[Ảnh điện thoại] Sau hơn nửa năm học chụp ảnh - Chia sẻ của Trịnh Bửu Duy

23/10/2015 17:23Phản hồi: 111
[Ảnh điện thoại] Sau hơn nửa năm học chụp ảnh - Chia sẻ của Trịnh Bửu Duy
Em chỉ là sinh viên thích chụp ảnh. Lần nọ, đứng xếp hàng chờ đăng ký vào ban truyền thông của trường, mọi người hỏi "có máy chụp ảnh không? Mình trả lời "không". Thế là không được tham gia câu lạc bộ. Mình buồn lắm. Thế rồi câu chuyện thực sự bắt đầu từ khoảng hơn nửa năm trước, ngày mình có cơ hội sở hữu được một chiếc điện thoại xách tay từ Nhật về. Và, bắt đầu lục lọi các bài hướng dẫn trên Camera Tinh Tế, chụp ảnh điện thoại... học từ cách bố cục, lấy nét, canh khung... như một con gà. Học rồi chụp, và mình bắt đầu đi đó đây bằng xe gắn máy, mê lắm, và chụp rất nhiều cho thoả thú vui.

Và, hôm nay, xin chia sẻ một ít ảnh mình đã chọn ra, với mọi người như một kết quả ban đầu cho quá trình đến với chụp ảnh của mình. Tất cả ảnh chụp bằng Galaxy J và chỉnh sửa bằng Snapseed.

Chân dung của em ở thác Pongour trong chuyến đi phượt Đà Lạt

Đầu tiên là những tấm ảnh trong chuyến đi phượt đầu tiên của mình ở Cần Giờ và Vũng Tàu. Những ảnh này được chỉnh sửa bằng phần mềm Snapseed.

Tấm ảnh đầu tiên - Chiều buông trên biển Cần Giờ

Cây cầu gỗ huyền thoại ở Cần Giờ, nghe bảo cơn sóng lớn vừa rồi đánh sập một đoạn rồi.

Hoàng hôn ở Vũng Tàu

Là đứa con của miền Tây sông nước, nhưng đó giờ ít khi ra khỏi quê. Nên lần này mình quyết định đi phượt miền Tây. Địa điểm là Cần Thơ, Bạc Liêu, Sóc Trăng và Đồng Tháp.

Một góc chụp ở quê mình - TP.Mỹ Tho

Bình Minh trên sông Tiền - Ảnh chụp từ cầu Rạch Miễu.

Quảng cáo

Mưu sinh trên chợ nổi Cái Răng - TP.Cần Thơ

Làng hoa Sa Đéc - TP.Sa Đéc, Tỉnh Đồng Tháp

Điện gió Bạc Liêu

Sau khi về mình đã chuyển qua học chỉnh sửa bằng Adobe Photoshop và Adobe Lightroom. Nhưng hiện đa số ảnh mình đều chỉnh sửa bằng Lightroom. Do mình thích Lightroom hơn, vì nó quản lý ảnh chuyên nghiệp và chỉnh sửa cơ bản dễ dàng hơn. Nếu không cần những chỉnh sửa khó hơn thì với Lightroom đã làm quá tốt.
Tiếp theo là chuyến phượt Sài Gòn - Đà lạt.

Một góc nhìn thác Pongour (chồng ảnh StarStaX)

Quảng cáo

Ảnh chụp từ đỉnh Langbiang - Đà Lạt

Nụ cười trẻ thơ vùng cao - chụp tại chân núi Langbiang ( chỉnh sửa BW bằng Lightroom)

Một góc nhìn chùa Linh Phước, Đà Lạt

Kiến trúc trong chùa Linh Phước

Một góc nhìn từ đỉnh tháp trong chùa Linh Phước

Sắc tím ở vườn hoa Đà Lạt

Tỏa sáng giữ màn đêm​

Cuối cùng là một vài ảnh mình chụp được ở thành phố, Sài Gòn.

Hoàng hôn ở hồ Đá - làng đại học QG TPHCM ( chồng ảnh với StarStaX)

Một góc nhìn Sài Gòn mà mình rất thích - ảnh chụp trong chuyến đi tình nguyện

Cầu Ánh Sao - Quận 7 ( chồng ảnh bằng StarStaX )

Ráng chiều - Hoàng Sa, Trường Sa và kênh Nhiêu Lộc

Nắng chiều nghiêng - đường Hai Bà Trưng

Chùa Bửu Long - Quận 9 ( fisheye, chồng ảnh StarStaX)

Cung đàn Sài Gòn - cầu Kiệu, con đường Hoàng Sa, Trường Sa và kênh Nhiêu Lộc

Một góc nhìn nhà thờ Đức Bà từ trên cao

Toàn cảnh quận 1, vòng xoay Quách Thị Trang.

Hoàng hôn - Thành phố đang vươn ( Chồng ảnh và chụp bằng lens fisheye)​

Và cuối bài mình cũng muốn chia sẻ thêm một chút về cảm xúc của mình khi chụp ảnh. Điều quan trọng nhất để có một bức ảnh đẹp đối với mình đầu tiên là khoảnh khắc.Thứ 2 là lúc đầu mình chụp xong rồi về mới suy nghĩ tiêu đề và ý nghĩa cho ảnh. Nhưng bây giờ mỗi bức ảnh mình thường là ý tưởng caption chạy trong đầu trước khi chụp. Vì nếu chụp ảnh mà không biết mình chụp để làm gì, ảnh nó mang ý nghĩa và cảm xúc gì cho người xem thì chưa đúng nghĩa một nhiếp ảnh chân chính. Cuối cùng, mình xin cám ơn mọi người đã giành thời gian xem bài viết của mình.

Flickr: https://www.flickr.com/photos/130239813@N07/
Instagram: https://instagram.com/buuduy.trinh/

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chụp đẹp ấy bạn
bogiak4
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nửa năm mà khá quá
Quyết Loe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy bức chụp bông hoa đẹp thế (y)
anh này ngoài đam mê còn có năng khiếu nữa. đẹp thật
Chụp bằng đt galaxy j mà đẹp quá.
langkhach27
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một bài viết giàu cảm xúc. Một vài ảnh chưa đủ chất lượng nên mong bạn cố gắng học hỏi thêm.
@langkhach27 Mình sẽ cố gắng học hỏi thêm, cám ơn bạn nha 😃
Real Studio
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ráng lên cái DSRL Nikon theo phái phong cảnh đi em... không tiếc đâu.. D700 ngon, bổ mà hiện nay đã giá tốt rồi.. em có cày nó 15 năm cũng chả sao 😁 để tiền làm con 12 24N là mãn nguyện 😆
@Real Studio Em cũng đang dành tiền a...e cám ơn a đã cho em lời khuyên 😃
Có chịu khó học hỏi nhưng ko có khiếu cũng như ko
vài bức nâng độ bão hòa lên cao quá nên khi nhìn ở chế độ thu nhỏ thì bị nhòe, khi xem kích thước đầy đủ mới không bị hiện tượng này, tóm lại là đẹp, có năng khiếu 😃
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
chúc mừng bạn, ảnh điện thoại như vậy là quá ngon rồi ! Với điện thoại mình nghĩ sáng tạo và kỹ thuật điều tuyệt với hơn trang bị máy móc !
cũng bình thường
tucammoi
TÍCH CỰC
8 năm
@mouse_gaga nói thật là thường lắm luôn á, chẳng hấp dẫn tẹo nào
Nửa năm mà chụp được như thế cũng khá rồi. Ước chi Tinh Tế có nhiều người can đảm làm bài giống như bạn nhỉ. Tin chắc chuyên mục [Ảnh điện thoại] sẽ còn phong phú lên nhiều, và là tư liệu cho rất nhiều anh em Tinh Tế đam mê chụp ảnh học tập cọ xát! ^^
mrrua2112
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp quạ <3
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
hok có máy ảnh mà đi khắp nơi vậy cũng ghê quá
ides
CAO CẤP
8 năm
1 số ảnh đẹp, 1 số ảnh bình thường, hậu kỳ mạnh lên 1 chút bạn sẽ tốt hơn.
thớt đẹp trai đấy 😁
ảnh chụp cũng khá
kienhai93
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ảnh nhình chung đẹp nhưng vài tấm chưa đủ , cứ hơi hụt hẫng xíu ( mình cũng ko phải chuyên nghiệp gì đâu góp ý cá nhân thôi nhá )
Riêng tấm ảnh chụp bạn , nhình hơi cứng , tạo dáng không toát được tính nghệ thuật của 1 người nhiếp ảnh mà giống 1 người lính hơn .
Đôi lời góp ý chia sẻ của mình là như vậy thôi .
Chúc bạn đi xa hơn trên con đường mình chọn .
@kienhai93 Bó tay. Góp ý người ta tạo dáng làm gì ko biết
PingMD
CAO CẤP
8 năm
Ảnh quá đẹp, cho mình hỏi tấm Cung đàn SG đứng đâu chụp vậy?
@PingMD những góc chụp cao, mình xin lỗi không thể chia sẻ được vì rất nhiều lý do ạ 😃 Cám ơn bạn
Iris_Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình xem bằng lap thấy ảnh đẹp và nét đấy chứ :v Tiếp tục phát huy nha bạn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019