Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh chụp thử của BB Z10 so với iPhone 5, Lumia 920 và Galaxy S3

vuhai6
31/1/2013 7:9Phản hồi: 1.311
1.311 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

QUó loàng! z10 chụp xấu vãi, giống trang bị VGA quớ 😁
Chưa thuyết phục người mua nhỉ
Tuy nhiên OS cũng được đánh giá cao chứ
Dường như BB vẫn chưa đầu tư hết tâm huyết cho sự trở lại lần này của mình

Đa nhiệm chán phèo ư...tôi thật ko tin nếu bác dùng Playbook rồi mà kêu nó là đa nhiệm chán phèo..android và ios bản thân ko gọi là đa nhiệm nhưng android có 3rd để thực hiện nhiệm vụ đó..hiệu suất cũng khá cao nhưng việc dùng 3rd can thiệp sâu như thế nó có mặt lợi mặt hại...và bác phủ nhận multi-tasking của BB Os thì bác chả biết cái gì cả..Pin 9000 nổi tiếng yếu nhưng tôi dùng BIS + 3g push mail liên tục cũng đc hơn ngày...Playbook bác kêu lag..chả biết bác dùng của ai còn tôi thấy rất mượt..đa nhiệm thực...các chương trình đều LIVE cả.Playbook chỉ có chạy các android app thì lag thôi..pin dùng đều đều..nếu để chờ thì tầm 1 tuần pin sẽ xuống 20%..kết nối wifi dùng liên tục vs cường độ cao thì cứ nửa tiếng pin tụt từ 8-10%....;)
@hoangminhmz trước em sợ mấy cái rom hybrid lắm..😔...cứ pull out pin mà quên tắt nguồn là y như rằng bị lỗi 402..:v....chắc mỗi máy em bị..:v...pin bác 4 ngày thì trâu bò thật :v
@hoangminhmz bác trưng ảnh giờ Network của BB9000, cách nhau nửa tiếng mà sạc từ 0 - 80 % hộ cái, và quay hộ cái clip vào web desktop của tụi engadget + lướt một file văn bản luật dân sự. Dám quay lại rồi vuốt lên xuống liên tục show ra không. Còn Bold 9000 mà 2 ngày thì giao lưu 9000 ko bạn, mình ấn tượng với con Bold dùng nghe nhạc, fb, bis liên tục mà đc 2 ngày đấy
melman
TÍCH CỰC
11 năm
@hypous ừ mình cũng khoái Bold nhưng dạo trước nhỏ bạn mua cái Bold bên Mobifone cũng phàn nàn pin em nó lắm
hoangminhmz
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hypous Bold em ko có bis, chỉ có xài fb dùng wifi thôi ^^.... với lại giờ em có muốn cũng ko giao lưu được. Tại đang đi du học :p . Cũng có thể do cái khái niệm cả ngày của em nó... hơi trườu tương, Nhưng đại khái là theo suy nghĩ của em là em xài nhiều.
Để khi nào pb nó tụt pin xuống tầm 5-6% em sẽ làm clip của nó thử😁. Với lại em nói là sau khi lên được % đầu tiên, sau đó nó charge mới nhanh. Chứ để từ 0->1% là mất cũng cả 2-3 tiếng =))))......
Hwangg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc bạn đọc ở những trang báo mạng do những tay "nhà báo" chẳng biết gì về BB viết lăng nhăng thôi. Những tay đó đã làm bạn và hàng nghìn người đọc khác hiểu sai lệch rất nhiều.
Thứ nhất: app/game được chuyển từ PlayBook và Android sang là hoàn toàn bình thường. Bạn cũng thấy là hầu hết App/Game trên Android là được chuyển từ iOS sang đúng không. Chuyển ở đây là họ (tác giả) dùng mã nguồn của game/app trên Android, chỉnh sửa 1 chút và biên dịch lại để trở thành app/game native cho BB10.
Thứ hai: nhiều người bị hiểu nhầm là BB10 có 15K ứng dụng, rồi 19K tiếp nữa vào 2 đợt Port-a-thon gần nhất, mỗi đợt diễn ra trong 36h, thì với thời gian ngắn như vậy để viết ứng dụng thì làm sao có chất lượng tốt. Điều này là sai, vì khoảng thời gian 36h đó là chỉ để các lập trình viên thực hiện công đoạn cuối cùng: "biên dịch và đệ trình lên cho RIM". Còn ứng dụng đó họ đã viết từ lâu rồi trên iOS/Android, và cũng đã được chỉnh sửa, chuyển đổi sang cho BB10 trước đó 1 vài tuần (kể từ khi họ đăng ký tham gia sự kiện).
Thứ 3: pin của BB10 mình trải nghiệm trên con Dev Alpha B, đã dùng khá nhiều với cường độ ngang con 9900 thì pin của Dev Alpha B phải được gần gấp đôi 9900.

Và ngoài ra, có 1 bài trên vietnamnet còn nói Camera của BB10 không có Geotag (gắn thông tin tọa độ địa lý vào ảnh chụp), rõ ràng là phán bừa, vì trên còn Dev Alpha B của mình có Geotag, chẳng lẽ Z10 lại không có. Chê bản đồ của Z10, thì rõ ràng là bản đồ mới của BlackBerry chưa bằng được GoogleMaps (nhưng cũng khá chính xác), mà thực sự là trên thế giới này đố ai tìm được phần mềm bản đồ nào tốt hơn GoogleMaps. Nhưng chê cái gì khi Z10 vẫn có thể cài Google Maps bình thường để dùng.
rongtrang
ĐẠI BÀNG
11 năm
topic nhộn ghê 😃
onlylove511
ĐẠI BÀNG
11 năm
L920 chụp ảnh khủng khiếp quá.quá đẹp.
sáng thức dậy thấy email youtube nhận được 4 likes và 1 dislike 😁. cám ơn các bác (kể cả bác dislike) vì đã đóng góp, ủng hộ và chỉ ra thiếu xót để clip hoàn thiện hơn. đây là comment của bácbpro1994:
"bác ơi sao lại đem tab để so sánh vs smartphone vậy?! tab SS dùng đúng là đa nhiệm tốt nhưng e cần là cần cái smartphone cơ @@
- Keyboard của BB có khả năng học đoán từ theo thói quen người sử dụng đc đánh giá cao nhưng chưa thấy bác nói đến?
- Tiền thì e ko có để mua Z10 nhưng e thấy thích vì nó có nhiều thứ khác biệt chứ ko phải những cái đã có để so sánh?
- những cái bác so sánh là android bác root rồi vs bác ngồi vọc app của bên thứ 3 cung cấp thì nói làm gì?? mà android virus là vô đối 😆"
đây là câu trả lời của mình:

1) mình đã giải thích lí do dùng tab, bác vui lòng xem lại trang 56.
2) Keyboard cua BB10 có khả năng học chữ. đây là một khả năng tuyệt vời vì càng sử dụng, cáng thông minh và thuộc về chúng ta hơn. tuy nhiên bên keyboard android cũng có word lists (các bạn vào settings của keyboard>predict words>word list) lưu trữ những từ bạn hay xài (nếu những chữ đó không phải ngôn ngữ cơ bản) để tăng khả năng xuất hiện khi predict. và những chữ bạn càng xài sẽ càng xuất hiện nhìu hơn.
tuy nhiên, sự thông minh này đôi khi cũng có chút bất tiện vì ngôn ngữ mình hay xài là tiếng anh, nhưng khi lên yh, tinhte, mình viết tiếng việt nên khi mình xài continuous input để viết tiếng anh thì nó lại ra nhìu chữ tiếng việt rất khó chịu. giải pháp cho các bạn: vao clear word list theo đường dẫn trên.
=> ở điểm này hi vọng BB10 làm tốt hơn vì hỗ trợ cùng lúc 3 ngôn ngữ. tuy nhiên, theo kinh nghiệm thì các bạn không nên hi vọng nhiều vì tieng1 việt thường không được ưu ái và ngữ pháp của mình thì....'phong ba bão táp, kho6g bằng ngữ pháp vn'
3) tuy apps của 3rd party và root gây một số bất tiện mình đã đề cập ở trang 56, nhưng nó là điều không thể thiếu cho một android user. tại sao khi chọn HDH, người ta quan tâm tới số lượng và chất lượng của kho ứng dụng? theo quan điểm của mình, một HDH tốt NÊN là nền tảng thật tốt để dev phát triển xa hơn chứ không nên quá ôm đồm tất cả. tuy nhiên, có thể nói các HDH hiện nay đang cố gắng bổ sung những tính năng cơ bản, cần thiết nhất để tối ưu hóa cho người sử dụng. đây là một tín hiệu tốt.
4) Root là một nét văn hóa riêng củ cộng đồng android users rồi bạn ah. nó thỏa mãn sự tò mò, thích khám phá của người dùng. nếu ai đó bận rộn và không thích sự cá nhân hóa, mình khuyên nên dùng iOS vì nó hỗ trợ rất tốt sự trực quan và đơn giản.

kết luận: mọi sự hơn thua, so kè với BB10 tại thời điểm này có vẻ không được công bằng lắm vì xét cho cùng, BB10 chỉ mới ra mắt trong khi android, ios đã trải qua quá trình dài xây dựng và phát triển. trước khi chê bai BB10, hãy nhớ lại thời kì khai sơ của các HDH mà bạn đang hâm mộ. tất nhiên, BB10 ra sau thì cũng có thừa hưởng chút gì đó của những HDH đi trước nhưng dù sao họ cũng đã làm quá tốt đối với một HDH....1 tháng tuổi này :p .hãy cho các bạn ấy (BB users) thời gian, chúng ta (droid, iOS, w8) sẽ nhận được sự đáp trả hợp lí :D . mình ủng hộ sự cạnh tranh và tình xây dựng đóng góp của các bạn. Thân.
@cuongfanandroid Ít nhất mình thấy BB10 ấn tượng hơn Winphone rất nhiều, BB không có tiền nhiều, lại phải cáng đáng cả phần cứng lẫn phần mềm. Winphone thiếu tùm lum, ngoại trừ cái giao diện ra thì cách thức thao tác có khác gì Android đâu. Cũng 1 màn hình Home với các widget là các Title, 1 màn hình App Draw nhưng liệt kê không hợp lý, cũng phím Back, phím Home, phím Search, cũng cách thức tương tác như thế, không khác biệt, thậm chí tính năng còn quá sơ sài với 1 hệ điều hành đã đến NĂM TUỔI THỨ 3 ( và nhiều bạn cho rằng nó còn mới mới lạ ) Vì thế mong chúc Blackberry sớm lèo lái con thuyền cho tốt, để người như mình có cái nhìn thán phục như lần đầu dùng 8700.
kien910
ĐẠI BÀNG
11 năm
920 chụp thiếu sáng thì vô cmn địch rồi =))
beoandlun
TÍCH CỰC
11 năm
Vâng, Z10 chụp hình xấu nhưng các bác cũng chưa ai tự tay cầm máy chụp. Hãy đợi tinhte trên tay rồi hãy nói :p
Ảnh chụp ở điều kiện trùm chăn ;)
Em không nghĩ Z10 chụp xấu đến vậy đâu!
@beoandlun mình đã chụp thử rồi bạn ah, nhưng trong đk bình thường chứ không fai3 thiếu sáng nên chẳng kết luận được gì. nói chung là có nhiều người thích đao to búa lớn, làm những chiện bình thường chẳng ai làm: chụp tối thui mà đi tắt flash lol. đt là cho người bình thường sử dụng, trãi nghiệm người dùng là quan trọng nhất chứ đâu fai đem so kè để hơn thua. dù sao thì cũng công nhận 920 quá đỉnh và hi vọng BB Z10 xấu là do bị dìm hàng vì mình cũng yêu em nó :d
Dragon@9999
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cứ dìm hàng đê, để em được nhờ. Đằng nào thì tết này cũng chưa thể rước được em nó về. Qua tết em nó về đến Việt Nam tầm 400$ thì em lại chả dư dả ra được bao nhiêu à!

Gửi từ Blackberry 9900 của tôi sử dụng Tinhte.vn
BB ra sau cùng mà chụp tệ nhất :|
Khoản này thì Lumia làm trùm là phải rồi.

Sent from my HTC One S using Tinhte.vn
lumia 920 lợi hại về khoản này quá......
đáng bun cho bb oi?
luuvy
ĐẠI BÀNG
11 năm
- ĐT đã ra sau
- HDH cũng ra sau
- Ứng dụng cũng ít
- Giá đt lại cao
Vậy cho hỏi lý do gì chúng ta xài nó bây giờ. Nếu muốn xài thì chắc đợi thêm vài năm nữa thì đc...
@luuvy Bạn càng nói càng thấy ngu mà còn đần nữa mua 1 cái đt hay laptop về thì lấy game ra làm chuẩn ah. Ngu vãi cả ra chính bạn ngu thì đúng hơn ios tôi đây đã dùng qua androi tôi cũng đã dùng qua, vậy thử hỏi bạn chưa dùng bb tì bạn lấy đâu ra cơ sở để phán như vậy hả bạn nói bạn có dt, có xe, có tay chân, có bố mẹ là giàu những điều đấy ai mà chẳng có đồ ngu ah laptop nói đến game là chuẩn ah chỉ có những thằng đầu đất hat não phẳng mới nói vậy. Đã cãi cùn còn lý sự cùn ngu hết chỗ nói, mình đã đọc qua 1 cmt của bạn ở bài khác nói nhà bạn giàu có thừa sức mua ip mà h sao nói lại phải dùng androi nhỉ, mua dt về giải trí thì cũng có nhưng ko nhất thiết phải là game mới là chuẩn, chẳng lẽ bạn mua 1 cái dt về chỉ để chơi game, chỉ để giải trí, mua laptop thì cũng chỉ để giải trí thôi sao. Cho nên bạn nên xem xét lại mình đi đã nhá, bb là sở thích của tôi và niềm đam mê thôi, chuyện này bạn cũng cấm ah bạn là ai nhìn lại mình đi đồ hèn mạt, rác rưởi. Người như bạn trong xã hội người ta gọi là cặn bã, chức năng của 1 chiếc điện thoại ko chỉ có mỗi chức năng chơi game ko thôi đâu nó còn nhiều chức năng khác nữa. Thế nên khi so sánh thì cũng đừng suốt ngày lôi game ra so sánh chạy dc game 3D thì đã sao nặng thì đã sao, đâu phải chỉ có mỗi ip hay ss mới chạy dc game như vậy đâu, thử so sánh với mấy hãng dt xuất xứ là hàng cao cấp từ tập cận bình như huawei xem xem máy đấy có chơi dc ko. Hả to mồm vừa thôi mở mồm suốt ngày ios androi nhưng bạn dám nói bạn dùng máy gì ra đây ko hay là ko dám nói. Tôi nói thật là các loại game như vậy tôi đã chơi khá nhiều rồi ko chỉ có mỗi mình bạn biết chơi thôi đâu. Chẳng qua mấy thứ đó đối với tôi cũng chỉ để giải trí lúc rảnh rỗi thôi chứ ko phải lúc nào cũng chơi cả ngày dc. Mua 1 cái laptop hay dt về mà lúc nào cũng chỉ chơi game ko thử hỏi xem bạn thấy có phí hoài ko hả. Bạn thích ios androi hay wp chả ai cấm hay chỉ trích bạn, vì thế bạn ko có tư cách để chỉ trích hay cấm tôi yêu thích bb hay ko. Bạn nghĩ mình to lắm hả, hay bạn ảo tưởng cho rằng mình có quyền cấm người khác dùng máy này hay máy kia, bớt ảo tưởng đi đồ não phẳng ah, nhìn lại mình đi đã, đã ngu còn cố tỏ ra nguy hiểm sao.
luuvy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@jamesdang_9x - " mình đã đọc qua 1 cmt của bạn ở bài khác nói nhà bạn giàu có thừa sức mua ip mà h sao nói lại phải dùng androi nhỉ " mình nói là mình thừa sức mua IP bao giờ, râu ông này cắm cằm bà kia rồi bạn. Cái từ thừa sức thì chỉ có bạn nói thôi, còn tiền đối với mình rất quan trọng, mua hay ko mua 1 cái gì đó là phải xem đắng đo suy nghĩ. Nó có tốt ko, có thể xài trong bao lâu, tiện ích nó mang lại và nó đáng với cái giá đó không (ko riêng gì đt )... Não phẳng ko làm đc vậy đâu bạn. Mình vừa đọc đến câu bạn nói là mình phải cmt trước rồi mới đọc tiếp đc.
- Miệng bạn nói bạn nói bạn chơi rất nhiều game rồi, vậy cho mình hỏi 1 game nặng thì cấu hình 8-10tr chơi đc ko bạn. MÌnh nói ra thì bạn nói là minh cải cùn, cùn mà mình nói trúng bạn ah. MÌnh cũng biết là bạn có chơi game nên mình mới dám nói là lấy chuẩn game ra so sánh đó bạn. Nếu bạn là dân lập trình thì mình sẽ lấy chuẩn 3D ra so rồi... Chứ mình ko lấy 1 kỹ sư xây nhà ra so sánh với bác sỹ cứu người đâu bạn.
- Mình cấm bạn mua đt BB khi nào ????????? Mình chỉ nói là " HDH và BB chưa phải lúc ( chúng ta là số đông, những người chưa xài HDH BB bao giờ và muốn BB đáp ứng đc nhiều tiện ích ) nên mua bây giờ và hãy để BB thay đổi giá cả và tiện ích hơn nữa. Còn Fan của BB thì vô tư ai muốn thì xài, nhiều tiền muốn trải nghiệm công nghệ mới thì cứ mua <=== Mình nói sai gì sao ????
- Câu này mình cố tình cmt cuối nè " bạn nói bạn có dt, có xe, có tay chân, có bố mẹ là giàu những điều đấy ai mà chẳng có đồ ngu ah " Bạn có chắc là ai trên thế gian và VN nói riêng này sinh ra ai cũng có bố, mẹ, tay, chân ... ko ??? Thằng ngu và phải nói là rất rất ngu mới dám phát biểu 1 câu như vậy. Câu này mà nói nói ở ngoài đường chắc ngta đã đánh vào mặt của bạn rồi, bạn có nghe câu " sứt môi kị ăn chén mẽ " không ?? nhiều người, người ta ko có đc như bạn, bạn lại nói như vậy có nghĩ là bạn đang chửi xéo ngta đó. Đến phát ngôn mà còn ngu như thế thì đừng cmt trên diễn đàn làm gì nữa bạn, biết đâu đó những người làm ra BB cũng có khi là những người ko bố, mẹ, tay, chân... Vậy thì tốt nhất bạn đừng xài BB luôn thì hơn. Mình nói bạn tàn tật về đầu óc là không sai rồi
@luuvy Càng nói càng cùn rồi đấy thằng đầu đất những trường hợp sinh ra ko có bố mẹ thì cũng có như đa số là bị bỏ rơi hoặc cha mẹ mất thôi còn những trường hợp tai nạn hay bẩm sinh ko nói đến râu ông nọ cắm cằm bà kia ah nhìn lại những lời cm của bạn đi thằng ngu chính mình nói lại còn chối sao hả bạn nói trúng cái gì máy laptop của thằng bạn tôi 11 triệu chơi assassin greet và call of duty ầm ầm có cần bằng chứng cho xem ko hả thằng ngu ko cần thiết phải cứ máy 20 triệu hay 30 triệu mới chơi dc game nhìn lại đi thằng ngu ah. Ko có tiền đòi hít của thơm hả lấy game ra so sánh có đùa ko vậy bây h lấy 1 máy hàng tập cận bình 1 máy ss hay ip đi chẳng hạn đều xài androi hoặc ios cấu hình tương đương nhưng chất lượng máy khác hoàn toàn cả 2 máy đều chơi dc game nổi tiếng và nặng thì h thử hỏi lấy gì làm chuẩn nào và thêm 1 cái laptop của dell và asus đi cấu hình tương đương chất lượng tương đương đều chơi dc hết tất cả các game 3D và nặng như bạn nói h lấy gì ra làm chuẩn hả thằng đần và thêm nữa nếu giá 2 máy này bằng nhau xét về phương diện laptop nhá còn dt thì như trên hàng tập cận bình thì chắc chắn rẻ hơn vì chất lượng tồi nhưng cũng có cấu hình tương dc với 1 em cứ dùng galaxy note 2 hay s đi chẳng hạn cấu hình tương đương chơi hết dc các game mà galaxy chơi dc vậy h lấy gì ra so sánh hả ý tôi thì chả muốn chửi xéo ai cả là do bạn nghĩ đó thôi suy bụng ta ra bụng người vậy thôi bạn chả là cái gì cả. Nên cũng đừng có cấm đoán tôi dùng máy gì. Nhìn lại đi, bạn ko phải là ông to hay bà lớn gì, cũng chả phải là người có quyền hành gì, ảo tưởng tất nhiên là bạn nói sai 1 điều bạn đưa ra lời nhận xét về 1 hãng mà bạn chưa hề dùng qua thì sai hay đúng, bạn chưa dùng qua đồng nghĩa với việc bạn ko biết gì về hãng đó cả, và bạn còn nói sai nữa là 1 người mê cntt thì phải dùng qua androi hay ios hay wp, với tôi ko nhất thiết phải thế 1 người mê cntt ko nhất thiết phải cả ngày game tôi ko phải là 1 game thủ ko phải là siêu đẳng về game. Vì các trò chơi tôi cũng chỉ chơi phần dễ. Tôi chơi game cốt đề giải trí thôi ko cần chứng mình mình là thế này thế nọ. Cho nên cũng chả cần dùng đến máy đắt tiền cấu hình cao để làm gì. Bạn nói sai điều nữa rằng máy cấu hình cao cũng có cái rẻ cái đắt ko phải máy nào cấu hình cao cũng phải có giá 20 đến 30 triệu xét thẳng ra như macbook thôi 1 em macbook air cấu hình bình thường ko phải cao nhưng giá của nó cũng hơn 20 triệu còn 1 em macbook pro cấu hình cao giá hơn 50 triệu thì ko hẳn game nào cũng chơi dc vì mac osx khá là kén game. Vì laptop của apple sx thì nhiều người dùng đa số là đề dành cho công việc và lập trình, chứ ít ai chơi game trên mac còn windown thì chả nói làm gì vì windows hầu như ko kén bất cứ chương trình nào miễn là lập trình cho nó vậy h bạn lấy chuẩn nào để so sánh 2 máy 1 của apple 1 của dell hay asus 1 cái chạy mac 1 cái chạy windown h bạn đưa ra cái nào chuẩn h, tôi cũng biết chắc cuộc cãi vã này còn nhiều nên bạn cứ nghĩ đi đồ đầu đất thích soi mói.
ngauti92
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đùa đọc bài này đc mấy hôm rồi bức xúc mà ko có máy tính để cmt, hôm nay vớ đc e 97 onl tạm. Theo như e nhìn thì bức ảnh đầu tiên bb10 chụp ở góc độ khác. Mà tại sao phải chụp ko flash trong đk thiếu sáng như thế. theo e có thể camera bb10 chụp xấu nhưng tính năng và hiệu ứng chụp ảnh của bb10 rất hay (qua các video với các bài giới thiệu)
ngauti92
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bb10 tuy là HDH mới ra nhưng ko ít ứng dụng, theo mình biết là hơn 70000 ứng dụng rồi và các lập trình viên nhận xét HDH này rất dễ tiếp cận
ngauti92
ĐẠI BÀNG
11 năm
E cũng mới chơi bb chưa lâu nhưng cũng đã đc dùng qua máy xịn và máy hàng dựng thì thấy nhìn ko khác nhau nhưng trải nghiệm thì hoàn toàn khác. Mấy bác chê bb thì e xin hỏi lại các bác mua hàng ở đâu thế ạ. Các bác có biết xuất xứ các bb đời thấp ở VN hầu hết đều từ trung cẩu nhập về ko ạ. Bác nào lo lắng về nguồn của 9000 thì sao ko dùng thử 89, 97, chưa kể các bác có thể dùng pin dung lượng cao và sạc chính hãng thì éo bao giờ sợ chết nguồn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019