Anh em có đang cầm theo pin di động quá lớn so với nhu cầu?

cuhiep
5/9/2018 18:14Phản hồi: 359
Anh em có đang cầm theo pin di động quá lớn so với nhu cầu?
"pin dự phòng" nó giúp cho mình tránh dc những lúc cần kíp mà pin điện thoại đã hết . vd như đi làm về mà bọn bạn rủ đi nhậu hay có tiệc cưới ngay 6h chiều chẳng hạn . bạn sẽ từ cty về tắm qua 1 cái hoặc từ cty tới chỗ nhậu / cưới luôn lúc ấy pin đt đã hết or còn lại quá thấp thì pin dự phòng phục vụ việc đó . việc sạc cho pin điện thoại lên 70-80% quá đủ cho đến khi bạn về nhà và có sạc điện ở nhà . ý nghĩa pin dự phòng ra đời từ đó . sau này do chạy đua dung lượng như cái cách mà các hãng điện thoại chạy đua số chấm trên máy ảnh đt nên pin dự phòng với cái "tiêu chuẩn 10.000 mah" dc coi là "chuẩn mực " của Pin dự phòng 😆 nói thật những loại 10.000 trở lên chỉ phù hợp đi du lịch suốt ngày lang thang ngoài đường mà thôi..."

Trên đây là cmt của bạn @palmtj27 trong bài trên tay cục pin di động nhỏ của mình. Mình cũng đồng ý với quan điểm của bạn. Mình thường dùng những cục pin nhỏ, đủ xài. Mình cũng có cục pin lớn nhưng chỉ dùng khi tính toán cần thiết cho các chuyến đi hay lúc nào đó(sạc máy tính chẳng hạn).

Anh em xem lại xem anh em có đang mang theo cục pin quá nặng so với nhu cầu của anh em không?
359 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko có nó cũng bất tiện phết nhiều khi tối quên cắm sạc
findandkill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HoangThienLong2017 Nó không dây có 1A nên rất chậm với máy iOS. Còn có dây thì ok luôn.
Mình không dùng, nó mà nổ phát thì toi ( đương nhiên sx cực thấp =)))
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@vanvuongteach Giống bác, nhu cầu lướt tinhte chém gió thì điện thoại em chống chịu 1 ngày dư sức. Hết cắm sạc, cúp điện nghỉ xài thôi.
@vanvuongteach Không hiểu nhiều người tại sao đi đâu, làm gì lúc nào cũng cầm theo kè kè cục pin dự phòng? Tại sao những lúc ở nhà hoặc lúc rãnh rỗi không sạc mà phải lúc đi ra đường hoặc đang làm gì đó mới cắm sạc. Chưa kể nhiều người còn vừa cắm sạc vừa bỏ vào cốp xe, rất nguy hiểm. Mình chỉ dùng pin dự phòng những lúc đi du lịch xa, nhiều ngày. Mà hầu nhưng mình cũng ít khi dùng vì toàn sạc khi ở khách sạn, còn khi đi ra đường thì không bao giờ dùng.
haaa87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanvuongteach Bạn ko nên đi ra ngoài đường tham gia giao thông. Xác suất chết do tai nạn giao thông ở vn cao hơn rất nhiều xác suất chết di pin dự phòng nổ đấy .
minhieu89
TÍCH CỰC
6 năm
@haaa87 haha 😃
quankino
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy viên 10k mah bây giờ cũng khá nhỏ gọn nên không cần thiết suy nghĩ quá làm gì.
it001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quankino mình cũng thấy giống bạn, chứ smartphone càng ngày càng lớn, 10000mAb cũng chỉ là đủ dùng thôi, mình đỡ bất tiện phải sạc đi sạc lại
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@it001 Chủ yếu là do cục 5000maH nó rẻ hơn cục 10.000maH có mấy chục ngàn. Thôi mua cục 10.000 cho sướng chứ tội gì. Lớn hơn cũng chả bao nhiêu.
@bhuubao Cục 5k và 10k kích thước k chênh bao nhiêu bạn à, m chỉ thấy mấy cục 3k6 - 4k là nhỉ gọn thôi.
Làm con anker vừa sạc, vừa pin dự phòng. Quá tuyệt
topstyle
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lehungvifah Nó là củ sạc nhưng có kèm pin bên trong đấy bạn. Nhưng dung lượng thấp.
@topstyle Vậy hả bác, giờ em mới biết, tks bác
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhtung211 Giá rẻ thì cứ xiaomi mà táng thôi.
@Lehungvifah Đến bó tay với trí tưởng tượng của bạn này, a hihi
Alanwu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xiaomi 10k mah, đủ xài.
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuananh223 mấy con samsung có chế độ siêu tiết kiệm pin ấy, như 1 con cục gạch màn đen trắng thì làm gì chả dc vài tiếng :v
longgaca
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuananh223 Ghe gọi liên tục thì chắc ko đc chứ để chờ với thi thoảng nhắn tin thì bật ultra stamina trên mấy con sony chắc đc
@tuananh223 cả buổi nói dăm 3 câu thì còn tru lâu , chứ nhiều chuyện thì chỉ một cuốc goi là đứt sên thôi....😃😃😃
@linhsonnguyen M mua cục 20k quăng đó, cần xách đi, sạc qua hơn đêm là đầy. Chỉ để dp khi cần thiết, lâu quá k dùng đến thì vẫn sạc đầy để tốt cho pin, chứ thường toàn cắm sạc đt qua đêm, đi làm hết giữ chừng thì cắm dp xài đỡ. Có ổ điện thì làm người nhện bu tường. Tối về mà phải cắm cả sạc dp với đt nữa thì cảm giác osin nó càng kinh khủng.
zinkpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bỏ qua cái tiêu đề thì mình đang dùng cái Xiaomi 10.000 mAh không có quảng cáo. Trên cục pin cũng ghi rõ là dung lượng thực chỉ khoản hơn 6.000 mAh nhưng mình thấy thế là quá đủ vì thực tế ít khi mình dùng đến, toàn cho thằng cùng bộ phận xài.
20k nhét vào balo là ngon. Ưu tiên cục sạc vào nhanh và đầu xả ra cũng phải nhanh. Nên mua mấy cục có chuẩn PD có tương thích với QI 3.0. Ngược lại thì không được :oops::oops::oops:
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
Bình thường thì mang sạc dự phòng chủ yếu là để dự phòng nên cứ mang loại vừa phải, 10000mAh. Mình cũng ko phải thuộc loại lúc nào cũng xài sạc dự phòng. Hết pin thì nghỉ, sạc đầy rồi đã xài. Nhiều khi chỉ lướt face, xem phim, đọc báo thôi, chứ có phải công việc gì to tát đâu, nghỉ xí cũng được mà.
huankent
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng có 2 cục 10.000 của xiaomi. Nói chung nhỏ gọn, dễ mang theo, nhiều khi có thể kẹp sau lưng điện thoại mà vừa cầm vừa sử dụng vẫn được
Chưa bao giờ có ý định mua cục lớn hơn
Từ lúc biết đến sạc dự phòng thì mình chưa bik cắm sạc vào ổ điện là gì
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@Vmemory ko xài nó cũng tự xả mà tuổi thọ vẫn sẽ giảm theo thời gian, đồ điện tử mà sợ hư nữa thì xài làm gì bác
@dangphi95 sạc thường xuyên bằng pin dự phòng làm hao phí điện năng ghê lắm, do đó cách làm này không hiệu quả và thân thiện với môi trường, không phải sợ hư hoặc tiếc tiền gì đâu
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@xấu-là-cái-tội Sạc hay ko thì cũng phải sạc, sạc bằng cục sạc nó vẫn có hao phí như thường, nhưng nếu xài cục sạc dự phòng xịn bác sẽ bảo vệ đc pin đt nữa. Vì sạc dự phòng sạc đủ đầy là off, còn cắm cục sạc thì nó đầy vẫn bị ngậm điện tới lúc mình tắt
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@dangphi95 Đúng là không xài nó cũng xả bỏ năng lượng tích trữ (nhưng có lẽ cả tháng nó vẫn chưa xả hết điện bên trong). Nhưng ví dụ pin nó có tuổi thọ 500 lần sạc xả, 2 ngày bạn sạc 1 lần thì 1000 ngày nó quéo. Nhưng nếu cả tuần bạn sạc cục sạc đó chỉ 2 lần bạn có thể dùng được lâu hơn rất nhiều. Giả sử không tốn tiền điện để sạc, thì xài liên tục chừng 1-2 năm phải thay cục sạc vài trăm ngàn. Còn chỉ dùng mục đích dự phòng bạn có thể dùng lâu hơn.
Đúng là xài thì không cần sợ nó hư, cứ thoải mái, nhưng nó gọi là sạc dự phòng thì dùng dự phòng cho đúng chức năng
mình đang xài một cục 10000mah. luôn để trong balo nên không cảm thấy vấn đề về kích thước của nó. khi nào hết pin thì cứ bỏ dt vào balo sạc một lúc là đầy. với mình 50000mah là hơi ít vì chỉ đủ sạc cỡ 1 lần, còn 20000mah thì mình đang tính tìm cái nào có PD để sạc cho laptop luôn.
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@TsanHoang Uh. Nhưng nếu là 50000mah mà bác ý còn chê ít và sạc đc một lần thì ko hiểu bâc ý xài máy gì luôn. Trong comment của bác ý ghi lộn thôi, chỉ 5000 thành 50000 thôi. Chứ cục 50000 thì e biết lâu rồi.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@HoLyNightKing Sạc bỏ balo thì cả sạc lẫn điện thoại sẽ nóng lên, thậm chí nóng rang. Hạn chế nha bạn
@Vmemory nhiều khi trời lạnh quá, mình bỏ dt vào túi áo, bận áo khoác bên ngoài vừa sạc dt vừa sửi ấm @@!. bik làm vậy hơi nguy hiểm nhưng mà lạnh thiệt
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@HoLyNightKing Ý tưởng cũng hay
Mình không dùng pin dự phòng vì sáng đt sạc đầy pin thì tới tối không thể dùng hết được.
jossephine
TÍCH CỰC
6 năm
8 viên pin laptop em thấy đủ dùng hê hê
@ninh135790 Em tưởng của bác là hãng nào để nhập ấy mà. Hoá ra là hàng made in bác 😁.

Cảm ơn bác nhé
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@ninh135790 Hơi phiêu vì dòng sạc có thể không ổn định do mạch sạc không tốt. Nên mua hàng chính hãng xài cho yên tâm
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@Vmemory loại này xưa mình cũng có xài, tiếc là nó phá pin đt và ko ổn định
jossephine
TÍCH CỰC
6 năm
@dangphi95 e thấy dùng cũng bình thường chưa thấy phá lăm. mua sạc cũng k biết chính hãng hay không, mà dung lượng kem lắm làm cục này dư sài 7 lần 6s
Mình dùng tối đa là cục 10k thôi. Lớnhơn cảm thấy thừa.
chờ cái ốp solar cho iphone, mà hãng kia bán gấp 3 lần iphone cỡ 3,000 nên thôi chờ Vn sản xuất hehe
thereaperr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhắc thì mình nhớ. Nhiều lần rất thấy lạ là có nhiều người suốt ngày kè kè cục sạc dự phòng, hở ra là cắm để máy lúc nào cũng 100% pin không để làm gì.
w810i
CAO CẤP
6 năm
@thereaperr Nhiều cv cần sử dụng máy ở cường độ cao, máy lúc nào cũng đói pin, kè kè cục sạc là bình thường, có ai muốn vậy đâu bạn. Vợ m quản lý 5-7 kênh bán hàng, 2 cái ip plus còn phải cầm sạc cả ngày kìa. Còn cắm sạc để nó luôn đầy pin thì m chưa thấy bao giờ.
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@w810i chỉ những ai xài đt cường độ cao, full công suất đt mới hiểu 😆, lúc có thì thừa, mà lúc ko có thì thiếu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019