau, tức 500 lần. Một số hình không nét tất cả là do mặt kính màn hình cong chứ không bằng phẳng, ví dụ Lumia 920.

218 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tieudai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn vào hình phóng to mà hoa hết cả mắt lên.
Mắt mình nhìn vào không thể phân biệt được gì
@TTaokhuyet phối hợp từng điểm sáng tối màu biền thiên thành 1 vùng . sẽ ra 1 ảnh hiển thị.
trong 1 inch vuông có mật độ 300 là mắt người bắt đầu không thấy răng cưa .
Ngon nhất cái nào vậy ta?
@saiback Theo ý kiến cá nhân thì có lẽ cái HTC One là hơn cả vì điểm ảnh của nó vẫn mịn hơn chứ không thô nhiều như những máy khác.
cuongthi
TÍCH CỰC
11 năm
''Z ul cha'' ''Z ul cha'' là đỉnh của mấy ẻm. bởi vậy ''Z ul cha'' được ưu tiên đứng đầu tiên.

P/S nhìn vào mấy tấm hình này 1 hồi giống bị thôi miên
@cuongthi hình như mắt bác này có vấn đề, nhìn vào thì thấy ngay amoled của s4 đẹp hơn cả zoom 500 lần mà điểm ảnh khít hơn tất cả
@cuongthi vãj luyện bác . Theo mjh quan sát thì ss glx s4 ăn đứt các đối thủ 😃
"Kỷ lục 6,18 mm của Huawei Ascend P6 vừa bị phá bởi một mẫu smartphone Trung Quốc lạ có tên Umeox X5 với độ dày chỉ 5,6 mm."

Sau chưa thấy đăng vụ này ta. Chắc tại hàng Tàu.
@tipusuperfolly Từ từ nó về VN, nói gì chứ VN hàng tàu nhanh nhạy lắm, cơ bản hôm nay chủ nhật mấy báo nó nghỉ xả hơi hết rồi. 😃
@tipusuperfolly
hnam5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tipusuperfolly Chính xác là như vậy. Ông tầu khựa toàn đi bắt chước người ta chứ có nghĩ ra cái gì hay ho đâu? từ máy bay, tầu hỏa, vũ khí, đến cái...điện thoại cũng vậy. Toàn hàng nhái không thì ai người ta đem lên? thế giới người ta không chơi với hàng nhái bác ợ, Chỉ có VN và tầu khựa thôi.
có cần phải làm thế ??? mắt người đâu nhìn được hết giới hạn đó đâu nhỉ !:eek:
@Tèo bánh bèo với điều kiện đặt mắt thật sát với màn hình. Đỉnh điểm của công nghệ màn hình là đánh lừa thị giác, giấu đi sâu nhất có thể sự tồn tại của cấu trúc điểm ảnh... và có vài cái dt đã gần như đạt đến trình độ này (mấy con full HD màn hình cỡ 5 inches ấy)
Tớ nhìn hình chụp s4 rỗ quá . Hihi
@cuong_thinh thử zoom cái Avatar của ông xem ?
yeu2mt1088
ĐẠI BÀNG
11 năm
S4 kìa
hoa hết cả mắt. chế lens macro cho điện thoại rồi chụp cái màn hình desktop cũng thấy từng điểm màu thế này 😁
Gallus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trantuananh1996 Lens super-macro mình tự chế chụp đc pixel của màn hình điện thoại cỡ 300ppi bạn ạ ;)
@Gallus lens mình chưa thử, vì ngoài màn hình máy mình ra ko có cái nào trên 300ppi để chụp cả. nhưng chắc chắn sẽ chụp đc ;)
@Gallus Mấy bạn chế kiểu gì hay thế?
@Dong999pro http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/38295/
hnaeht
ĐẠI BÀNG
11 năm
HTC One, Blackberry Z10, Galaxy S4, Lumia 920, iPhone 5, (y)
Mấy cái này giống mấy cái hình mà trận quá ha. Mà cái điểm ảnh của S4 nó tròn tròn ngộ thiệt.
Cách tính mật độ điểm ảnh là dùng pytago tính đường chéo xong lấy số đó chia cho số inch đúng không mọi người??
Giống mấy tấm vải áo quần
Con ArcS của mình từ khoảng cách bình thường nhìn đã khó thấy răng cưa rồi, mà trong đống này còn thuộc loại trung, không hiểu mấy con "chi chit" như One nhìn còn khủng cỡ nào nữa :-S
quan5693
ĐẠI BÀNG
11 năm
màn hình full hd thì mật độ pixel càng chi chít :3..đặc biệt là s4
Ghe nhi. Chả biết con nào ngon nữa
arc là 480x854 qhd ở đâu ra
Ô cái màn hình S4 đểu đó mà. 440ppi mà các mod thấy rõ hết điểm ảnh. Màn gì cùi vl
@mymymoamoa đã trên tay chua mà phán nhu thánh ấy
vecon93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mymymoamoa Thua luôn, anti cũng không cần dìm như vậy đâu bạn ạ.
@mymymoamoa dìm hàng cũng phải có đầu tư chút chứ bạn. Ko thôi ng ta cười cho
Nokia6686
TÍCH CỰC
11 năm
@mymymoamoa Phóng to lên những 500 lần mà ngoại ơi là ngoại!!!
Z Ultra....! Con Xperia Z Ultra đúng là đỉnh của đỉnh từ trong ra ngoài, từ thiết kế tới cấu hình...S800, Triluminos, khung thép và lưng kính, mỏng 6,5mm, Exmor RS, chống nước ip58...Thật sự mình ko biết Note 3, One Max có gì khác biệt để cạnh tranh với nó đây...!? 😃
Gallus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@something4nothing
Chứ mình đâu có nói là nó mới, có lẽ bạn có vấn đề đọc hiểu 😁, về chuyện qua nhật của bạn thì mình chưa qua nên cũng chẳng rõ, vậy bạn đã qua hàn quốc đếm số người dùng iphone với người dùng samsung chưa :rolleyes:, cái mình nói ở đây là sự tiện dụng của công nghệ trên con ZU so với Note, và các công nghệ mà người nhật đã áp dụng lên điện thoại của họ, bạn lại tổ lái sang nào là viết bút bẩn, ở nhật người ta dùng iphone, công nghệ này không mới blah blah..., mà bạn đã thử dùng bút chì hay bút bi vẽ lên các loại kính cường lực trên smartphone chưa?, có để lại gì không?
@quangloc999 Mình quên ghi vào là Flash LED, thông cảm nhé, chỉ có flash Xenon mới đáng giá thôi chứ Flash LED thì làm đèn pin là chính...
@something4nothing Nó đâu nhất thiết phải bút chì hả thím, bat kỳ vật gì cũng được hết nhé, lấy cây đũa, đồ lấy dáy tai, chìa khóa đều được hết...!;) Còn thời lượng pin thì nghe Review bản prototype thì pin trâu hơn Z nhé, Z xài đủ 1 ngày thì em này cũng chỉ cần hơn ngày 1 chut là đủ...Đằng nào chả 1 ngày sạc 1 lần, Note giả sử pin to đi, xài hết ngày còn khoảng 40-50% đi liệu thím có ko sạc nó hay ko...? Thế nên chỉ cần 1 ngày là đủ và nên tập trung cho sự gọn nhẹ dễ mang vác, nếu muốn hy sinh kiểu dáng cho pin thì phải làm pin ló qua ngày thứ 3 chứ lưng lửng ngày 2 thì cũng phải ngày sạc 1 lần...😃
@Xperia_no1 Nếu dùng như ngày hôm nay thì mai mình vẫn còn pin.
Nhìn màn hình ăn 47% thì biết không phải máy nằm yên trong túi nhé.

Việc của mình là phải sd hết số pin còn lại do thói quen mỗi ngày một lần sạc. Hoặc là cắm xạc 30p rồi rút ra.

Tóm lại pin hơn tý nào hay tý ấy [​IMG]

●●●Fan of Life●●●

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019