Ảnh chụp thử Zenitar 50mm f/0.95, giá 18 triệu tại thị trường Nga

y2k.Smith
17/3/2019 14:34Phản hồi: 68
Ảnh chụp thử Zenitar 50mm f/0.95, giá 18 triệu tại thị trường Nga
Zenitar 50mm f/0.95 là tên gọi chính thức của ống kính mới nhất đến từ Zenit. Đây là một động thái bất ngờ khi phần lớn sự chú ý của cộng đồng đang hướng về ống kính Nikkor Z 58mm f/0.95 S Noct của Nikon. Ống kính mở siêu lớn này của Zenit sử dụng lấy nét thủ công và hỗ trợ ngàm E của các máy ảnh Sony fullframe.

Zenit_Lens_2.jpeg \
Logo Zenit quen thuộc đi kèm với đường kính 72mm khá lớn

Ngàm Sony và không có bất kỳ chân tiếp xúc điện tử nào

Zenitar 50mm f/0.95 gắn trên body fullframe của Sony​

Ống kính Zenitar 50mm f/0.95 này không có sự xuất hiện của bất kỳ một chi tiết điện tử nào, được cấu thành hoàn toàn từ cơ khí. Với 14 lá khẩu, Zenit tự tin tuyên bố rằng chiếc lens này sẽ cho ra hình ảnh bokeh có độ tròn hoàn hảo.

Được cấu thành từ 9 thấu kính gộp trong 8 nhóm, ống kính Zenit mở siêu lớn này trông khá đẹp và chắc chắn với thiết kế chỉ bao gồm kính và kim loại. Không ngạc nhiên khi Zenitar 50mm f/0.95 có trọng lượng lên tới 1,1kg. (tin đồn là 900g)

Zenit cũng công bố một vài tấm hình chụp bằng ống kính này:

6337967789.jpg 6788394691.jpg 4406061698.jpg 0496647878.jpg 8213398897.jpg
Loạt ảnh chụp bởi Zenitar 50mm f/0.95
Ống kính này sẽ được bán ra tại Nga ngay trong tuần tới với giá 50,000 rúp tương đương $770 (gần 18 triệu VNĐ). Hiện tại chưa có bất kỳ thông tin về thời gian hay địa điểm ra mắt ống kính Zenit 50mm f/0.95 tại thị trường quốc tế.
Nguồn: Dpreview
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

reaper911
TÍCH CỰC
5 năm
Chu choa, coi hình cuối T= T
Dám nói tròn hoàn hảo mới ghê @@
@reaper911 Nhỡ đâu tấm đó khép khẩu chứ không phải mở lớn nhất. 😁
@reaper911 Mod dịch n..gu thôi..phải là mượt hoàn hảo mới đúng
nghuan123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Typography Bạn nói ngược rồi, Khẩu càng lớn giá càng đắt bạn ơi. Ký hiệu f/0.95 là dạng phân số, mẫu số phía sau càng nhỏ thì số đó càng lớn (vd: 1/4 thì lớn hơn 1/8).
reaper911
TÍCH CỰC
5 năm
@xuantruong1992 Cái ly cách đó có 2 dãy mà nó xóa tít mù v thì mình nghĩ là mở khẩu to nhất rồi chứ nhỉ
fly07
TÍCH CỰC
5 năm
Bokeh rìa méo thế kia thì chất lượng thấu kính tệ rồi.
@fly07 Chất ảnh quá bình thg. Bokeh ko đẹp
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
hix cứ mở quá rộng nhìn nó sao sao á! thấy 2.0 là vừa nhất rồi!
@dungladap Phổ biến là 1.8
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@sontinh1911 đó là phổ biến nhưng khi chụp mình cho về 2.0 hết
Thôi chờ Noct xem sao. Noct là của Nikon mua lại công thức của Đức.
Canon có con 50/1.0L AF hơn chục năm mà thấy rất ít người dùng. Tinh tế không biết coa ai trên tay chưa
ducnhan1008
ĐẠI BÀNG
5 năm
@shrelax84 Con Canon 50F1 AF thì mình biết ở SG có một bạn từng có.
Con Zenitar này có vẻ nhà sx nói hơi quá (tất nhiên là với giá này thì không đòi hỏi hơn được) 😃
@shrelax84 con đấy có nét tại f1.0 bh đâu mà..trước xài...ở 1.0 chỉ có viền tím vs soft thôi..chưa nói đến vụ gần như ko AF dc ...khép đến 1.4 vẫn còn soft vs AF trượt liên tọi là biết rồi đó
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
ảnh nét và mầu đẹp
nemesistan
TÍCH CỰC
5 năm
lens Nga còn lỗi dính dầu không 😃
theeonao
TÍCH CỰC
5 năm
Xóa phông bét nhè thấy gớm vậy, quảng cáo vậy thì fail toàn tập rồi
@theeonao 0.95, chứ k phải xóa phông như điện thoại
simca
ĐẠI BÀNG
5 năm
Zenitar này là hàng Nga à? Đồ Quang học thương mại này của Nga có vẻ đuối so với phương Tây nhỉ
cafuniso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@simca Manufacturer vẫn là Leica làm cho mà bạn?
conbaky
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cafuniso Leica chỉ làm cho cái may Zenit M (thực chất là độ lại vỏ của M240) thôi chứ bạn. Còn em lens này với em ngàm M đều là Zenit làm ở Nga mà nhỉ 😁
Chà chà
Xoá Bầu kìa a hj hj
Giá vậy so với f/0.95 là rẻ rồi, lại chơi hoàn toàn cơ khí. Mà độ tròn hoàn hảo là sao vậy ta?
ducnhan1008
ĐẠI BÀNG
5 năm
@samsung focus Là tròn như "Quả trứng gà" trong bài hát của mấy bạn nhỏ
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
chú này xoá phông thì tập xác định = R
nói ko phải mất dạy chứ em nom con này xóa hệt như mấy con điện thoại mì xào bây h. chịu chết
@Trịnh Quang Duy Cần khám mắt gấp
@Ác thần_ls [​IMG]
bác cứ coi ảnh nè. mặt mẫu thì rõ đến tay thì mờ tịt òy, vậy mà 1 phần ghế và tường đằng sau lại rõ, rồ cái tường nó lại chuyển mờ đằng sau 1 cách rất thô bạo nên em nhìn nó như kiểu thuật toán của mấy con máy rẻ tiền xử lý kiểu nhôm nhoam khiến người xem hơi bấn loạn về cảm giác ko gian. vậy thôi
P/s: tý ý kiến cá nhân. vui vẻ nhé
@Trịnh Quang Duy Cái đó rõ ràng chứ sao....mấy con 1.4 đã nt rồi đừng nói 0.95..còn nếu bác mới xài đến 1.8 thì chẳng lạ là thấy sai sai..còn cái này do góc ng chụp thôi..điện thoại thì còn lâu mới chuyển êm tn dc..lem nhem lem nhem
@Trịnh Quang Duy Chụp thử vậy giống dìm hàng quá, xem thử trên mạng thấy nhiều mẫu chụp thử đẹp lắm mà
nghe 1.1kg là hết ham 😁

nói chứ nhìn hình này thấy bokeh xấu òm! :rolleyes:

@vinhphucng25 Đi khám mắt vs đi học lại dc rồi á...
@Ác thần_ls Xấu đúng rồi còn gì...😁
@Yoppo nhìn lại hộ khẩu xem đang khẩu bn...tất cả tại ông mod dịch chuối cả nải...đúng phải là với 14 lá khẩu cho bokeh mượt hoàn hảo chứ...tn là tròn hoàn hảo..vãi cả nồi..và bokeh ko phải chỉ nói đến mấy cái tròn nhỏ đó mà là chỉ tất cả phần xoá font hậu cảnh nhé..tìm dc con nào khẩu trên F1 bokeh dc mượt tn hãy nói đi..mà có khi chả hiểu bokeh là cái gì cơ
Sony 55mm F1.8 chẳng phải ngon hơn con này à !
@luoncogang88 Hơn đúng af thôi.còn chả đú dc cái gì vs mấy con khẩu 1.4 chưa nói.0.95 ông ơi
@Ác thần_ls - Sao ko đú !!! Khẩu 1.8 trở về sau là ngưỡng an toàn rồi
- Từ 1.4 trở về trước thì chụp khả năng chụp bét nhòe , đã vậy còn lấy nét tay thì xác định
Nói chung ở khẩu 1.4 còn chấp nhận, chứ 0.95 như ống này thấy méo ổn chút nào . Mà nói chung hơn là có tiền thì thích khẩu nào cũng được =))
@luoncogang88 Thế thì bạn nên xem.lại trình cầm máy của mình..chứ sony peaking focus thì có..chụp chuyển động nói khó còn nghe dc..chứ chụp tĩnh mà còn out thì cất máy ảnh dc rồi..con này tôi chưa xài..chứ con mitakon 50f0.95 vs slr magic 50f0.95 xài rồi.chụp bt..cái bạn sang ngay trường sân khấu điện ảnh thôi..ngay cả anh em.quay chuyên bh..8 phần mf hết vì chuyển cảnh vs dof mượt..ko giật cục như AF..
@luoncogang88 Tất nhiên là ko đú dc rồi.chưa tính đến vụ xóa font..riêng tốc khẩu iso đã ko theo dc rồi..chưa nói dof chuyển nó siêu mềm..bokeh mượt như kem bơ..ko phải kiểu gai lè vân hành như con 55 đâu
XBlue
CAO CẤP
5 năm
@luoncogang88 ZA 50 1.4 đi 😁
Canon 50 f1.8 rẻ bèo có so đc ko 😁
Dof mỏng tanh như kia để làm gì nhìn chả ra sao. Bokeh đúng xấu luôn
@pntphong1810 nhìn lại hộ khẩu xem đang khẩu bn...tất cả tại ông mod dịch chuối cả nải...đúng phải là với 14 lá khẩu cho bokeh mượt hoàn hảo chứ...tn là tròn hoàn hảo..vãi cả nồi..và bokeh ko phải chỉ nói đến mấy cái tròn nhỏ đó mà là chỉ tất cả phần xoá font hậu cảnh nhé..tìm dc con nào khẩu trên F1 bokeh dc mượt tn hãy nói đi..mà có khi chả hiểu bokeh là cái gì cơ
@Ác thần_ls t sẽ lấy tư cách là một người chả biết gì về nhiếp ảnh và như là một khách hàng của một nhiếp ảnh gia sử dụng thiết bị này. Và khi đưa cho tôi kết quả như này và tôi thấy ko vừa mắt và xấu thì tôi chê. OK. Còn nói chụp ảnh chỉ để mấy ông "am hiểu" mới đc nhận xét thì lập một hội mua về chup rồi tự thủ dâm tinh thần với nhau. Nhiếp ảnh cũng phải kiếm cơm. Và cơm nhiều hay ít đến từ sự hài lòng của khách hàng.
@Ác thần_ls t sẽ lấy tư cách là một người chả biết gì về nhiếp ảnh và như là một khách hàng của một nhiếp ảnh gia sử dụng thiết bị này. Và khi đưa cho tôi kết quả như này và tôi thấy ko vừa mắt và xấu thì tôi chê. OK. Còn nói chụp ảnh chỉ để mấy ông "am hiểu" mới đc nhận xét thì lập một hội mua về chup rồi tự "thẩm du" tinh thần với nhau. Nhiếp ảnh cũng phải kiếm cơm. Và cơm nhiều hay ít đến từ sự hài lòng của khách hàng.
@pntphong1810 😆 thế mới nói ông cần khám mắt..h chắc phải đi học lại luôn..cái ông nói ko.nói ngta cũng biết con lens này ko dành cho số đông..nói thẳng ra chả có mấy ng kiểm soát dc cái dof 0.95..còn ông ko hiểu thì phán bậy cái gì vậy..kiếm cơm dc hay ko nhiều hay ít liên quan quái gì đến ông..xàm
Mấy con khẩu lớn thế này để khoe hàng lấy tiếng là chính chứ được mấy ai dùng, ai mua, kể cả có rẻ, vì nó là MF 😁
saladass
TÍCH CỰC
5 năm
@@nh Phú ui vậy dàn Noctillux của Leica để chưng cho vui à???
gabeohp91
TÍCH CỰC
5 năm
ở khẩu 0.95 mà với kích thước lens thế kia thì bokeh rìa thế kia là đúng rồi, chả hiểu các ông trên nghĩ thế nào mà bảo nó có thể tròn rìa đc 😆
@gabeohp91 Tui chưa bao giờ thấy cái lens nào trong rìa trên ff, crop thì hoạ may

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019