[Ảnh] Chụp thử bộ 3 ống kính gắn rời cho điện thoại: ngon bổ rẻ và vui vẻ là đây

vitaminSea
24/12/2019 9:12Phản hồi: 39
[Ảnh] Chụp thử bộ 3 ống kính gắn rời cho điện thoại: ngon bổ rẻ và vui vẻ là đây
Hôm trước anh @tuanlionsg đã có bài giới thiệu những phụ kiện cần thiết cho anh em chụp ảnh, quay phim bằng điện thoại, trong đó có bộ 3 ống kính gắn rời của hãng LIEQI. Mình đã chụp thử ảnh để anh em có thể thấy trực quan hơn hiệu quả hình ảnh mà 3 ống kính này mang lại. Anh em có thể xem lại những món phụ kiện đó ở Đây.

Đây là một giải pháp rất hay và phù hợp cho anh em đang dùng điện thoại chỉ có 1 camera góc rộng, chưa có điều kiện tài chính để sở hữu những chiếc máy Flagship có cụm đa camera đắt tiền. Ngoài ra, những anh em dùng điện thoại có cụm đa camera vẫn có thể sử dụng kết hợp những chiếc ống kính này để khám phá thêm nhiều hiệu ứng hình ảnh từ các tiêu cự khác nhau, rất phù hợp để mang theo khi đi du lịch và mình thấy nó không hề thừa đâu.

Video giới thiệu chi tiết và ảnh chụp thử từ bộ 3 ống kính LIEQI cho điện thoại

Mình đã chụp thử cái ống góc siêu rộng ( tầm 13mm) trên nhiều điện thoại tốt hiện nay, những đa số những chiếc ống kính góc siêu rộng này có chất lượng ảnh ở mức trung bình-khá ( muốn tốt thì chỉ có trên Flagship), và gần như không thể lấy nét và có hiệu ứng xoá phông rõ ràng được, chưa kể không được tích hợp thêm AI, hiệu ứng màu..v..v.

Mình thử gắn ống Fisheye rời lên Camera góc rộng 1X, và đạt được tiêu cự góc siêu rộng ( đâu đó khoảng 12-13mm), lợi ích đầu tiên là có thể lấy nét, đo sáng, tiếp đến là có thể zoom tay để chọn tiêu cự phù hợp nếu không muốn quá rộng, và cuối cùng là sử dụng được cả các chế độ HDR, Nightmode, hiệu ứng màu, AI...(vì là camera 1X mà). Mình đánh giá đây là những ưu điểm rất lớn nếu so với những điện thoại có ống kính siêu rộng có hiệu quả chưa tốt, và là lựa chọn tốt cho anh em đang dùng điện thoại chỉ có 1 camera.

4_góc rộng 1X 00001.JPG
góc rộng 1X.jpg Ảnh đầu chụp bằng ống góc rộng 1X thông thường, ảnh thứ 2 là gắn thêm ống fisheye vào. Anh em có thể thấy phần phông lá cây có hiệu ứng xoá mờ khá rõ ràng, trong lúc chụp mình có thể sử dụng lấy nét, đo sáng, HDR, AI.. trên giao diện chụp ảnh bình thường.

Thử gắn ống Fisheye lên ống kính góc siêu rộng
Tiếp Theo, mình thử gắn ống Fisheye lên ống siêu rộng và đạt được hiệu ứng hình ảnh rất vui nhộn như bên dưới. Vì thế mình nghĩ anh em đang dùng điện thoại có cụm đa camera có thể dùng cái ống fishyeye này để có thể thử trên cả 3 camera ( siêu rộng, rộng, tele) để sáng tạo với hình ảnh hơn, không hề dư thừa cho những anh em thích thử nghiệm.

góc siêu rộng+ fisheyes00002.jpg góc siêu rộng+ fisheyes00003.jpg góc siêu rộng+ fisheyes00001.jpg góc siêu rộng+ fisheyes00005.jpg góc siêu rộng+ fisheyes00004.jpg
Mình Crop lại theo tỉ lệ 1:1 để dễ xem.​

Thử ống kính Macro 10X Zoom

Thời gian gần đây, nhiều hãng điện thoại còn trang bị thêm cả ống kính chụp Macro vào cụm camera sau cho những anh em thích chụp thể loại ảnh này. Tuy nhiên, sau khi chụp thử thì mình thấy độ phân giải, chất lượng hình ảnh từ những chiếc ống kính macro có trên đa số những chiếc điện thoại hiện nay là chưa thực sự tốt và hiệu quả lắm. Trừ con Bphone 3 có khả năng chụp macro cực tốt 😁.

Mình thử gắn ống Macro 10X zoom này lên ống góc rộng 1X và nhận thấy sự khác biệt nhất định. Chất lượng ảnh có phần kém đi tương đối khi gắn ống kính rời vào, lợi ích bù lại là anh em có thể chụp được vật thể gần hơn rất nhiều, điều này giúp cho anh em có thể thể hiện được rõ ràng chi tiết cận cảnh, chất liệu cận cảnh của vật thể hơn. Chưa kể khi sử dụng trên góc rộng 1X, anh em có thể zoom được, lấy nét được, kết hợp AI tùm lum được, chứ thường thì mấy máy có óng kính macro sẵn thì khi vào giao diện chụp nó không có gì để tuỳ chỉnh được hết trơn á.

Quảng cáo

ống macro 10X zoom00001.jpg ống macro 10X zoom00003.jpg
ống macro 10X zoom00008.jpg ống macro 10X zoom00005.jpg ống macro 10X zoom00006.jpg

ống macro 10X zoom00004.jpg ống macro 10X zoom00007.jpg

ống macro 10X zoom00009.jpg

Chụp thử ống kính góc rộng 0.6X

Mình thấy chiếc ống kính này chưa thật sự hiệu quả với cá nhân mình, và mình sẽ chọn ống Fisheye để dùng nhiều hơn. Lý do bởi vì khi gắn ống rộng 0,6X vào camera góc rộng 1X thì ảnh sẽ có được hiệu ứng góc siêu rộng với tiêu cự tầm 16-17mm, hẹp hơn một chút so với ~13mm khi gắn fisheye. Tiếp nữa là khi mình gắn ống siêu rộng 0,6X này kết hợp vào góc siêu rộng có trên điện thoại thì không ra được hiệu ứng ảnh kiểu "quả địa cầu" vui vẻ như khi gắn ống fisheye. Vì thế cảm giác chụp với ống 0,6X này khá là lỡ cỡ đối với mình, và mình sẽ chọn ống Fisheye với Macro 10X Zoom làm bộ đôi kính rời cho điện thoại của mình :D

Chụp thử ít ảnh gắn ống góc rộng 0,6X trên camera rộng 1X và cả camera siêu rộng có trên điện thoại của mình.

Quảng cáo

3_góc rộng 1X 00001.jpg 2_góc rộng 1X + fisheyes.jpg 3_góc rộng 1X 00002.jpg 3_góc rộng 1X 00003.jpg

• Những ống kính này có mức độ hoàn thiện tốt, chất lượng ổn, không hề tệ một chút nào. Cách thức sử dụng đơn giản, giá thành là rất rẻ nếu so với những chiếc điện thoại có nhiều camera- và có hiệu năng sử dụng những tác vụ khác tương đương.
  • Đây là lựa chọn tốt cho anh em đang dùng điện thoại chỉ có 1 ống kính góc rộng 1X, thích thử nghiệm nhiều tiêu cự khác nhau để chụp ảnh, nhất là khi đi du lịch.
  • Anh em có điện thoại nhiều camera có thể chọn ống Fisheye và Macro 10X Zoom để chụp ảnh vui vẻ với nhiều hiệu ứng, cảm giác mới mẻ hơn.

Cảm ơn cửa hàng phụ kiện điện thoại Metrophone.vn đã cho mình mượn để giới thiệu với anh em.
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cười
Trước khi chụp hình đề nghị cạo râu sạch sẽ nhé..kaka
Merry Christmas :p
@blueJune Merry Christmas Trang!
@Mikeknowsme =))
Góc rộng trên đt bị méo hình hơi chán, chủ yếu để chữa cháy
Tốn gần 6 triệu với mấy cái len và ốp ren cho iphone Xs!
Noel năm nay tinhte vui nhỉ
Có cái chi là hay ho đâu
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Thích mấy cái lens chế macro thôi tầm 800k chụp bao phê
thẩy chỉ có méo đi
Ghét cái trình xem ảnh kéo qua kéo lại này cực kì... D84F9651-3189-44EF-A854-397E84F8AE14.png
@pntphong1810 Sao set kéo qua kéo lại được nhỉ?
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
nhìn thấy ớn, đủ kiểu chụp hình chử yếu tạo cảnh ảo tung chảo
Con thỏ nhìn hay thật.
choen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy ghê và xấu quá. Dùng để troll cũng được.
NHL8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình rất cần lens fisheye, ở hà nội có đâu bán không ta?
@NHL8 Chỗ này nè https://shopee.vn/vuquangtrung214
Mình mua 1 cái telescope và 1 cái filter của apexel ok lắm
chỉ thích cái zoom
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng thích macro thôi
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod ơi đẹp trai quá
@YoYoHomeZone hâhhaha