Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh chụp thử bằng ống kính Nikon 105mm F/1.4E: Bokeh và vùng chuyển nét là ưu tiên hàng đầu

Gia Tường
28/7/2016 18:36Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jun.88
TÍCH CỰC
8 năm
chú lại nhầm von mẹ nó r . ống 1.2 và hơn 1.0 nik cũng có và làm cự tốt chẳng qua nó ko muốn làm vì nặng và giá thành cao . canon thì khác 1.2 50 85 nói thật là nó ko dc đánh giá cao như bạn nhĩ đâu
hoanlkpr
TÍCH CỰC
8 năm
@Jun.88 công nghệ kỹ thuật ko cho phép nên đẩy giá thành cao khó sản xuất! chủ yếu vấn đề cốt lõi là cái ngàm của máy nikon thiét kế làm khó sản xuất len khẩu lớn, cho nên lens hàng for cho Canon luôn rẻ hơn Nikon ,tại sao Sigma vs Tamron làm ống cho Canon rất đa dạng lại rẻ hơn so với Nikon là vậy
Jun.88
TÍCH CỰC
8 năm
@hoanlkpr có con nào sig hay tam làm cho canon mà ko làm dc cho nik vậy cho vd coi
Xóa phông thì chất , mà bokeh thì ~~
Nhìn bokeh mà mê quá
conb
TÍCH CỰC
8 năm
Quá đã, quá đỉnh, sau em 58f1.4 thua hẳn Sigma thì Nikon ra e này quá ngon, nhưng giá chát quá. Độ nét ở khẩu lớn quá tuyệt vời. Chả hiểu sao các bác chê dof dày. Chụp chân dung để 1.4 mà nó nét 1/2 con mắt nhìn buồn lắm bác ah 😆.
chenzenvl
ĐẠI BÀNG
8 năm
@conb các pác ấy có biết để mẫu đứng xa thì DOF dày đâu 😃 cứ tưởng khẩu lớn là DOF phải mỏng như nhau ấy muh 😁
Hl11
ĐẠI BÀNG
8 năm
thèm nhưng mà thôi 😔(
Handel
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái ống này bá đạo quá 😃
chickenII
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mỏng quá. Lại lleen cơn vật thiết bị rồi. Bao h Zeiss ra con tương tự cho Sony nhỉ. Chẹp chẹp
đây không phải ống kính ... mà là con dao, đâm vào tim mình mịe rầu!
Nhìn hoa cả mắt
Topic về ảnh mà hơi nhiều chữ rồi đó 2 bác.
Tốt nhất là nên so sánh bằng HÌNH. Bác nào có hình nào thể hiện được sự vượt trội của lens và để khẳng định lời mình nói thì cứ đưa ra là xong.
Về ý kiến cá nhân thì lens 105 f1.4 này dành cho những người cần chụp chân dung trong điều kiện ánh sáng rất yếu, và đã chán những cái mà 105DC và 135DC mang lại 😁
conb
TÍCH CỰC
8 năm
@archi-T Ừ. Chụp kỷ yếu hỉ hiếu thì cần gì mua cho phí bác her. Nhưng tiền nào của đó thôi. Đội ngũ marketing của Nikon nó đâu có ngồi chơi xơi nước đâu bác 😆. Nó làm ra cho người nào cần thôi.
@archi-T Thấy bác chém quá!
1. Như bác conb nói
2. Hãng Nikon không phải nhắm mắt để ra sản phẩm với giá trị 2k obama mà ko nghiên cứu người dùng.
3. Đừng để suy nghĩ của mình giới hạn với những điều không thể. Với bác, ông NAG vô danh kia là thần tượng chụp cưới, còn người khác thì không, nên ko thể tham chiếu yếu ớt vậy.

Cá nhân mình thấy lens Nikon rẽ, ống 105 f1.4 này đáng để mua chụp linh tinh cũng được nếu thích và dùng Nikon 😃
@hoanggiangph 2200 usd, Mua đi rồi nói nhé, không thì đi súc miệng nói lại đi
@archi-T Lens tốt giá tốt, mình chưa có sở hữu lens nào với giá tiền ấy bác ơi... Không có body Nikon nên ko có nhu cầu mua.
Black$
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em chẳng bao giờ comment mà hôm nay đọc comment của các bác mà tức cười quá nên thêm vài dòng ạ.
Bỏ qua các tiêu chuẩn kỹ thuật thì ở phía người dùng, người ta chỉ quan tâm cái lens mới này nó đáp ứng được yêu cầu của mình hay không.

Về tiêu cự, chỉ những ai quen chụp tiêu cự 105mm (hoặc 100mm, hoặc 135mm) thì mới thấy mua cái lens này hữu ích. Các bác đừng nói là 85mm chạy lại vài bước, 200mm chạy ra xa vài bước, chỉ là chống chế do lens các tiêu cự đó không phù hợp hoàn cảnh thôi).

Về khẩu độ, rõ ràng f/1.4 cho tốc độ chụp gấp 2 lần so với f/2 rồi, và bác nào như em khi chụp 105mm đủ sáng ở 1/80s f/2 thì thấy f/1.4 nó quý thế nào ạ.

Về DOF thì f/1.4 cho DOF mỏng hơn f/2 rồi ạ, nhưng khi không phải là lúc nào ai chụp cũng cần DOF mỏng tối đa (trong các ảnh ở post #1 chẳng phải cái nào cũng f/1.4 hết đâu), vì nó dễ out focus lắm ạ. Em chụp 105mm hay 135mm f/2 thấy DOF mỏng lắm ạ, nhiều lúc phải để f/2.8 nếu điều kiện sáng đủ cho nó đỡ out net

Về sắc nét, nếu mà độ nét của lens này ở f/1.4 bằng 90% của f/2 thì là quá ngon, múc ngay không thương tiết.

Cái quan trọng nhất là viền tím thì chưa thấy, nhưng cũng khá tin tưởng vì mấy lens gần đây của Nikon khá ngon nên đợi review, hy vọng nó không tệ như 85mm 1.4N.

Và cái giá 2.200 là cực kỳ hợp lý rồi 😁
@Black$ Vậy ở cái chổ 1/80 f2 thì chọn 1/160 f1.4 hay tăng iso lên :D
@archi-T Khi đã mở khẩu 1/4 và tốc chỉ 1/160 thì giải pháp iso đã nâng đến mức cho phép.

Nếu chọn iso 3200, tốc 1/60s, khẩu 1.4 và iso 12.800, tốc 1/60s và khẩu f2.8 bác chọn thông số nào?
Prime lens nó hơn hẳn zoom 200 của bác ở chỗ ấy.
@hoanggiangph Thứ nhất iso không lên đến 12k, thứ 2 tất nhiên so fix với zoom thì quá khẩp khiểng vì mua cái leên cần nhiều thứ chứ không phải chỉ mỗi chuyện chụp thiếu sáng tối thui, điều kiện đó mua 85L f1.2 chơi cho nó oách nhe. Nói chung không cần tranh cãi cho mệt vì bạn nói leên này trùm ở 105 thì đúng rồi không phải tranh cãi, có cái khác để so đâu mà không trùm
bokeh này mà đẹp à, bokeh như cái nồi, đối với em bokeh bong bóng viền sáng sáng của meyer mới là đẹp nhất, còn không phải như zeiss planar, lens quái gì chụp đêm defocus đèn đường lên bokeh gì chán bỏ mẹ, chả có vẹo gì lung linh sắc, có ai chọi đá em không 😆))))
conb
TÍCH CỰC
8 năm
@bạn nhật Ảnh bác chắc phải xí như cái nồi nên mới phải ôm ấp mấy cái bo ke cho đỡ tủi bác hỉ :">.
Ha_ptnas
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bạn nhật Câu cmt của chùm nho xanh là đây haha
Chắc anh ấy chỉ chuyên về bokeh, có tấm hình nào cho em xem mở mang tầm mắt với...
hoangvuoki
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bạn nhật trả lời với IQ đúng với cái avatar luôn. Bác này biết zeiss với meyer chắc ảnh cũng phải thuộc dạng ghê gớm lắm đây 😃
Ống kính Nikon 105mm f1.4e này chụp nét ngay khẩu 1.4 và xóa phông mịt mùng như 85mm f1.2L. Mình hoàn toàn hài lòng với em nó và không tiếc vì đã chọn em nó. Hơn hẳn 85mm f1.4g.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019