Anh em đọc sách giấy hay máy đọc sách?

Didu
10/11/2018 4:16Phản hồi: 482
Anh em đọc sách giấy hay máy đọc sách?
Máy đọc sách điện tử được ưa thích vì nhỏ gọn, dễ mang đi mọi nơi và pin lâu nhưng mình thấy nhiều người vẫn thường xuyên cầm đi một cuốn sách, cuốn truyện để đọc chứ không dùng máy, rõ ràng có lý do ở đây. Do mình dùng sách điện tử nên muốn hỏi xem anh em có đọc sách giấy không và vì sao? Mình cũng xin phân tích vài luận điểm mình suy nghĩ về hai kiểu đọc này.

Hãy bắt đầu với sách điện tử, mình đọc hàng ngày trên chiếc Kindle nhỏ gọn, luôn để sẵn trong balo khi nào rảnh thì mang ra đọc. Mình thích vì nó rất nhỏ, nhẹ và gọn, đó là những tiêu chí quan trọng cho việc đọc mọi lúc mọi nơi. Mình không đọc sách cố định nên không ưu tiên sách giấy. Còn nhớ những ngày học cấp 3 mình thường đọc những cuốn sách rất dày, mỗi bộ truyện thì có tới 2-3 quyển, do đó mình chỉ đọc được ở nhà chứ rất ngại mang đi đâu đó. Đọc hết cuốn này thì sang cuốn khác.

Một ưu điểm khác của sách điện tử là pin, mình đọc cả tuần mà không phải sạc, bật lên và đọc thôi. Với hầu hết những thiết bị đọc sách cũng có đèn nền để hỗ trợ chúng ta đọc sách trong tối mà không phải bật đèn. Do dùng màn hình e-ink nên đọc lâu cũng không bị mỏi mắt, nhức mắt như khi nhìn lâu vào màn hình điện thoại, máy tính. Buồn ngủ thì có.

Word Wise sẽ giải nghĩa những từ khó trong tiếng Anh mà không phải ngưng đọc để tra nghĩa.

Giới hạn của sách điện tử là ở nội dung, nếu anh em có thể đọc tiếng Anh thì không sao nhưng với những ai chỉ đọc sách tiếng Việt thì kho nội dung khá giới hạn. Mình thường lên Amazon để mua sách (chỉ có tiếng Anh), trước khi mua thì qua goodreads.com xem review, rated trước. Nếu có file pdf hoặc epub thì anh em cũng có thể chép nó vào Kindle để đọc (thông qua máy tính). Với những sách mua bản quyền trên Amazon bằng tiếng Anh, Kindle cũng có tính năng mà họ gọi là Word Wise, nó sẽ tự giải nghĩa bằng tiếng Anh những từ vựng khó mà anh em chưa hiểu nghĩa, tiện lắm. Nếu đọc sách tiếng Anh thì mình thấy sách điện tử lợi hơn sách giấy vì nó có sẵn từ điển (có thể cài thêm từ điển Anh - Việt cho máy), sách giấy thì không, anh em sẽ cần từ điển ngoài mỗi khi cần tra nghĩa.

Ưu điểm của cái này thì là nhược điểm của cái kia, sách giấy sẽ cồng kềnh và kém di động hơn so với sách điện tử. Bù lại thì việc cầm một quyển sách thật để đọc sẽ cho cảm giác hơn là một thiết bị công nghệ, đọc sách là một công việc không chỉ cần sở thích mà còn phải có cảm hứng, mình nghĩ ở phương diện này thì sách giấy sẽ làm tốt hơn sách điện tử. Việc giở từng trang sách hay cảm giác sờ tay lên giấy cũng tự nhiên và thật hơn là máy đọc sách. Mình vào các quán cafe thấy người ta chủ yếu là đọc sách giấy nhiều lắm, ngồi uống cafe và trên đùi là một cuốn sách. Các thiết bị đọc sách cơ bản giờ có giá không hề đắt nên mình nghĩ người ta chọn đọc sách giấy vì sở thích và cảm giác đọc chứ không phải giá. Chưa kể đọc sách giấy thì sau một thời gian anh em sẽ làm cho kệ sách ở nhà anh em phong phú hơn là một thiết bị vô tri vô giác.

Giờ thì mời anh em chia sẻ.
482 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thường xuyên cầm theo Kindle hoặc iPad thế hệ mới nhất, sau đó đến những nơi đông người thì lập tức lấy ra cầm quẹt quẹt giả vờ có trí thức

Đùa thôi, mình chủ yếu đọc trênn Kindle, mua sách ở Amazon 😁
@songoku_1206 Bác đi trả lời mấy đứa đặt link Affiliate đó làm gì. Đặt link kiếm tiền thôi chứ không phải muốn hỏi đâu.
PopPyVn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Darklord.Py Thánh soi
PopPyVn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pntphong1810 Bác cứ tìm tên sách hoặc truyện tranh kèm theo chữ "cho kindle",kinh nghiệm cá nhân 😃
@songoku_1206 thank bác, cũng tính sắp tới mua 1 con mà nghe ns có con kindle sắp ra cũng chống nước mà cũng tầm 3tr về tay đó. m chủ yếu đọc ở giường thôi, quan trọng là trải nghiệm vs pin đó bác , nếu ko khác nhau nhiều quá thì cũng tính xúc em nó @@
anh_saker
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn thích cái mùi của sách giấy
@anh_saker Cầm quyển sách , ngồi lật từng trang nghe xẹt xẹt , rồi cái mùi giấy nữa , nó làm mình có hứng thú hơn là cầm cái mấy đọc, mà riêng mình thấy đỡ mỏi mắt hơn nữa
@anh_saker Bác dùng máy đọc sách bao giờ chưa?
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 mình cũng thích sách giấy giống bác kia. Vì nó không đơn giản chỉ là đọc sách mà nó còn đem lại 1 cảm giác hoài niệm về tuổi thơ. Cái thời thỉnh thoảng mới được mua 1 cuốn hay mượn được bạn để đọc. Chứ con mọt sách như mình đã đọc cả máy đọc sách, điện thoại, tablet và đều đánh giá không sướng bằng đọc sách giấy. Giờ đi làm rồi muốn mua quyển nào là mua được, tuy nhiên lại không thể mạng vác đi tiện lợi như máy đọc sách đuợc, tuy vậy vẫn thích 😁
Mình đọc sách giấy, vì các lý do:
- không bao giờ hết pin
- cảm giác cầm sách và lật trang thích hơn
- nhiều người có thể đồng thời đọc nhiều cuốn sách
- quăng quật thoải mái
- mất không tiếc (với những cuốn dễ kiếm)
- với sách dùng cho học tập và công việc thì việc ghi chú thẳng vào sách giấy với mình là thuận tiện hơn trên máy
- cảm giác thích thú nhìn bộ sưu tập sách cũ thì không có cái máy đọc sách nào sách bằng

P/S: sách giấy còn có công dụng đập bọ, côn trùng khá lợi hại
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chỉ thích đọc sách giấy hơn
@songoku_1206 ;), sách nếu có tiếng Việt rồi, thì kiểu gì cũng có sách giấy bác ạ, quan trọng là bác có chịu khó tìm, và nếu sách hiếm thì có tiền để mua hay không mà thôi. Trước đây e cũng tìm quyển “Điệu valse giã từ” và khi nghe giá 600k tới 2tr thì thôi 😆, đọc ebook cho lành, hoặc quyển Máu Lạnh không còn xuất bản và e lười đi lùng. Nhưng nói chung sách chuyên ngành của e đều đặt mua sách giấy từ Amazon về, còn sách văn học thì hiện tại e chưa vượt qua được những quyển Nhã Nam xuất bản quá nhiều, nên cũng ko có nhu cầu phải lùng để coi đọc máy đọc sách là cần thiết.
@adagioleonard làm về giáo dục, nghiên cứu thì phải đọc nhiều thôi bác.
Đầu 2018 tới giờ cũng đọc được tầm 50 cuốn rồi, đang đọc bộ AHLN dày 10k trang đây.
@songoku_1206 Bác đọc tiếng anh chắc siêu lắm nhỉ, hiểu như hiểu tiếng việt.
Bh mình cũng đang đọc 1 sách tiếng anh mà tốc độ hơi chậm, hy vọng đọc nhiều sẽ cải thiện đc 😁
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
5 năm
@songoku_1206 Mình chưa dùng bao giờ. Nhưng m vẫn đang đọc sách giấy và thích sưu tầm sách và lưu trữ chúng.
burgboy
CAO CẤP
5 năm
Ưu tiên dùng Kindle vì sự tiện lợi, nhiều sách mới (dù tiếng Anh đọc hơi vất vả tí)

Sách giấy vẫn đọc nhưng cuốn nào dầy và khó “nhai” bằng tiếng Anh thì đọc sách giấy tiếng Việt.

burgboy
CAO CẤP
5 năm
@bomy Chỉ có cách duy nhất là đọc.
Nhưng bạn nên bắt đầu bằng những cuốn có nội dung và chủ đề bạn yêu thích.
Mua sách có wordwise, mở max hint trong word wise khi đọc sẽ đỡ tốn công tra từ.

Đọc News trên flipboard mỗi ngày 1-2 tin chủ đề yêu thích.

Cuốn sách tiếng anh đầu tiên mà tôi đọc cũng mất đến 2 tháng. Vật vã mới xong nhưng khi đọc xong thì thấy rất "sướng.
burgboy
CAO CẤP
5 năm
@quanghieu2008 Bạn hiểu tôi ghê 😁
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
5 năm
@burgboy Sao không cầm bên lật trang tay trái, chụp tay phải cũng được mà.
burgboy
CAO CẤP
5 năm
@Vthanhle for fun thôi mà bạn 😁
Oasis tiện là cầm tay nào cũng OK.
Mình vẫn thích đọc sách giấy hơn. Cái mùi giấy mới nó kích thích lắm
@trung12kls 😁
@trung12kls thì tôi đâu dám khẳng định 100% :v
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 mình ra quán cafe đọc sách cũng cầm lên ngửi thật đây 😁
@bmd_duc Mình mua sách về chỉ để đưa lên mũi ngửi thôi, còn đọc lại phải mang Kindle ra đọc mới chịu đc :D =))
(đùa tí :D)
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sách giấy. Luôn cố gắng đọc hết 1 quyển trong vòng 1 đến 2 tuần. Cảm giác lật từng trang sách vẫn thích hơn vuốt hay bấm qua lại từng trang trên máy đọc sách.
@songoku_1206 Bác dùng kindle nào thế 😁
@adagioleonard Em đang dùng Oasis 1 (2016)
Thích con này vì nó quá nhẹ (130g, bằng con iP7 đang xài), cover kèm pin nên trâu bò 😆
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 dùng máy đọc sách thì lấy đâu ra cảm giác lật trang nữa 😁 bình thường tôi đọc cũng có để ý thế giới loài người như thế nào đâu? Nhưng riêng quyển sách thì để ý từng chữ với trang sách :rolleyes:
@dtheanh15 chú tâm đọc thì để ý gì lật trang nữa bác :v
cái nội dung trong sách nó hấp dẫn hơn
Opera Voz
TÍCH CỰC
5 năm
Sách giấy. Cầm cuốn sách lên đã thấy vui rồi.
Sách giấy cho người ta cảm giác sở hữu nhiều hơn. Lắm khi chưa đọc, nhìn tủ sách đã thấy vui.
@Opera Voz đó là thích giấy chứ có phải thích sách đâu.
@songoku_1206 Thì ông cũng đang tung hô cái máy chứ có phải tung hô nội dung sách đâu, và người ta cũng hỏi sách giấy hay máy đọc sách có nghĩa là người ta hỏi công cụ để đọc, ngta bảo thích giấy cũng đúng với những gì tác giả hỏi mà.
Đùa chứ đọc trên xuống dưới ông này mang nặng tư tưởng bài trừ kinh
@linhanhhm Người ta chọn ebook/Kindle vì tiện lợi, nhỏ gọn, đọc được nhiều hơn.
Trong khi đa số lý do chọn sách giấy là mùi giấy, cảm giác lật trang, cảm giác sở hữu...
Tôi nói có gì sai không nhỉ?
P/s: chẳng có gì tôi bài trừ ở đây cả, tôi dùng Kindle 4-5 năm nay nhưng mỗi năm vẫn mua 20-30 cuốn sách giấy chứ chẳng phải chầu chực ebook free đâu. Chỉ là tranh luận 1 chút về cái gọi là "tinh thần đọc sách" thôi.
@linhanhhm Đọc 2 ông tranh luận hài vãi 😁 =)))
Tôi thấy buồn cười ý :D
Opera Voz
TÍCH CỰC
5 năm
Sách giấy. Cầm cuốn sách lên đã thấy vui rồi.
Sách giấy cho người ta cảm giác sở hữu nhiều hơn. Lắm khi chưa đọc, nhìn tủ sách đã thấy vui.
Cả 2
Gần như không bao giờ đọc sách.! ^_^
@chiennguyen.art bác giống e, đến cả truyện tranh còn chẳng bao giờ đọc nữa là sách 😁
@RF Hiến Nguyễn Truyện tranh thì đọc mỗi Jindo với Conan ^_^ , hồi mình đọc truyện thì tiền thuê truyện có 200VND/ngày.
MH174
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chiennguyen.art Bác giống e. Nhưng e đang định mua về để có thêm con chữ
Sách điện tử, sách giấy nặng nề quá.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@pntphong1810 E hay bị cái tật cầm đt lên là cứ fb với tt, nên quyết tâm mua từ điển giấy, công nhận tập tring hơn hẳn bác ạ, nhưng mà chậm quá kaka
MH174
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bkb_ct Quyển này hay k bác. E ngu tiếng anh quá
@nịnastorm thời đó cũng lâu rồi đi đâu cũng vác quyển từ điển.
dongson08
TÍCH CỰC
4 năm
@sonha28 chính ra vác từ điển lại nhớ lâu hơn dùng đt như bây giờ
nmduc073
TÍCH CỰC
5 năm
Sau khi con PPW bị hư thì mình đọc trên điện thoại luôn cho tiện.
@nmduc073 =))
@nmduc073 đt hay ipad khó chịu lắm. m thử rồi. thứ 1 là màn hình nhức mắt hơn, thứ 2 là bị các thông báo làm phiền khi đọc.
nmduc073
TÍCH CỰC
5 năm
@Didu Mình thì quen rồi bạn.
@Didu ko có tiền mua máy đọc sách nên đọc trên đt luôn bác ạ.
dongson08
TÍCH CỰC
4 năm
@sonha28 bạn mua cũ cũng khá rẻ thôi
Hocxit
TÍCH CỰC
5 năm
Em toàn nghe audio book thôi, đọc sách tý là chán ah 😁
tungnhtsb
TÍCH CỰC
5 năm
@Hocxit Audio book nghe cho dễ ngủ. =))
khangtn
TÍCH CỰC
5 năm
@ngo Nhut Truong Cám ơn bác
@tungnhtsb đang học mà ngủ luôn sao vào được bác
dongson08
TÍCH CỰC
4 năm
@sonha28 đọc sách để dễ ngủ
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngoài nguồn sách tiếng Việt thì amazon là nguồn sách tiếng Anh bản quyền phong phú và có thể mua được giá rẻ ;)
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@lendras có tải về và đọc trên kindle đc ko bác ?
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@ryan_mu đã tìm ra tks bác kaka
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@bkb_ct Được, nhưng hơi rắc rối vì Kindle dùng định dạng riêng. Đầu tiên là tải sách từ Google Books về, nếu là epub không có DRM thì dùng Calibre chuyển file epub sang azw3. Còn nếu file có DRM thì dùng Adobe Digital Editions để tải file epub khoá DRM về rồi kéo thả vào Calibre đã cài plugin mở khoá DRM, lúc này file sẽ không bị khoá nữa, sau đó chuyển file thành azw3 như trên. Cuối cùng copy vào Kindle thôi. Đây là hạn chế khi dùng máy Kindle mà muốn mua sách trên Google Books. Nếu dùng các dòng máy khác như Kobo thì không cần mở khoá DRM để đổi định dạng, bởi phần mềm Adobe Digital Editions có chức năng chép epub DRM vào các dòng máy không phải Kindle.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@lendras Best bác kinh nghiệm quý giá
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
Đọc bằng kindle trên điện thoại :v
@Azkan Library của mình 😆)
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm Mình không đọc nhiều thế 1 lúc, loạn lắm. Đọc xong truyện nào là xóa luôn, và bao giờ trong máy cũng chỉ có 1 truyện 😁
MrCent
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm Thay cái cover cho đỡ ghê, đọc ebook riêng cover cả index là 2 cái đầu tiên t phải để ý với edit, chứ để lố nhố ko bìa trông xấu vãi
Thường đi du lịch và công tác nên kindle luôn có trong balo, còn ở nhà thì thích đọc sách giấy hơn, chỉ tiếc là lúc nào mình cubgx cầm theo cuốn sách giấy kém kindle nhưng mà đọc xong thì k còn cuốn khác nên phải lấy kindle ra xài 😁
Đọc kindle bị cái là kg có sách mới tiếng Việt để đọc, phần hiển thị file pdf thì kg tốt.
plamduy
TÍCH CỰC
5 năm
@supperyoyo Đó là mấy cái pdf thuần text thôi. Chứ mây sách mà có giao diện hình ảnh & sơ đồ thì thôi, chịu khó tham ô giấy A4 của cơ quan vậy. Hehe
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@plamduy Nói nhỏ sếp nghe chết cả đám giờ... bên này còn định mức theo nhân viên. Cuối tháng đi mượn Giấy như vây ngân hàng ấy. May mà giấy VS thì không giới hạn
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@13ig0taku Đù, 1 tờ A4 đáng nhiêu tiền, bộ thánh inh truyện dài tập à sao mà lấy lắm thế ?
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ethanol SLA bác à. In hồ sơ thôi, nhưng nhiều lắm, sai 1 cái là bay chục tờ, khổ lắm. Được in truyện tranh đã mừng. Đên dmays Photo còn cấp pass theo phòng kia kìa. DN lớn giờ nó khoán định mức hết. Bù lại lương thưởng theo doanh số, làm có ăn. không làm thì Out
open0
CAO CẤP
5 năm
Ngồi lâu 1 chỗ như ở nhà, hay thư viện thì đọc sách giấy. Di chuyển hay onbed thì sách điện tử hơn
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm Ah xin lỗi bác cái đoán từ của gg ngu quá, ko phải xe lăn nhé, mà ko tìm đc nút xoá ở đâu đang online bằng đt quá chrome
@bkb_ct Ah e vẫn đọc sách trên xe khách bình thường bác ợ, chắc tại tuyến e đi toàn tuyến đường đẹp, với sau khi đi làm bị nhét vô hàng sau cùng, đường vô cùng xấu và e khá bự con thì giờ xe khách với e là thiên đường.
@nịnastorm Nói vs nó a đang đọc x, e có hứng thú ko 😁
@bkb_ct Câu chuyện buồn ko chỉ cho 1 cá nhân, mà là cho cả chuyến xe luôn 😁 =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019