Anh em cẩn trọng: Malware Rietspoof đang lây lan qua tin nhắn spam của Messenger và Skype

P.W
19/2/2019 5:31Phản hồi: 54
Anh em cẩn trọng: Malware Rietspoof đang lây lan qua tin nhắn spam của Messenger và Skype
Các chuyên gia an ninh mạng tại Avast Security vừa lên tiếng cảnh báo về một loại malware mới mang tên Rietspoof lây lan qua các dịch vụ nhắn tin như Facebook MessengerSkype. Loại malware tấn công máy tính theo 2 bước này lần đầu bị phát hiện từ tháng 08 năm ngoái, nhưng mãi đến tháng 1 vừa rồi tần suất sử dụng và lây lan của mã độc này mới tăng cao tới mức đáng báo động.

Nhiệm vụ chủ yếu của Rietspoof là thông qua những tin nhắn spam chứa đường link tự động tải mã độc nguy hiểm, nó sẽ nằm sâu bên trong máy tính của những người hớ hênh click nhầm đường link spam, sau đó tải tiếp những loại malware khác nguy hiểm hơn theo ý muốn của các hacker. Sau khi được tải về máy tính, Rietspoof sẽ tạo ra một file shortcut ở trong folder startup của Windows, và tự tạo ra certificate để đánh lừa máy tính rằng đây là một phần mềm hợp pháp để qua mặt những ứng dụng bảo vệ máy tính, phần mềm antivirus hay Windows Defender.

Avast cho biết họ đang nghiên cứu cách đối phó với loại malware mới này. Tuy nhiên kể từ khi bị phát hiện, Rietspoof đã có một vài thay đổi, chứng tỏ rằng các hacker vẫn đang hoàn thiện loại mã độc này để tấn công những máy tính khác. Trước khi Rietspoof bị phát hiện, một loại malware dạng “dropper/downloader” tương tự là Vidar cũng đã được các hacker sử dụng để cài đặt ransomware tống tiền những người thiếu cảnh giác hoặc cài đặt keylogger ăn trộm password tài khoản.

Tham khảo ZDNet
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Iphone có bị không?
@minhtrinh08 Á đìu, 2 cái đó mình ko chơi kaka :p:p:p
Tín Nguon
TÍCH CỰC
5 năm
@minhtrinh08 không bị nhé bạn ^^
@xuantruong1992 Họ chỉ đọc dòng tile thui, ko đọc cả bài...
marakoko
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtrinh08 không có gì là không thể
makeitmine
TÍCH CỰC
5 năm
Sao an ninh mạng thế giới lại khác đông lào nhỉ ?
makeitmine
TÍCH CỰC
5 năm
@Syter Mình đọc luật anm của đông lào và xem bài báo này thấy khác thì thắc mắc thôi có gì gọi là lái bạn 😃 . Không biết hỏi cũng gọi là lái thì bạn chẳng khác gì 47 comcom. Đừng dùng từ "lái" bừa. Và giả sử nếu mình lái thì tốt cho ai ?
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@makeitmine Mình cũng đã giải thích thắc mắc của bạn để bạn hiểu rõ hơn, mình cũng không thích công kích mù quáng, nhưng mà:
1. Nếu bạn đọc rồi chắc chắn bạn sẽ phân biệt được, không đến mức phải hỏi ngớ ngẩn như vậy. Trong luật không hề nhắc đến cá nhân hay tổ chức nào khác ngoài chính phủ và nhà nước.
2. Cách dùng từ thể hiện khá rõ ràng, mình sẽ không cãi về việc bạn có lái hay không, đó là quyền của bạn. Nhưng tốt cho ai thì không nhé, chả tốt cho thằng nào cả, nên đừng nghĩ là bạn đang làm phước cho người khác.
makeitmine
TÍCH CỰC
5 năm
@Syter Haiz a lại nữa rồi thích qui chụp đến vậy à ? Bảo là quyền của tôi. Nhưng lại chụp câu hỏi của tôi thành tôi đang có ý nghĩ làm phước. Nếu làm phước tôi sẽ bước ra đường. Không lằng nhằng lèo nhèo với anh trên diễn đàn. Thôi tôi té đây không anh lại chụp tôi vào cái gì đó :go:
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
5 năm
@makeitmine Cho hỏi đông lào là nước nào vậy bác? 😁 Phía đông nước lào ? :p
Mình chỉ có mỗi tài khoản tinh tế, chắc hacker nó hổng thèm đâu ha?
lntbingoone
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chung quy lại thì chúng ta phải cẩn trọng với những đường link.
pvtq9
TÍCH CỰC
5 năm
Không thấy nói đến Mac nhỉ. Chắc chỉ bị ở Windows
@pvtq9 Vì nó lựa thằng giàu mà cướp, chứ thằng nghèo quan tâm làm quái gì.
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh.vohong 😃 chắc nhằm vào game thủ cái lap cả trăm củ nên nó giàu hơn ak
Tự tạo certificate thì ghê đấy
kinh quá
Không biết android bị không nhỉ, hahaha đùa thôi
Tao ko dùng 2 cái này trên máy tính, Win 10 tao còn ko cài phần mền diệt virus 😁
@Khẩu trang xanh :D
Klq: Nhưng Quang hải đang hành tụi Sơn Đông mãi võ ngay tại tq ... vui thiệt 😁
@Bão Sài Gòn Nó hành cho 1 trái r đó
@Bão Sài Gòn Nó hành lại cho 3 trái mới đau chứ. 😔
@xuantruong1992 Mớ ... ngày vui chẳng dc tày gang ... haizzz
Lơ là là dính chưởng luôn.
lức nào cũng có nguy cơ..
Mac Os không bị nhưng Windows bị. Thật may mắn khi xài Macbook 😁
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày trước luôn tự tin rằng máy mình sẽ chẳng thể dính bất kỳ loại virus hay mã độc nào cơ mà giờ thì hết dám tự tin rồi, phải cẩn trọng thôi. Sau này AI nó phát triển, hacker nó dùng AI để phát tán thì còn dễ dính nữa @.@
Nguy hiểm quá anh em cẩn thận
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
Thôi chết, các bác tư vấn cho em dùng phần mềm phát hiện và diệt con này trên ubuntu như nào với. Nó mà chạy lệnh sudo rm -r $HOME/* thì em đi rằng răng.
duyly789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Máy mình chả có gì quan trọng để mà tống tiền. Dính mã độc thì mua ổ cứng mới 😁
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
@duyly789 Đúng, cứ dùng thả ga. Có vấn đề thì mua máy mới luôn.
duyly789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kurt80 Dữ liệu quan trọng mình toàn đồng bộ với đám mây. Nó tấn công vào win thì chỉ cần thay ổ cứng là xong. Ổ cứng rẻ mà.
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
@duyly789 Mình đã từng bị với đám mây, mã hoá dữ liệu và đồng bộ rất nhiều lần khiến việc khôi phục gặp nhiều khó khăn. Nếu nó thay đổi file trên số lần mà đám mây backup thì dữ liệu vẫn bay như thường. Do vậy mình nói không với Win luôn cho gọn.
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@duyly789 Bạn dùng cái restore của windows nhé, tạo một cái trước khi bị, lúc bị chỉ cần restore lại là ok
Skype nhìu scandal ghê trời...
sunsetvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hybrid Gs Skype chỉ là 1 con đường để nó gửi link thôi bác
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@Hybrid Gs Kẻ gian lợi dụng skype có nhiều người sử dụng để gửi tin spam có link chứa mã độc, chứ không lợi dụng lỗ hổng gì của skype cả. Những dịch vụ nhắn tin khác cũng thế thôi. Có nhiều người dùng thì sẽ dễ bị kẻ gian để mắt tới để gửi tin spam lây nhiễm mã độc, virus. Nên tất cả những gì mà skype và các dịch vụ nhắn tin có thể làm là chống spam.
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@Hybrid Gs Ngạc nhiên là nó vẫn sống khoẻ.
Chất lượng sản phẩm thì khỏi bàn cãi, bỏ nó chỉ vì nó dám xạo chó, bấm hide thì nó minimize, bấm close thì nó hide... muốn close hả? log-out rồi kill nó qua task manager nha. Chứ không log-out vẫn có đứa call mình được mặc dù đã kill.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019