Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Ảnh điện thoại] Lang thang cùng Lumia 1020 - Chụp bởi Hoàng Thanh

danght
19/8/2015 3:47Phản hồi: 209
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

albatron
ĐẠI BÀNG
8 năm
KLQ nhưng hiện giờ thấy LG Gpro 2 chụp ảnh khá đẹp và cực nhanh
@albatron Gpro2 mà so với các dòng cao bây giờ thì quá đuối cho nó rồi bạn ơi.
Xin hỏi mod đường vào góc chụp cầu Phú Mỹ. Thanks.
Xin hỏi mod đường vào góc chụp cầu Phú Mỹ. Thanks.
Black0_o
TÍCH CỰC
7 năm
mình cũng rất thích 1 chiếc phone chụp ảnh đẹp theo các bạn nên mua 1020 hay 950 xl
mr.linh1792
ĐẠI BÀNG
7 năm
công nhận trình edit của bác cao quá, cũng là tay săn ảnh pro nữa
Trong điều kiện ánh sáng tốt, với lợi thế cảm biến lớn và độ phân giải rất cao thì ảnh từ 1020 sẽ có độ nét và chi tiết xuất sắc. Bác chủ lại chụp Raw và hậu kỳ bằng Lr để chỉnh lại màu sắc và tương phản nữa thì ảnh đẹp là điều khỏi bàn.
Tuy nhiên để có những bức ảnh đẹp như vậy sẽ tốn công nhiều chứ không phải chụp cái là đẹp luôn được 😃
Cũng có em 1020. Vẫn thích chụp ảnh trên Lumia. WP_20170612_20_49_37_Pro.jpg
Sút em nó đi rồi giờ xem ảnh lại thấy luyến tiếc
Độ nét, độ chi tiết và trình độ bố cục của tác giả, đẹp!

NHƯNG, tác giả phải nêu rõ: xử lý hậu kỳ bằng Lightroom là xử lý như thế nào? Ko thể nói chung chung được bởi vì với Lightroom, 1 tấm ảnh xấu cũng thành đẹp, màu xám ngoét cũng thành rực rỡ, ánh sáng mơ màng, Vintage các kiểu.

Để cho nó công tâm, tác giả chỉ nên post hình gốc chưa qua chỉnh sửa (chỉ dùng Lightroom xuất Raw sang JPG mà thôi).
@phuongvh.apple Chụp raw rồi để nguyên xuất ra JPG thì chụp luôn JPG cho xong. Nếu không hậu kỳ thì e rằng ảnh của 1020 khó so với những siêu phẩm thời nay như S8+, G6 hay Pixel được vì phần mềm xử lý hình ảnh tự động của 1020 không bằng. Tuy nhiên khi hậu kỳ thủ công thì với chất lượng phần cứng camera tốt ảnh raw từ 1020 sẽ giữ được nhiều thông tin khiến cho tấm ảnh sau khi hậu kỳ sẽ đẹp hơn.
1020 là thiết bị phù hợp với người có yêu cầu cao và có kiến thức sâu hơn về nhiếp ảnh, với họ thì 1 tấm ảnh auto là chưa đủ.
@haiyen1012116 Mình ko đề cập đến chụp auto.
Ý mình nói là: để cho thấy file raw của máy đạt mức như thế nào, thì không nên can thiệp hậu kỳ. Ảnh Raw ko hậu kỳ thì giúp ta đánh giá được độ chân thực của camera tới mức độ nào.

Còn khi đã qua hậu kỳ, màu sắc và ánh sáng lúc này ko còn phụ thuộc nhiều vào file gốc nữa, như vậy ta sẽ rất khó đánh giá chính xác những gì mà file gốc có.

Bây giờ cũng có nhiều máy khác chụp được Raw, ví dụ như con HTC U Ultra mình đang dùng, vì vậy mà mình mới tò mò muốn xem thử là cùng là file Raw, máy nào chụp tốt hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019